PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความเห็น: ทัศนคติเกี่ยวกับอาชีพวิศวะ

moonbriswam
6th September 2012, 21:07
อาจจะยาว แต่กรุณาช่วยอ่านทีครับ เครียดจริงๆเลย

คือตอนนี้ ผมกำลังเครียดมากๆ มากที่สุดเลยก็ว่าได้อ่ะครับ ตอนนี้รู้ตัวแล้วว่าอยากเรียนไปทางด้านวิศวะ .. แต่ก็ติดอยู่ตรงที่ .. ผมยังไม่มั่นใจว่าจะเอาวิศวะอะไรดีระหว่าง

1.วิศวะไฟฟ้า ( สนใจ 70% )
2.วิศวะคอม ( สนใจ 20% )
3.วิศวะโยธา ( สนใจ 10% )

โอเคคับ ยอมรับว่า สนใจไฟฟ้าเอามากๆ .. แต่พอดูคะแนนสูง-ต่ำแล้ว .. (มช.) ไฟฟ้าต่ำสุดปาเข้าไปที่ 450 กว่าๆ แล้ว แต่ คอม 390 กว่า โยธาอีก 350 กว่า .. มันเลยทำให้ผมเกิดกลัวแล้วก็หวั่นไหว
ว่าถ้าเกิดเลือก ไฟฟ้าไปแล้วเนี่ยนะ มันจะหลุดรึปล่าว .. เพราะต่ำสุดตั้ง 450 กว่าแล้ว อย่างน้อยมันก็ต้องได้ซัก 480/1000 ถึงจะติดแน่ๆ .. แต่ถ้าหลุดมันก็ไป บีญชีเลย เพราะผมสำรองอันนี้แน่ๆ ..

ผมก็เลยเกิดคำถามครับว่า .. 3 สาขานี้ เพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ดนี้มีความเห็นยังไงบ้างครับ อ้ออ ใครเคยเรียนทางสาขาไหน ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอช่วยบอกความแตกต่างด้วยก็ดีนะครับ
ถือซ่ะว่าช่วยเหลือเดินที่กำลังหลงทางอยู่ใก้เจอทางสว่างนะ TT .. พอดีปรึกษาครูแนะแนวแล้วก็ยังไม่กระจ่างเลย .. อยากรู้สาขาไหนเรียนอะไร ยังไง จบมาอะไรมีโอกาสจ้างงานมากกว่า เพราะคงปฏิเสธไม่ได้นะ
ว่าในขณะนี้ ถ้าจะเรียนอะไรก็ต้องคำนึงว่าจบมาต้องมีงานทำหละจริงมั้ย .. คือผมไม่ยึดติดนะ เอาจริงๆ 3 สาขา ผมชอบทั้งหมดเลยครับ แต่สนใจไฟฟ้าสุด เพราะชอบสุด .. แต่ อีก 2 อย่างก็ชอบมากเหมือนๆกันเลย

ยังไงก็ขอขอบคุณทั้งคนที่อดทนอ่าน แล้วก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

[9]:H!LO
6th September 2012, 21:58
แนะนำคอมนะ กันเหนียว

PEEIII
6th September 2012, 22:03
วิศวะคอมครับแนะนำ

ส่วนวิศวะไฟฟ้าจะโดนไล่ออกเร็วครับ

เพราะว่าเค้าจะจ้างคนใหม่ๆมาทำงานแทนคนเก่าครับ

เท่าที่ผมได้ยินมาจากคนทำงานด้านนี้นะครับ

sattawat1979
6th September 2012, 22:09
ผมจบ วิศวะเครื่องกล ลาดกระบัง รุ่น 38 ครับ ^_^

สำหรับน้องๆที่จะมาเรียนสายวิศวกรรมนั้น ผมแนะนำ 2 สาขาครับ หางานง่าย คือ ''เครื่องกล'' กับ ''ไฟฟ้า''

สองสายนี้เป็นที่ต้องการของอุตสาหกรรมมากครับ

แต่สำหรับคนที่ไม่ต้องการทำงานโรงงาน แนะนำ วิศวคอมก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ นั่งหน้าคอม เขียนโปรแกรม ห้องแอร์เย็นๆ อะไรประมาณนั้น

แต่จากประสบการณ์ผมนะ คนจบวิศวะ มาไม่ค่อยได้ใช้ความรู้หรอก เรียนมาเพื่อเอาวุฒิเพื่อจะไปเรียกเงินเดือนสูงๆมากกว่า

สิ่งที่ใช้มากที่สุดเลยคือ ''มนุษยสัมพันธ์'' และ ''การบริหาร'' ซะมากกว่า ทุกวันนี้ผมทำงานเกี่ยวกับการเจรจาต่อรอง (แทบจะไม่เกี่ยวกับวิศวะเลยด้วยซ้ำ - -'')

ถ้าผมย้อนเวลาไปได้นะ ผม....อยาก...เรียน....หมอ T^T

ปล. ใครอยากเรียนวิศวะยากๆ แนะนำภาค เครื่องกล นี่แหละครับ ใครบอกว่าไฟฟ้ายากกว่านี่ไม่จริงเลย

ลองเรียนแล้วจะรู้ว่า ''เครื่องกล'' ยากกว่าเป็นไหนๆ แค่ textbook ก็ขนาดผิดกันแล้ว :o

Arbadius'z
6th September 2012, 22:13
ชอบอันไหนไปอันนั้นเถอะครับ คุณจะมีความสุข

ส่วนเรื่องไล่ออกอันนี้ก็เป็นที่ บริษัท มากกว่ามั้งครับ(แต่ท่ามันเป็นทุกบริษัทคุณก็น่าจะเปลี่ยนเถอะท่าเป็นแบบนั้นจริงๆ) ส่วนตัวมีพี่ทำงานเป็นวิศวะกรด้านไฟฟ้า

ขอให้โชคดีนะครับสู้ๆ:victory

thaiemotion
6th September 2012, 22:19
ตามที่ท่าน sattawat1979 นั้นแหละครับ
จริงๆแล้วเรียน วิศวะเครื่องกล จะดีมากๆเลยครับ
งานหลากหลายแถมเงินดีด้วยหลายคนอาจมองข้ามวิศวะนี้ไปแต่พอได้เรียนๆไปจะรู้ว่าวิศวะเครื่องกลนี้แหละเยี่ยม
ตอนนี้ผมก็กำลังจะเตรียมต่อ ป.ตรี คิดอยู่ว่าจะต่อ วิศวะอะไรดี ใจอยากต่อคอมแต่ รอบโควต้ารับเกรด 3.00 ขึ้น
ไม่แน่ผมอาจต่อ วิศวะเครื่องกลหรือไม่ก็ปิโตรเลี่ยม

แต่ถ้าใจอยากเรียนไฟฟ้าจริงๆผมว่าก็โอเคนะครับ ลุงผมก็ทำงานที่ กฟภ. เงินเดือนดีมากๆ

yousellgun
6th September 2012, 22:23
ถ้าคุณเลือกสิ่งที่คุณชอบ คุณจะทำมันจนคุณเก่ง
ถ้าคุณเลือกสิ่งที่คนอื่นชอบ คุณจะทำมันแค่ให้มันผ่านๆไป

จาก...คนวัยเรียนย่างเข้าสู้วัยทำงาน

basbas16
6th September 2012, 22:24
ผมขอถามคำถามสักข้อหนึ่งนะครับ วิศวะทุกสาขา เน้นวิชาไหนเรื่องไหนเป็นหลักหรอครับ

6th September 2012, 22:28
ผมเคยมีความฝันอยากทำงานที่ unocal หรือที่เรียกกันตอนนี้ว่า chevron น่ะแหละครับ

ทำงาน offshore ขุดเจาะน้ำมันที่อ่าวไทย ทำงาน 15 วันหยุด 15 วัน เงินเดือนวิศวะเมื่อประมาณหลายปีที่แล้ว สตาร์ทที่ 40000 :eek: ตอนนี้ไม่รู้เงินเดือนเท่าไหร่แล้ว

ผมว่าทำงานเป็นวิศวเครื่องกลที่แท่นขุดเจาะนี่มันโคตรเท่ เลยนะ เมื่อก่อนอยากเป็นมาก :blush

น่าเสียดายที่ผมไปไม่ถึงฝัน กลับมาได้ทำงานโรงงานที่แสนจะน่าเบื่อ - -''

ผมขอถามคำถามสักข้อหนึ่งนะครับ วิศวะทุกสาขา เน้นวิชาไหนเรื่องไหนเป็นหลักหรอครับ

''คณิตศาสตร์'' ครับ ถือเป็นหัวใจของวิศวะเลย ถ้าใครไม่เก่งก็ลำบากครับ ทุกวิชาใช้ math ล้วนๆ แคลคูลัส อินทิเกรต สองชั้น สามชั้น ต้องคล่องเลยนะ :yes

moonbriswam
6th September 2012, 22:32
ขอถามอีกซักอย่างนะครับ วิศวะเครื่องกลเนี่ย .. เรียนอะไรบ้างเหรอ .. เรียนเฉพาะเครื่องจักรเครื่องกลอะไรงี้รึปล่าวคับ ? ..

แล้วที่บอกว่างานหลายหลายนี่ .. พอจะบอกได้มั้ยครับว่าอะไรบ้าง

## ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ..

weerapat222
6th September 2012, 22:34
ชีวิตมันไม่จบแค่งานวิศวะหรอกครับคนเรามีหลากหลายอาชีพถ้าสมมติว่าตกงานจากวิศวะเรายังมีมือมีเท้าทำมาหากินสุจริตได้ครับผม

yousellgun
6th September 2012, 22:35
ผมเคยฝึกงานที่โรงงานสร้างเหล็กมาก่อน

ช่างโรงงานหนึ่งละต้องเก่ง สองต้องมีวินัย

แต่ที่มันน่าเบื่อก็เพราะต้องทำงานแบบเดิม ทุกวั๊นทุกวัน

ghoszaba007
6th September 2012, 22:37
อยากเป้นะ วิศวะคอม แต่ตอนนี้คงไม่ไหวแล้ว

6th September 2012, 22:42
ขอถามอีกซักอย่างนะครับ วิศวะเครื่องกลเนี่ย .. เรียนอะไรบ้างเหรอ .. เรียนเฉพาะเครื่องจักรเครื่องกลอะไรงี้รึปล่าวคับ ? ..

แล้วที่บอกว่างานหลายหลายนี่ .. พอจะบอกได้มั้ยครับว่าอะไรบ้าง

## ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ..

เครื่องกล เป็นสาขาที่กว้างมากๆครับ สำหรับผมถือว่ามันกว้างที่สุดละ และก็เรียนเยอะ และเรียนหนัก

เรียนเกี่ยวกับ กลศาสตร์ตั้งแต่ระดับง่ายจนถึงขั้นซับซ้อน รวมไปถึงเรียนการออกแบบเครื่องจักรกลเบื้องต้น และก็พวกเครื่องยนต์ กลไลต่างๆก็ด้วย เยอะแยะไปหมดครับ

วิชาที่ผมพอจำได้ก็มี statics , dynamics , solid mechanics , fluid mechanics , machine design , thermodynanics ,

heat transfer (อันนี้ผมว่ายากใช้ได้เลย = =), internal combustion engine , plasticity (อันนี้งงโคตร) ,

machanics of machinery (อันนี้สนุกครับ ผมชอบมาก ^_^) และอื่นๆอีกมากมายครับ จำไม่ได้ละ ^ ^''

เอาเป็นว่าสนุกสนานแน่นอนครับ อ่านหนังสือกันหัวบาน :o

moonbriswam
6th September 2012, 22:52
อ่าคับ ขอบคุณมากนะครับ สำหรับข้อมูลทุกอย่าง และความเห็นของทุกคน

ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่า จะเอาวิศวะไฟฟ้านะคับ เพราะมันชอบที่สุดแล้ว

อยู่กับสิ่งที่ชอบ มันก็คงต้องดีที่สุดอยู่แล้ว :) ..

มัวแต่มากังวนกับคะแนน สูง - ต่ำ คงไม่ได้อะไร ..

พยายามทำให้ได้ก็พอแล้วสินะคับ .. ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้เลือกได้แล้วนะครับ :))

6th September 2012, 23:08
อ่าคับ ขอบคุณมากนะครับ สำหรับข้อมูลทุกอย่าง และความเห็นของทุกคน

ตอนนี้ตัดสินใจแล้วว่า จะเอาวิศวะไฟฟ้านะคับ เพราะมันชอบที่สุดแล้ว

อยู่กับสิ่งที่ชอบ มันก็คงต้องดีที่สุดอยู่แล้ว :) ..

มัวแต่มากังวนกับคะแนน สูง - ต่ำ คงไม่ได้อะไร ..

พยายามทำให้ได้ก็พอแล้วสินะคับ .. ขอบคุณทุกคนมากครับ ตอนนี้เลือกได้แล้วนะครับ :))

วิศวะไฟฟ้า แนะนำ ถ้าไม่จุฬา ก็ลาดกระบังไปเลยครับ

แต่เป็นผมจะเลือกลาดกระบัง ที่นั่นภาคไฟฟ้าใหญ่มาก เก่าแก่ด้วย :yes