PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ซื้อ HDD มาใหม่ ลงวิโด้แล้วรีข้อมูล

chana1991
8th September 2012, 09:13
คือซื้อ HDD มาใหม่ 500G ของ western digital(WD) คือลงวินโด้ตัวไหนๆ พอลงเสร็จลงโปรแกรมอะไรก็ช่าง

พอรีเครื่องแล้วข้อมูลมันกลับมาเริ่มใหม่ตอนที่ลงวินเสร็จคือวินโด้เปล่าๆ คือมันเป็ฯที่อะไรหรอครับแล้วจะแก้ยังไง

เป็ฯทั้งวิน7วินxpเลยครับ ลงอะไรไปมันรีไปตอนลงวินโด้เสร็จใหม่ๆหมด ลงอะไรไม่ได้เลย ลงแล้วรีเครื่องก็หาย

ผู้รู้ช่วยทีครับ

newchamea
8th September 2012, 09:25
ตอนลง ก็ลบ แล้วสร้างใหม่ไปเลย= =

NeLian
8th September 2012, 10:42
ลงใหม่เถิด

bararasza
8th September 2012, 11:10
อย่างกับ อคม โรงเรียน รีเครื่องและข้อมูล ที่ลงก่อนหน้า หายกลับไปเป็นแบบเดิม ทำไงหว่า -*- ลงวินโดว์ใหม่ ตามข้างบน

ChaninKung
8th September 2012, 11:22
เหมือนว่าตั้งฟรีซไว้ไงไม่รู้แฮะ ลงใหม่เถอะครับ

pop99
8th September 2012, 13:13
คงลงใหม่มาหลายรอบแล้ว ทั้ง xp วิน7 ก็เป็นอาการแปลกๆที่ผมก็ไม่เคยเจอมา (เหมือนลงโปรแกรมแช่แข็งไว้)

และยิ่งแปลกใจมากที่ลงกี่แผ่นก็เป็นแบบนี้ ผมว่าลองหาแผ่นวินโด้มาลงใหม่อีกซักตัวหนึ่ง หาโหลดในบอร์ดซ้อฟแวร์ได้เลย

ถ้าเป็นอีก ก็เอาไปเคลมเถอะเหอะๆ wd เครมง่ายมาก ตามคุณภาพ :)

chana1991
8th September 2012, 16:37
คงลงใหม่มาหลายรอบแล้ว ทั้ง xp วิน7 ก็เป็นอาการแปลกๆที่ผมก็ไม่เคยเจอมา (เหมือนลงโปรแกรมแช่แข็งไว้)

และยิ่งแปลกใจมากที่ลงกี่แผ่นก็เป็นแบบนี้ ผมว่าลองหาแผ่นวินโด้มาลงใหม่อีกซักตัวหนึ่ง หาโหลดในบอร์ดซ้อฟแวร์ได้เลย

ถ้าเป็นอีก ก็เอาไปเคลมเถอะเหอะๆ wd เครมง่ายมาก ตามคุณภาพ :)

คือลงใหม่กี่รอบๆก็เป็นเหมือนเดิม เหมือนลงวินโด้เสร็จใหม่ๆแล้้วมันได้โปรแกรมแช่แข็งมาเลยเพราะลงอะไรไปรีเครื่องมันก็หายหมด เป็นทั้งXP และwin7

เอาไปลงเครื่องอื่นก็ปกติดีไม่มีปัญหา ไม่เคยเจอปัญหานี้เลย ใครก็ได้ช่วยทีครับ

Logia
8th September 2012, 20:12
คือลงใหม่กี่รอบๆก็เป็นเหมือนเดิม เหมือนลงวินโด้เสร็จใหม่ๆแล้้วมันได้โปรแกรมแช่แข็งมาเลยเพราะลงอะไรไปรีเครื่องมันก็หายหมด เป็นทั้งXP และwin7

เอาไปลงเครื่องอื่นก็ปกติดีไม่มีปัญหา ไม่เคยเจอปัญหานี้เลย ใครก็ได้ช่วยทีครับ เคลมด่วน ครับ

chikuva
9th September 2012, 09:07
น่าจะเกี่ยวกับเมนบอร์ดนะครับเพราะการควบคุม HDD อยุ่ที่ บอร์ด ยังไงซะผมว่าลองทำความสะอาดแรมและเช็คแรมดูก่อนว่าแรมมีปัญหาหรือเปล่า
ส่วน HDD น่าจะลองลบ partition ออกแล้วสร้างใหม่ดู
ส่วยคอมให้ลองถอดอุปกรณ์เสริมอื่นๆออกให้หมดดูโดยเฉะาพ slot pci อาจมีกาณืดสำหรับป้องกัน HDD ใว้อยู่ก็ได้ครับ

victoria
9th September 2012, 09:11
Format patition แล้วก็แยก patition c: สำหรับลง windows ต่างหาก

chana1991
9th September 2012, 15:04
เคลมด่วน ครับ

เอาไปเคลมแล้วครับ แต่ Advice ไม่ให้เครมแต่เขาบอกให้เอาไปให้ช่างซ่อมดู ก็เลยยกไป

ช่างมันบอกว่า ลงได้ปกติไม่มีปัญหา แล้วผมก็บอดอาการหลังลงวินโด้ ช่างมันคงนึกว่าลงวินโด้ไม่ได้

ช่างมันลงวินโด้เสร็จ แล้วลงโปรแกรม พอข้อมูลมันรีมันก็เกิดอาการเอ๋อซักพัก แล้วมันก็มาอ้าง ซับพายพัดลมหมุนช้า (ผมก็เป็นช่างแอบหัวเราะในใจ แต่เพราะไม่เคยเจอปัญหานี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าว)

แต่ผมเลยถามไปว่า เคลมไม่ได้หรอ มันใช้ไม่ได้หรอก มันก็มาอ้างอีกว่า เครื่องผม อะไหล่ตกรุ่นหมดแล้ว มันไม่เข้ากัน (พยายามเบี่ยงไม่ให้เคลม) ผมเลยพูดว่า "เอาเครื่อง***มาลงดูดิจะลงได้มั้ย"

มันก็เอาเครื่องอื่นมาลอง ลงวินเสร็จลงโปรแกรมเสร็จ ข้อมูลรีเหมือนเดิม ผมเลยพูดไปว่า "เครื่องตกรุ่น พ่.. มึ.. ดิ เห็นเคสมันเก่าและคิดว่าข้างในเก่าด้วยรึไง ไปเอาของมาเปลี่ยน" มันก็ยืนยันคำเดิมว่าเปลี่ยนไม่ได้

pop99
9th September 2012, 15:37
เอาไปเคลมแล้วครับ แต่ Advice ไม่ให้เครมแต่เขาบอกให้เอาไปให้ช่างซ่อมดู ก็เลยยกไป

ช่างมันบอกว่า ลงได้ปกติไม่มีปัญหา แล้วผมก็บอดอาการหลังลงวินโด้ ช่างมันคงนึกว่าลงวินโด้ไม่ได้

ช่างมันลงวินโด้เสร็จ แล้วลงโปรแกรม พอข้อมูลมันรีมันก็เกิดอาการเอ๋อซักพัก แล้วมันก็มาอ้าง ซับพายพัดลมหมุนช้า (ผมก็เป็นช่างแอบหัวเราะในใจ แต่เพราะไม่เคยเจอปัญหานี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าว)

แต่ผมเลยถามไปว่า เคลมไม่ได้หรอ มันใช้ไม่ได้หรอก มันก็มาอ้างอีกว่า เครื่องผม อะไหล่ตกรุ่นหมดแล้ว มันไม่เข้ากัน (พยายามเบี่ยงไม่ให้เคลม) ผมเลยพูดว่า "เอาเครื่อง***มาลงดูดิจะลงได้มั้ย"

มันก็เอาเครื่องอื่นมาลอง ลงวินเสร็จลงโปรแกรมเสร็จ ข้อมูลรีเหมือนเดิม ผมเลยพูดไปว่า "เครื่องตกรุ่น พ่.. มึ.. ดิ เห็นเคสมันเก่าและคิดว่าข้างในเก่าด้วยรึไง ไปเอาของมาเปลี่ยน" มันก็ยืนยันคำเดิมว่าเปลี่ยนไม่ได้

เครื่องเก่าหรือใหม่ใงมันก็ลงวินโด้ใช้งานได้ทั้งนั้นละครับ มันมั่วจริงๆ ผมว่าท่านเอา hdd ไปเครมที่0 wd ได้ปาวครับ 0 ใหญ่อยู่ที่พันทิพย์ ประตูน้ำ ผมเคยไปเครมเขาไม่เช็คไรหรอกครับบอกอาการเขาไป
จะเปลี่ยนให้เลย ถ้าไม่มีรุ่นเหมือนกันก็จะเปลี่ยนรุ่นใหกล้เคียงกันให้ครับ Advice มันเสียเรื่องประกัน แบบนี้ละครับ พนักงานก็ค่อนข้างจะไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่