PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ มีปัญหาโลกแตก แต่ใครใครก็น่าจะตอบได้ค่ะ

NeLian
6th September 2012, 05:53
คืออยากทราบว่าจำเป็นไหมค่ะที่ต้องลงโปรแกรมให้แก่ลูก้าครบอ่ะค่ะ เพราะนายช่างใหญ่ที่ร้านเค้าแนะนำว่าถ้าลงครบ ลง มาก เท่าไหร่ เวลามีปัญหา ก็มาเท่านั้นเพราะลูกค้า ใช้ไม่เป็นหรือโปรแกรมมีปัญหาก็จะมาถามคนลงอ่ะค่ะ

แล้วลงโปรแกรม ขนาดสำหรับวิน xp พื้นฐานพอไหมค่ะ

จะไม่ลืมขอบคุณทุกคนเลยค่ะ

ถ้าให้เลอกระหว่าง ทำงานกับ งานวิจัย จบ มหาบัณฑิต จะเลือกอันไหนก่อนดีค่ะขอคำแนะนำด้วยค่ะ

CrYzTeX
6th September 2012, 06:36
ผมว่าถ้าเรื่องมาก ก็ทำคู่มือการใช้งาน เลยสิครับ

ส่วนในรูปก็ครบครับ
ผมว่าน่าจะเอาดีเรื่อง Driver มากกว่านะ

[ขอ Edit หน่อยเน้อ]
ถามว่าลงให้ครบถ้าเกิดเขาอยากได้
Windows Live Messenger
โปรแกรม Write ฯลฯ
K-lite Codec Pack
ส่วนตัวนะครับ ผมได้เซ้าซี้ถามคนใน Skype สามคนที่คอมทีปัญหาบ่อย และ ไม่ค่อยจะแก้ไขเองได้มากนัก[แถมอ่อนอังกฤษ]มาน่ะครับ
ส่วนตัวอีกอัน ผมจะชอบถามคนที่มา........ว่า อยากลงอะไรเพิ่มหรือไม่ครับ...
สรุป ลงอะไรก็ได้ที่คิดว่าพื้นฐานที่สุด แล้วค่อยถามตัวเจ้าของว่า อยากจะลงอะไรเพิ่ม หรือ ไม่ต้องลงเพิ่มแล้ว...แึค่นี้ก็หรู เผลอๆ เค้าชมเราด้วย :p

ถามว่าลงมากมีปัญหามาก ร้านได้เงินมั๊ย ตอบ ได้

NeLian
6th September 2012, 07:08
ขอบคุณทุกท่านที่จะตอบนะค่ะ

ทำงานกับ งานวิจัยจบ ให้เลือก เลือกอันไหนดีค่ะ
และระหว่างเป็นฝ่ายให้ กับเป็นผู้รับอันดีกว่ากันค่ะ

ปล. ได้รับคำขอบคุณทุกคนค่ะ

CrYzTeX
6th September 2012, 07:14
ขอบคุณทุกท่านที่จะตอบนะค่ะ

ทำงานกับ งานวิจัยจบ ให้เลือก เลือกอันไหนดีค่ะ
และระหว่างเป็นฝ่ายให้ กับเป็นผู้รับอันดีกว่ากันค่ะ

ปล. ได้รับคำขอบคุณทุกคนค่ะ

ผมว่าทำงานซ่อมคอม ก็ต้องเป็นฝ่ายให้สิครับ....หรือผมเข้าใจผิดแต่ต้น

edwardza02
6th September 2012, 07:16
โปรแกรมอะไรที่ลูกค้าประเภทนั้นใช้ไม่เป็นก็ไม่ต้องลงครับ ส่วนพวกที่เป็น runtime ที่จำเป็นลงไปเถอะครับ มันทำให้เครื่องเร็วขึ้น พวก XNA ถ้าไม่ได้ใช้ก็เอาออกนะครับอย่างโปรแกรมดูหนังให้เลือกใช้ KMplayer ครับ ตัวเดียวอยู่

NeLian
6th September 2012, 07:33
คือเรื่องเงิน ที่ร้าน จะไม่คิดเพิ่มค่ะยกเว้นโปรแกรมเฉพาะ ค่ะ บ้างอย่างเราก็ไม่มีมาตราฐาน เรื่องโปรแกรมและไม่จัดหมวดหมู่โปรแกรมเฉพาะ ค่ะ
นายช่างใหญ่เค้าไม่ให้ลงมากค่ะ แต่ ช่างอีกคนเค้า แนะนำว่าลงไปเถิด ลงให้เหมือน ตัวเราลงเครื่อ งเรา ค่ะเน้น ความสะดวก เอา ใ จ เค้ามาใส่ใจเรา
เลยสงสัยค่ะ ว่า จะเชื่อ ใจตัวเองหรือ ว่าต้องทำตามคำสั่งค่ะ งงง มากคิดไม่ออกค่ะ

HaNaSaNG
6th September 2012, 08:26
จริงๆ ก็น่าจะถามลูกค้านะว่า ต้องการ โปรแกรมอะไรมั่ง ถึงลงโปรแกรมให้ไปเยอะขนาดไหนลูกค้าไม่ได้เล่น
หรือไม่ใช้งานก็ลงไปเท่านั้น ทางที่ดีถามว่าต้องการโปรแกรมอะไร หรือแนะนำตัวใหม่ๆ ดีกว่า

chikuva
6th September 2012, 08:27
ส่วนใหญ่ก็ลงแค่ ดูหนัง ฟังเพลง งานเอกสาร แปลภาษา เล่นอินเตอร์เน็ต แต่งรูป เกมส์สามัญประจำเครื่อง แค่นั้น ถ้าคนไหนอยากได้อะไรเพิ่มก็ค่อยลงใหม่ทีหลัง
พวกโปรแกรมเฉพาะต้องถามลูกค้าก่อนว่าจะลงอะไรเป็นพิเศษบ้าง

qwerty_G
6th September 2012, 08:41
ทำคอมเขาให้เหมือนคอมเราดีกว่านะ สบายใจเราด้วย ปกติเราก็ชอบทำให้เขาฟรีๆเลยก็มี สิ่งที่เราได้กับมาก็คือความสบายใจเราไง =w=

catkung107
6th September 2012, 08:58
เวลาผมลงให้ลูกค้าผมก็ลงตามแบบที่ผมใช้น่ะแล้วก็แนะนำเขาเรื่องโปรแกรมต่างๆนิดหน่อยครับว่าท่ามีปัญหานิดหน่อยแก้ปัญหาอย่างไรแล้วอีกอย่างท่าคุยกับเขาจนเขาเข้าใจได้เราก็ได้ลูกค้าเพิ่มโดยที่ไม่ต้องบอกต่อ
ผมเปิดร้านเล็กๆอยู่กับแฟนทำแบบนี้มานานลูกค้าพอใจน่ะเขาก็บอกลงที่อื่นไม่ถึง2เดือนต้องวิ่งกลับไปร้านลงกับผมอยู่เป็นปีถามว่าแล้วมันจะได้ลูกค้าหรอปากต่อปากครับเวลาเขามีปัญหาหรือคนอื่นที่เขารู้จักมีปัญหาเขาก็ให้มาหาเราแล้ว
อีกอย่างลองเปรียบให้เหมือน"กระจก"ครับเราทำดีหรือแย่มันจะสะท้อนออกมาเองเราทำให้เขาดีสิ่งที่จะย้อนกลับมาไม่ใช้แค่การลงโปรแกรมแน่นอน
ปลทำวิจัยให้จบก่อนน้าเดี๋ยวจะเป็นอย่างผมจบปี 4 ครึ่งเพลินไปเลยมาลงทุนทำร้านกับเพื่อนก่อนอิอิ

pop99
6th September 2012, 09:16
ลงโปรแกรมพื้นฐาน ที่เราเซ็ทไว้ (แล้วแต่ช่าง) เกม1ชุดแบบรันทีเดียวมีเป็นร้อยเกม (เกมเบาๆ)
นอกนั้นถามลูกค้าเลยครับว่าจะเอาโปรแกรมหรือเกมหนักๆไรเพิ่มมะ อันไหนต้องเพิ่มเงินก็บอกเขาไป
(ผมทำแบบนี้นะ ผมทำงานเน้นคุณภาพ บอกลูกค้าช้านีดแต่ชัวว์) ลูกค้าบางคนเล่นคอมไม่เป็นเลย ก่อนรับเครื่องไปก็ต้องเปิดแนะนำให้ซักพัก
จะได้โทรมาถามน้อยลง แต่อย่างว่า ถ้าเราไปอยู่ร้านที่ทำเลดีๆ ร้านเขาก็ต้องการให้เราทำงานให้รวดเร็วที่สุด ให้ผ่านไปเขาไม่ค่อยง้อลูกค้าเท่าไหร่
เป็นที่มาของลูกค้าที่ต้องเปลี่ยนร้านทำคอมบ่อยๆ :bye

Capathia
6th September 2012, 09:16
ไม่ต้องลงทุกอย่างหรอกครับ
เน้นโปรแกรมใช้ง่ายๆนะ หลักๆก็มี
ไดรเวอร์เครื่อง, ลงไว้เพื่อให้อุปกรณ์ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
Antivirus, ลงไว้กันเหนียว เอาความอุ่นใจ
Browser, ลงให้ลูกค้าเผื่อเลือกถ้าไม่ใช้ IE
Flashplayer, ลงให้ลูกค้าดูยูทูปได้
Adobe reader, ลงไว้ให้อ่านเอกสารได้ แต่ทำไฟล์ Pdf ไม่ได้
Winamp, โปรแกรมเล่นเพลงมาตรฐาน
โปรแกรมดูไฟล์วีดิโอ KM, Gom หรือ Vlc เลือกเอาแค่ตัวเดียวพอ, ลงไว้เผื่อลูกค้าเอาหนังมาเปิดดู
MS office ชุดพื้นฐาน word, ppt, excel, ลงไว้เผื่อลูกค้าต้องใช้งาน
และสุดท้าย Nero, ลงไว้ให้ลูกค้าเวลาจะเผาแผ่น

แค่นี้แหละ ถ้าคุณมีโปรแกรมพวกนี้อยู่แล้วใช้เวลาไม่เกิน 30 นาที