PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งานเข้าครับ รู้สึกเหมือนโดนไถเงิน..

7Resurrect111on
8th September 2012, 14:22
จริงๆแล้วผมเป็นคนที่ชอบตัดสินใจด้วยตัวเอง ไม่ชอบพึ่งคนอื่น แต่เรื่องนี่มันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่มากมายอะไร
อย่างไรก็ตามผมก็คิดไม่ตกอยู่ดี.. ผมจึงตัดสินใจมาขอความเห็นครับ

ผมโดน อ. ถามอาชีพของพ่อและแม่ขณะเรียนอยู่, ผมก็ตอบไป
หลงจากนั้น อ. ก็ให้ใบช่วยเหลือทุนการศึกษามา ( ทุนละ 3,000 บาท ) : เป็นทุนช่วยเหลือการศึกษาสำหรับคนที่ฐานะทางบ้านไม่ค่อยดี
ผมก็คิดในใจว่าเอาไงดี เพราะบ้านผมก็ฐานะขึ้นๆลงๆ ค่อนข้างไม่ดีด้วยซ้ำ แต่ก็พอ sustain ได้อยู่
( ผมก็ไม่รู้ว่า อ. คิดไงถึงให้ใบนี้ผมมา )

ผมก็มาถามแม่ แม่ผมก็ตอบประมาณว่า ปฏิเสธไปเพราะคงไม่มีเงินขนาดนั้น ( มี, แต่ว่าต้องใช้ภายในครอบครัว )
คราวนี้ผมก็มีเงินเก็บอยู่ประมาณ 2,000 ได้ ส่วนนี้เก็บไว้เพราะจะซื้อรองเท้า + เที่ยวเอง ไม่อยากรบกวนคนอื่นให้เดือดร้อน

ผมก็เลยคิดว่าจะเอายังไงดี
เสียเงิน 2000 ( ให้แม่ช่วยอีก 1,000 ได้แน่นอน )
แล้วก็นำเงินไปช่วย เป้นทุนการศึกษาแก่ผู้อื่น

หรือ

เก็บเงินส่วนนี้ไว้แล้วเอาใบไปคืนอาจารย์แล้วบอกเหตุผลประมาณว่า กำลังทรัพไม่เพียงพอหรือทางบ้านก็เศรษฐกิจไม่ค่อยดีเหมือนกัน

ืคือลึกๆผมอยากจะช่วยครับ
แต่พอผมคุยกับแม่ แม่ผมบอกกับผมประมาณว่า " มีคนรวยอีกหลายคน ไม่เป็นไรหรอก เราช่วยแค่ 1 ทุนเอง "
ถ้ามองอีกมุมหนึ่งคือ ถ้าผมไม่ช่วย ผมก็จะมีเงินไปเที่ยวต่างๆโดยไม่ต้องรบกวนเงินพ่อแม่

ยังไงดีครับผม อาทิตย์หน้าต้องคอนเฟิรมแล้วครับ

// ขอบคุณครับ :yes

ปล. สรุปคือ ผมเป็นคนช่วยเหลือคุย เสียเงิน 3000 บาท ถ้าไม่เสีย ผมก็ไม่เสียอะไรครับ

nakiann123
8th September 2012, 14:25
เดี๋ยวนะ ไอ้ใบทุนอะไรเนี่ย

ถ้าเซ็นคุณจะเสีย 3000 บาท หรือได้ 3000 บาท

ใบทุนการศึกษาแบบเสียเงิน 3000 บาทมันมีด้วยเรอะ ?

GtXl24o7l3c
8th September 2012, 14:29
เดี๋ยวนะ ไอ้ใบทุนอะไรเนี่ย

ถ้าเซ็นคุณจะเสีย 3000 บาท หรือได้ 3000 บาท

ใบทุนการศึกษาแบบเสียเงิน 3000 บาทมันมีด้วยเรอะ ?

ใบช่วยเหลือ > ทุนการศึกษา

แบบนี้หรือป่าวครับ

poop_pup
8th September 2012, 14:29
ก็เเข้าใจ แต่ไม่รู้จะทำยังไงดี จะบอกให้สละเงินสองพันก็นะ เก็บมาเองนี่นา สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับคุณนั่นแหละครับ

HANG-ON
8th September 2012, 14:56
แล้วแต่คุณครับ ถ้าอยากช่วยเหลือก็ยอมเสียไป3000 ได้บุญทางอ้อมด้วย

แต่ถ้าไม่ช่วย ทั้ง2ฝ่ายก็ไม่ได้ไม่เสีย ถ้าเป็นผม ผมก็อยากช่วยนะ แต่คงไม่ช่วย3000หรอก ตามศรัทธาเราจะให้อะ ซัก500ก็ดี

7Resurrect111on
8th September 2012, 15:06
แล้วแต่คุณครับ ถ้าอยากช่วยเหลือก็ยอมเสียไป3000 ได้บุญทางอ้อมด้วย

แต่ถ้าไม่ช่วย ทั้ง2ฝ่ายก็ไม่ได้ไม่เสีย ถ้าเป็นผม ผมก็อยากช่วยนะ แต่คงไม่ช่วย3000หรอก ตามศรัทธาเราจะให้อะ ซัก500ก็ดี

เผอิญว่า คำกำหนดขั้นต่ำมา 3000 อะครับ

18&Life
8th September 2012, 15:08
สำหรับผมถ้าไม่ค่อยมีก็อย่าให้เลยครับ ทำบุญแล้วตัวเราอดถือว่าเป็นบาปครับ

sornram
8th September 2012, 15:09
ฐานะคุณไม่มั่นคงใช่มั้ย ผมคิดว่าคุณคืนใบอาจารย์ไปครับ เพราะเงินที่มีอยู่ มันจำเป็นสำหรับคุณกับครอบครัว แล้ว 3000 บาท ไม่ใช่น้อยๆ เราเก็บเงินไว้ แล้วไปทำบุญที่อื่นก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องทำมาก แค่พอให้ไม่เดือดร้อน
ถ้าคุณให้ไป 3000 บาท นั่นเท่ากับสร้างความเดือดร้อนให้ตัวเองและครอบครัวขึ้นไปอีกครับ คนอื่นได้ แต่หลายเป็นคุณที่อาจจะต้องกลายเป็นคนขาดแทน

แค่คำแนะนำนะครับ

HANG-ON
11th September 2012, 23:29
เผอิญว่า คำกำหนดขั้นต่ำมา 3000 อะครับ

คือ ผมหมายถึงว่า บริจาคด้วยตัวเอง ไม่ผ่านนายหน้า / ซอง พวกนี้ครับ กำหนดขั้นต่ำซะไม่มีจะกิน - -