PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระหว่าง น้ำอัดลม กับ เบียร์

killrerb
6th September 2012, 17:42
เครื่องดื่มทั้ง 2 คุณคิดว่าอันไหนจะมีประโยชน์มากกว่ากันครับ

{s-c-p} *man*
6th September 2012, 18:08
ไม่มีทั้งสองคับ

ลองอ่านส่วนผสมของโค้กจากข้างขวดดู แล้วคุณจะพบว่าหนึ่งในส่วนผสมนั้นคือ กรดฟอสฟอริก และเอธีลีนไกลคอลอีกเล็กน้อย
เอธีลีนไกลคอลนี้เป็นที่รู้จักกันดีในวงการน้ำอัดลมว่า เป็นตัวทำให้น้ำอัดลมเย็นจัดและช่วยป้องกันการแข็งตัวที่อุณหภูมิ 0 องศา โดยจะทำให้น้ำอัดลมแข็งตัวที่อุณหภูมิต่ำกว่านั้น คือ -4 หรือ -5 องศา

สารเคมีตัวนี้ยังเป็นสารพิษอย่างอ่อนๆที่จัดอยู่ในกลุ่มของสารหนู เพราะฉะนั้นถ้าคุณดื่มโค้ก 4 ลิตร ภายในเวลาประมาณ 1 ชม. คุณอาจตายได้
ลองอ่านกันดูต่อไป แล้วเลิกดื่มน้ำอันตรายนี้เถิด หันไปดื่มน้ำธรรมชาติ
เช่น นม น้ำมะพร้าว น้ำเปล่า แทนจะดีกว่า

ลองทายกันดูสิว่าค่า pH (ค่าความเป็นกรด-ด่าง) ของน้ำอัดลมมีค่าเท่าใด คำตอบคือ 3.4! ความเป็นกรดขนาดนี้สามารถทำให้ กระดูกและฟันผุกร่อนได้ และน่าเสียดายที่ว่าร่างกายคนเราหยุดสร้างกระดูกที่อายุ 30 เท่านั้นเอง

น้ำอัดลมไม่ได้ให้สารอาหารใดๆที่มีคุณค่าต่อร่างกายเลย ซ้ำยังมีน้ำตาล กรดคาร์บอนิก และสารเคมีอื่น เช่น สีผสมอาหาร เป็นต้น

ข้อมูลนี้มีการพิสูจน์มาเเล้วนะคับ

ไม่ใช่เฉพาะเบียร์หรอกที่จะทำให้เกิดผลเสีย เครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ทำให้เกิดผลเสียทั้งนั้น โดยเฉพาะกับตับของเรา ซึ่งต้องทำงานหนักเป็นพิเศษเวลาที่เราดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์นี้ไป ตับเป็นอวัยวะที่ช่วยขับพิษออกจากร่างกาย แต่ถ้าตับเสียหาย ร่างกายก็จะเต็มไปด้วยพิษ แถมที่สำคัญเบียร์ทำให้บวมอ้วนอีกด้วย ร็แล้วยั้งคิดก่อนที่จะดื่มแก้วต่อไปนะจ้ะ

ผมไม่สามารถสั่งให้ใครเลิกชอบที่จะบริโภคอะไรได้ ผมเเค่เตือนท่านด้วยความหวังดีคับ เพราะพี่ผมก็ดื่มโค้กมาหลายปีเเล้ว

ยังไม่จบเท่านั้น มีคนเคยทดลองใส่ฟันลงไปในขวดเป็ปซี่ เชื่อหรือไม่ว่า
ภายในเวลาเพียง 10 วัน ฟันนั้นถูกกัดกร่อนจนละลายไปทั้งๆที่ฟันและกระดูกเป็นส่วนที่แข็งแรงที่สุดในร่างกายมนุษย์ ถึงแม้ร่างกายจะเน่าเปื่อยผุพังไป ฟันและกระดูกก็ยังคงสภาพอยู่เป็นปีๆ แล้วคิดสิว่าลำไส้และกระเพาะที่อ่อนนุ่มของเราเล่าจะถูกกัดกร่อนมากเพียงใด

:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart

eyazawa2456
6th September 2012, 18:10
เบียร์ฮ่ะทำให้ระบบไหลเวียนโลหิตดีขึ้น :)

SixxTheRipper
6th September 2012, 18:10
ผมกำลังจะตายใช่ไหม T___T กินน้ำอัดลมเยอะมาก

ไม่หรอกคับถ้าลดปริมาณลงได้ หรือถ้าดีเลยก็เลิกคับ

ผมก็กินนะเเต่1,2เดือนกินสัก2-3เเก้วเอง มากินน้ำ้ปั่นผลไม้คับไม่ผสมอะไรเเก้ว10บาทเองคับ อร่อย

ผมก็เริ่มเปลี่ยนๆเป็นน้ำผลไม้มั่งแล้ว เดี๋ยวกะเพราะกระจุย

6th September 2012, 18:13
เบียร์ฮ่ะทำให้ระบบไหลเวียนโลหิตดีขึ้น :)

ถูกต้องคับ

ผลดีต้องมาคู่กับผลเสียเสมอคับ

6th September 2012, 18:16
ผมกำลังจะตายใช่ไหม T___T กินน้ำอัดลมเยอะมาก

ไม่หรอกคับถ้าลดปริมาณลงได้ หรือถ้าดีเลยก็เลิกคับ

ผมก็กินนะเเต่1,2เดือนกินสัก2-3เเก้วเอง มากินน้ำ้ปั่นผลไม้คับไม่ผสมอะไรเเก้ว10บาทเองคับ อร่อย

xxxaaa14
6th September 2012, 18:24
ผมว่าผมไม้สด ให้คุณค่าทางสารอาหารมากกว่านะครับ

xxxaaa14
6th September 2012, 18:28
จะว่าไปไปซื้อของอะไรมากิน เราก็ไม่รู้หรอกครับ ว่ากระบวนการผลิตเค้าเป็นยังไง

งั้นผมว่าอย่ากินอะไรเลยดีกว่า :D

killernut
6th September 2012, 19:05
เบียร์ วันละแก้วทำให้เลือดเราไหลเวียนดีครับ

Granado
6th September 2012, 19:14
นํ้าป้าเช็งครับ

lovekoal
6th September 2012, 21:04
เบียร์ก็โอเคครับ เมื่อก่อน สมัยเล่นดนตรีตอน ม.ต้นก็ กระดกเบียร์ 1 แก้วก่อนขึ้น เลือดไหลเวียนดี+ความขี้อายจะหายเมื่อคุณเริ่มร้องท่อนแรกเลย

BackKoMz-
6th September 2012, 21:56
บอกตรงนะ มันเลิกยากมากเลยที่จะเลิกน้ำอัดลม โดยเฉพาะเห็นมันทุกวัน(เด็ก7-11)ครับ

ปล.กินหลังอาหาร กิน เล่นเลยอ่ะครับ กินตอนง่วงๆๆตื่นมากๆๆ แหะๆๆ

ViCtiM 2 Die 4™
6th September 2012, 22:12

กินเยอะก็ตายได้ครับ (เมาแล้วขับ หรือไม่ก็ตับแข็งตาย)

keroro07
6th September 2012, 23:34
นํ้าป้าเช็งครับ

อันนี้ กินปุ๊ปตายปั๊ปเลยนา

bankvocal
6th September 2012, 23:37
ไม่ดีทั้งคู่ แต่เข้าข้างเบียร์มากกว่า เพราะชอบดื่ม

Blackperl
6th September 2012, 23:38
เก็บความรู้ครับ :o

iherepea
7th September 2012, 00:40
น้ำป้าเช๊งดีที่ซูดดดดดด

ผู้บริหาร
7th September 2012, 02:15
ผมเป็นชอบกินเบียร์ มากกว่าน้ำอัดลมนะ แต่อะไรๆก็ตาม ที่มันมากไปก็ไม่ได้ทั้งนั้นหล่ะ เอาแต่พอเหมาพอควร

lovenagase
7th September 2012, 02:24
น้ำอัดลม = กรด + น้ำตาล -> กินแล้วอ้วน , กัดกร่อนเยื่อบุทางเดินอาหารได้ , กัดกระเพาะฯ(ถ้ากินตอนท้องว่าง)

เบียร์ -> นานๆกินทีช่วยเรื่องระบบไหลเวียนเลือด แต่ถ้ากินในปริมาณมากเกิน -> โรคตับ และโรคอื่นๆอีกมากมาย อีกทั้งแอลกอฮอล์ยังทำปฏิกิริยากับยาบางชนิดได้ จึงไม่ควรกินติดๆกับยาครับ ที่สำคัญ กินมากๆก็อ้วนด้วยนา...

:D

sanim
7th September 2012, 09:27
นั้นไงเอาแล้วไงชอบดื่มน้ำแป๊ปซี่อยู่ เกือบแล้ว อ่านแล้วอยากกินจังเลย 555

Z€l2oN€
7th September 2012, 17:45
ถ้าได้ฟรี ก็ดีทั้งคู่ละ

exodus
7th September 2012, 18:38
ลองทายกันดูสิว่าค่า pH (ค่าความเป็นกรด-ด่าง) ของน้ำอัดลมมีค่าเท่าใด คำตอบคือ 3.4! ความเป็นกรดขนาดนี้สามารถทำให้ กระดูกและฟันผุกร่อนได้ และน่าเสียดายที่ว่าร่างกายคนเราหยุดสร้างกระดูกที่อายุ 30 เท่านั้นเอง

เวอร์แล้วครับ น้ำอัดลมเป็นกรดคาร์บอนิคอ่อนๆ pH ประมาณ 6-6.5 เท่านั้น อย่างเก่งก็แค่ทำให้แสบลิ้น ถ้ามันถึง 3.4 จริง ตั้งแต่อึกแรกคุณก็โดนหามเข้าโรงพยาบาลแล้วครับ ถ้าค่า pH มันเป็นกรดขนาดนั้นก็เกือบๆจะเท่าซัลฟูริคแอสิดทีความเข้มข้น 75% (หรือน้ำยาล้างพื้นและน้ำยาล้างเครื่องจักร)เลยนะน่ะ ถ้า pH มันต่ำขนาดนั้นก็ไม่มีมนุษย์คนไหนดื่มได้หรอกครับ ปาก คอ และทางเดินอาหารคุณจะถูกกัดทำลายทันทีตั้งแต่วินาทีแรกที่มันผ่าน คุณจะชักดิ้นชักงอด้วยความเจ็บปวดทรมาน ซึ่งผมก็ยังไม่เคยเห็นคนกินน้ำอัดลมแล้วเป็นแบบนั้นซักที

ปล. น้ำมะนาวยังมีค่า pH ต่ำกว่าน้ำอัดลมซะอีกมั้ง ถ้าอย่างนั้นมนุษย์ไม่โดนน้ำมะนาวฆ่าตายไปแล้วเหรอครับ อันตรายจากน้ำอัดลมเกิดจากการดื่มกรดคาร์บอนิคเข้าไปขณะท้องว่างซะมากกว่า เพราะปริมาณเยอะ แล้วยังมีน้ำตาล สารแต่งสีกลิ่น รวมถึงสารกันบูด น่ากลัวกว่าความเป็นกรดของมันเยอะครับ

Emo
7th September 2012, 18:46
ผมว่า เบียร์ นะ

แนะนำ เวลากิน ถูก เวลา จะได้ วิตะมิน

ไม่ควรกิน จนลืม :o

7th September 2012, 18:53
เวอร์แล้วครับ น้ำอัดลมเป็นกรดคาร์บอนิคอ่อนๆ pH ประมาณ 6-6.5 เท่านั้น อย่างเก่งก็แค่ทำให้แสบลิ้น ถ้ามันถึง 3.4 จริง ตั้งแต่อึกแรกคุณก็โดนหามเข้าโรงพยาบาลแล้วครับ ถ้าค่า pH มันเป็นกรดขนาดนั้นก็เกือบๆจะเท่าซัลฟูริคแอสิดทีความเข้มข้น 75% (หรือน้ำยาล้างพื้นและน้ำยาล้างเครื่องจักร)เลยนะน่ะ ถ้า pH มันต่ำขนาดนั้นก็ไม่มีมนุษย์คนไหนดื่มได้หรอกครับ ปาก คอ และทางเดินอาหารคุณจะถูกกัดทำลายทันทีตั้งแต่วินาทีแรกที่มันผ่าน คุณจะชักดิ้นชักงอด้วยความเจ็บปวดทรมาน ซึ่งผมก็ยังไม่เคยเห็นคนกินน้ำอัดลมแล้วเป็นแบบนั้นซักที

ปล. น้ำมะนาวยังมีค่า pH ต่ำกว่าน้ำอัดลมซะอีกมั้ง ถ้าอย่างนั้นมนุษย์ไม่โดนน้ำมะนาวฆ่าตายไปแล้วเหรอครับ อันตรายจากน้ำอัดลมเกิดจากการดื่มกรดคาร์บอนิคเข้าไปขณะท้องว่างซะมากกว่า เพราะปริมาณเยอะ แล้วยังมีน้ำตาล สารแต่งสีกลิ่น รวมถึงสารกันบูด น่ากลัวกว่าความเป็นกรดของมันเยอะครับ

นี้คับผม

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=6_QPfMVMK8g#!

ballba
7th September 2012, 19:05
เบียร์ คนเรากินเพื่อรักษาแผลใจครับ 55555555

จริงๆเบียร์ มันรักษาโรคหัวใจนะครับ

7th September 2012, 19:09
ผมบอกว่าสามารถทำให้กระดูกเเละฟันผุกร่อนได้ กระดูกในที่นี้ก็ฟันละคัับ:):):):):):):)

มันอาจเป็นความไม่รอบคอบของกระผมเองคับ ต้องขออภัยถ้าผิดอะไรไป

นักวิจัยของมหาวิทยาลัยเบอร์มิงแฮมในอังกฤษได้ศึกษาวิจัยสารเคลือบฟันของเด็ก วัยรุ่นอายุ 14 ปี พบว่า มีจำนวนถึง 92 เปอร์เซนต์ที่เกิดการสึกกร่อน และเป็นเหตุให้ฟันไม่แข็งแรง อาจทำให้ฟันผอมบางลง หรือขอบฟันแตกกระเทาะได้ เนื่องจากการดื่มน้ำอัดลมที่มีฟองต่างๆ ทำให้ฟันเด็กสึกกร่อนไปตามๆ กัน

โดยเพียงแค่ดื่มเครื่องดื่มเหล่านี้วันละหน ก็อาจทำให้เด็กอายุ 12 ปี มีโอกาสฟันสึกกร่อน ได้ถึง 59 เปอร์เซ็นต์ ยิ่งเด็กวัยรุ่นอายุ 14 ปี โอกาสเสี่ยงยิ่งเพิ่มสูงเป็น 220 เปอร์เซ็นต์ และหากเด็กอายุ 12 ปีดื่มมากวันละ 4 แก้ว จะเสี่ยงสูงมากเป็น 252 เปอร์เซนต์ ส่วนเด็กอายุ 14 ปี ก็ยิ่งเสี่ยงสูงเป็นถึง 513 เปอร์เซ็นต์

มีข้อมูลการสำรวจของ National Health and Nutrition Examination ของประเทศสหรัฐอเมริกาพบว่า ยิ่งดื่มน้ำอัดลมมาก โอกาสฟันผุมากขึ้น คนที่ดื่มน้ำอัดลม 2-3 ครั้งต่อวันมีโอกาสฟันผุสูงถึง 17-26% มากกว่าคนไม่ดื่ม ในอังกฤษก็เช่นกัน เด็ก
นักเรียนที่ดื่มน้ำอัดลม 1 กระป๋อง / สัปดาห์ มีฟันผุมากกว่า 3% ถ้าเปรียบเทียบกับคนไม่ดื่ม

ในเรื่องฟันสึกกร่อน ก็เพราะว่าน้ำอัดลมมีฤทธิ์เป็นกรดจากฟอสฟอริก กรด
คาร์บอนิค กรดซิตริก เมื่อมีการสัมผัสกับผิวฟันมันจะทำให้ฟันสึกกร่อนไปเรื่อย
จนเป็นร่องลึก ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่ที่ทำให้เกิดอาการเสียวฟันก่อความรำคาญให้กับหลายคนชนิด เห็นน้ำเย็น น้ำแข็ง ไอศกรีม ต่างก็รู้สึกขยาดไปตามๆ กัน

เมื่อเดือนมีนาคม ค.ศ.2006 สมาคมเครื่องดื่มของสหรัฐอเมริกาจับมือกับยักษ์ใหญ่แห่งวงการเครื่องดื่ม ได้แก่ Cadbury Schweppes, Coca Cola, Pepsi Co. ตกลงกันว่าจะหยุดขายเครื่องดื่มในโรงเรียนทั้งสหรัฐอเมริกาภายในปี ค.ศ.2009 นั่นหมายความว่าหลังปี 2009
จะไปหา Pepsi, Coke ในโรงเรียนอเมริกาไม่เจอ

ประกาศอันนี้เป็นที่ขานรับจากสมาคมโรคหัวใจของสหรัฐอเมริกาที่พยายาม รณรงค์ให้เด็กวัยรุ่นมีสุขภาพดี แข็งแรง โดยลดอาหารที่ก่อให้เกิดแคลอรีเกินความต้องการของร่างกาย

Dr.Bob Brandford นายกสมาคมทันตแพทย์สหรัฐอเมริกาออกมาสนับสนุนว่า “นี่เป็นทิศทางที่ถูกต้องที่จะทำให้เด็กนักเรียนมีสุขภาพที่ดีขึ้น” เพราะ “ฟันดี ห่างจากโรคอ้วน โรคเบาหวาน”

ที่รัฐ Minnesota เขาก็มีการรณรงค์เกี่ยวกับเรื่องนี้และมีคำขวัญว่า “Sip all day get Decay” ก็พอเทียบเคียงภาษาไทยว่า
“จิบทุกวัน ฟัน(ผุ)ไม่เหลือ!

แหล่งที่มา : พล.ต.ท. ทพ.พจนารถ พุ่มประกอบศรี
http://www.dae.mi.th/LF03D_sip%20all%20day%20get%20decay_TH.htm

killrerb
8th September 2012, 21:18
คุณ Blackperl ผมดูลายเซ็นของท่านทำไม หนู ตัวใหญ่แท้หลา :)

harrison
8th September 2012, 21:41
ผมว่า กินทั้ง 2 อย่างเข้าไปเหอะ ของแต่ละอย่างมีทั้งดีและเสีย ไม่ใช้ว่า ผลไม้กับน้ำเปล่าจะดีเสมอไปนะครับ

troylogon
8th September 2012, 21:42
น้ำอัดลม ไปหารดที่ห้องน้ำบ้านท่านทิ้งไว้เเล้วมาดู อีกที กรดจะกัดให้เรียบร้อยครับ สะอาด เเล้วก็ขัดอีกทีนะครับ

oatzahahaha
9th September 2012, 00:08
กินเบียร์วันละ2ขวดที่บ้านดีที่สุดไม่เดือดร้อนใคร

Instinger_Zone
9th September 2012, 01:55
เมื่อก่อนดื่มน้ำอัดลมเยอะมาก วันละขวดเลยก็ว่าได้ และต้องกินกับขนมซองทุกที พอรู้ว่าเริ่มอ้วน ฟันและกระดูกเริ่มแย่ เลยลดลง(ยังดื่มอยู่ นานๆครั้ง)
หันมากิน ชา แทน ก็ไอ้พวกชาแช่เย็นเป็นขวดๆตามท้องตลาดอะนะ แต่ชอบของ ฟูจิฉะ ที่สุด ยิ่งรสธรรมชาตินี่ยิ่งเข้าถึงอารมณ์ญี่ปุ่นเลย
ไม่รู้ว่าจะมีผลเสียตามมามากน้อยเพียงใด แต่ก็ไม่ได้กังวลและดื่มเกือบทุกวัน ทำให้เดี๋ยวนี้เลยกลายเป็น ติด ไปซะแล้ว
ส่วนเบียร์เคยกินไป 1 อึกในชีวิต แค่นั้น และยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับมันอีก เหมือนจะใส่โซดาด้วย รู้สึกซ่าๆ แต่ตอนนี้คิดว่าไม่อยากดื่ม เฉยเลย
เหล้าก็เคยดื่มนะ แต่ไม่ได้ดื่มเพียวๆ คออ่อน เลยผสมน้ำอัดลมลงไปครึ่งนึง รสชาดก็พอได้ เผลอๆอาจจะดีกว่าเบียร์ที่เคยดื่ม แต่กลิ่นนี่ หึ่ง ชัดเจน

ถ้าถามว่าน้ำอะดลมกับเบียร์ อันไหนมีประโยชน์กว่ากัน บอกได้เลยว่า ไม่มีทั้งคู่(จากที่อ่านในคอมเม้นท์ที่ผ่านๆมา) เลี่ยงได้ควรเลี่ยง
ปรับเปลี่ยนมาดื่ม น้ำผลไม้ นม น้ำเปล่า หรือจะเป็น ชา กาแฟ ก็ดี(แต่ก็แย่กว่าพวก น้ำผลไม้ ฯลฯ อยู่ดี)

tff007
9th September 2012, 02:43
ไม่มีทั้งสองคับ

ลองอ่านส่วนผสมของโค้กจากข้างขวดดู แล้วคุณจะพบว่าหนึ่งในส่วนผสมนั้นคือ กรดฟอสฟอริก และเอธีลีนไกลคอลอีกเล็กน้อย
เอธีลีนไกลคอลนี้เป็นที่รู้จักกันดีในวงการน้ำอัดลมว่า เป็นตัวทำให้น้ำอัดลมเย็นจัดและช่วยป้องกันการแข็งตัวที่อุณหภูมิ 0 องศา โดยจะทำให้น้ำอัดลมแข็งตัวที่อุณหภูมิต่ำกว่านั้น คือ -4 หรือ -5 องศา

สารเคมีตัวนี้ยังเป็นสารพิษอย่างอ่อนๆที่จัดอยู่ในกลุ่มของสารหนู เพราะฉะนั้นถ้าคุณดื่มโค้ก 4 ลิตร ภายในเวลาประมาณ 1 ชม. คุณอาจตายได้
ลองอ่านกันดูต่อไป แล้วเลิกดื่มน้ำอันตรายนี้เถิด หันไปดื่มน้ำธรรมชาติ
เช่น นม น้ำมะพร้าว น้ำเปล่า แทนจะดีกว่า

น้ำอัดลมไม่ได้ให้สารอาหารใดๆที่มีคุณค่าต่อร่างกายเลย ซ้ำยังมีน้ำตาล กรดคาร์บอนิก และสารเคมีอื่น เช่น สีผสมอาหาร เป็นต้น

ข้อมูลนี้มีการพิสูจน์มาเเล้วนะคับ

ไม่ใช่เฉพาะเบียร์หรอกที่จะทำให้เกิดผลเสีย เครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ทำให้เกิดผลเสียทั้งนั้น โดยเฉพาะกับตับของเรา ซึ่งต้องทำงานหนักเป็นพิเศษเวลาที่เราดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์นี้ไป ตับเป็นอวัยวะที่ช่วยขับพิษออกจากร่างกาย แต่ถ้าตับเสียหาย ร่างกายก็จะเต็มไปด้วยพิษ แถมที่สำคัญเบียร์ทำให้บวมอ้วนอีกด้วย ร็แล้วยั้งคิดก่อนที่จะดื่มแก้วต่อไปนะจ้ะ

ผมไม่สามารถสั่งให้ใครเลิกชอบที่จะบริโภคอะไรได้ ผมเเค่เตือนท่านด้วยความหวังดีคับ เพราะพี่ผมก็ดื่มโค้กมาหลายปีเเล้ว

ยังไม่จบเท่านั้น มีคนเคยทดลองใส่ฟันลงไปในขวดเป็ปซี่ เชื่อหรือไม่ว่า
ภายในเวลาเพียง 10 วัน ฟันนั้นถูกกัดกร่อนจนละลายไปทั้งๆที่ฟันและกระดูกเป็นส่วนที่แข็งแรงที่สุดในร่างกายมนุษย์ ถึงแม้ร่างกายจะเน่าเปื่อยผุพังไป ฟันและกระดูกก็ยังคงสภาพอยู่เป็นปีๆ แล้วคิดสิว่าลำไส้และกระเพาะที่อ่อนนุ่มของเราเล่าจะถูกกัดกร่อนมากเพียงใด

:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart:heart

เป็นชุดเลยอะทำไมผมฮา

exodus
9th September 2012, 22:08
ถ้าคุณเติมเกลือแกง(โซเดียมคลอไรด์)เข้าไปในน้ำอัดลมเล็กน้อย มันจะไปทำปฏิกิริยาปรับสภาพตนเองกับกรดคาร์บอนิคครับ(กรด+ด่าง) เพียงแต่ว่ามันไม่มีปฏิกิริยารุนแรงมากเพราะค่า pH ไม่สูง (ถ้าในกรณีที่สูงจะเกิดความร้อนมากและจะระเบิด)ซึ่งถ้าผ่านกรรมวิธีนั้นแล้ว น้ำอัดลมจะเป็นเครื่องดื่มชูกำลังชั้นยอดมากกว่าสปอนเซอร์หรือเกเตอร์เรตซะอีก

kabukiput
9th September 2012, 22:31
ผมจะขอยกตัวอย่างประโยชน์ของทั้งสองอย่างเล็กๆน้อยให้ฟังนะครับผม

น้ำอัดลม
1.ช่วยเวลาเราขาดน้ำตาลอย่างมาก เวลามีอาการอ่อนเพลีย ดื่มแทนการกินอาหารจะช่วยได้แต่ปัญหาที่ตามมาก็คือถ้ากินตอนท้องว่างมีสิทธิ์ปวดท้องได้ เพราะมันมีกรด
2.เวลาท้องเสียแล้วไม่มีทางออกไปซื้อเกลือแร่แต่ที่บ้านมีน้ำอัดลม สามารถผสมเกลือลงไปเพื่อดื่มแทนได้
3.มันสามารถทำให้แฮมรสชาติดีขึ้นครับสำหรับการทำอาหาร

เบียร์(คิดยากนิดนึง)
1.ใช้ผสมกับแป้งสาลี เกลือ ทำเป็นบัตเตอร์เบียร์สำหรับชุบเนื้อปลาทอด
2.ทำให้ระบบหมุนเวียนโลหิตดี
3.ผู้ที่ดื่มเบียร์ตั้งแต่หนึ่งถึง 6 แก้วต่อสัปดาห์ จนถึงผู้ที่ดื่ม 7 - 14 แก้วต่อสัปดาห์จะเกิดอาการชักได้น้อยกว่าผู้ที่ไม่ดื่มเลย

แต่ข้อเสียนึงที่ผมไม่แน่ใจก็คือ ดื่มเยอะๆแล้วขนจะร่วง อันนี้ไม่แน่ใจครับ อาจจะเป็นไปได้ เพราะผมของผมร่วงอยู่พอสมควรหยุดมาซักระยะและ สงสัยแพ้เบียร์

hackedsugus
9th September 2012, 22:43
ไม่รู้สิ แต่ชอบเบียร์อะ ฮาๆ

devilparm
10th September 2012, 15:57
ถ้าเบียร์ ดื่มในปริมาณพอเหมาะ จะช่วยเรื่องโรคเกี่ยวกับความดัน ได้นะครับ

blackwax
10th September 2012, 16:27
ผมชอบกิน ชาเย็น ครับ อันนี้กินมากเป็นอะไรเปล่า :eek:

Neotridagger
10th September 2012, 16:52
ไม่มีอะไรที่มีแต่โทษล้วนๆ หรือมีแต่คุณล้วนๆหรอก
น้ำอัดลมกับเบียร์จะว่าไม่มีประโยชน์เลยก็เกินไป

น้ำอัดลมข้อเสียหลักๆคือน้ำตาลเยอะมาก กินมากก็อันตราย เรื่องที่ว่ากินแล้วกระดูกผุ ฟันพัง พวกนี้ความเชื่อล้วนๆ
ที่คนกินมันแล้วฟันผุเพราะอะไร 1.กินสารที่เป็นน้ำตาลสูงความเสี่ยงฟันผุสูงกว่าคนทั่วไปอยู่แล้ว 2.ไม่ดูแลรักษาฟันดีเพียงพอ
ที่ฟันผุไม่ได้เกิดจากความเป็นกรดของมันแต่อย่างใด
ลองเอาคนกินน้ำอัดลมทุกวัน แล้วให้เค้าดูแลฟันตามนโยบายของกระทรวงสิ ทุกครั้งหลังอาหารน่ะ ให้ตายยังไงก็ฟันไม่ผุ

ส่วนข้อดีข้อดีใช่ว่าไม่มี ด้วยความที่น้ำตาลเยอะและคาเฟอีนอ่อนๆนี่แหละ
ถ้าเรากินตอนหมดแรงจะรู้สึกสดชื่น มีกำลังทำอะไรต่อมิอะไร เพราะมีน้ำตาลเป็นสารให้พลังงานกล้ามเนื้อ

เบียร์ก็เหมือนกัน ข้อเสียคงรู้กันหมดแล้ว
ข้อดีมันก็มีนะ ลดความดัน=ลดโอกาสเกิดโรคหัวใจ แล้วยังลดความเครียดได้

แต่ก็อย่างว่า สองอย่างนี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยงไป กินน้ำเปล่าดีที่สุด
เพียงแต่ถึงจะกินมันไปก็ไม่ได้มีโทษรุนแรงเวอร์แบบที่เข้าใจกัน

สรุปกินอะไรก็กินไปเหอะ ถ้าคุณแฮปปี้ คนรอบข้างแฮปปี้ ไม่ผิดกฎหมาย ไม่ผิดมารยาท