PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แฟลชไดรผมมีปัญหาช่วยด้วย (เกมต่อไปที่จะอัีพก็อยู่ในนั้น)

iart
8th September 2012, 16:54
คือตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง แฟลชไดรว์ ครับ
ตอนแรกมันโดนไวรัสก็ธรรมดาเราต้องสแกนไวรัส แฟลชไดรว์ของผมมีขนาด 7gb ก็ธรรมดาอีกครับ
แต่ที่ไม่ธรรมดาคือหลังจากที่ผมสแกนไวรัสเสร็จ Properties ดูมันเหลืออยู่แค่ 3gb :eek:
จริงผมไม่ได้สแกนหรอกมั้งมันเหมือน Format มากกว่าเพราะมันลบทุกอย่างผมใช้โปรแกรม HP Drive Key Boot
ใครมีโปรแกรมหรือวิธีทำให้มันกลับมาเป็น 7gb เหมือนเดิมได้ช่วยผมหน่อยนะครับ :help

ขอขอบคุณ
wanchanakat

ไปหมวด นี้นะ IT Problem ถ้าจะเเก้ปัญหา !! อันนี้ไอ้เรื่องโปรเเกรมผมก็ไม่ค่อยจะเก่งสะเท่าไรเป็นเเบบนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะเเก้ไงเหมือนกันนะ !! ครับ ๆ ขอโทษด้วยนะ !! อย่าลืมไปหมวดที่ผมให้ข้างต้นนะ !!ครับ ๆขอบคุณครับที่บอกหมวดให้

NeLian
8th September 2012, 17:24
Format c]h;.=hFxicdi,d^hg]p

แล้วใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล

pop99
8th September 2012, 18:20
ลองใช้เครื่องมือFormatของวินโด้ดูครับ ตั้งเป็น FAT32

แฟลชไดรว์รุ่นใหม่ราคาถูกๆเด่วนี้มีปัญหาเยอะครับ

iart
8th September 2012, 19:02
Format c]h;.=hFxicdi,d^hg]p

แล้วใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล

ครับจะลองดูครับ

iart
8th September 2012, 19:04
ลองใช้เครื่องมือFormatของวินโด้ดูครับ ตั้งเป็น FAT32

แฟลชไดรว์รุ่นใหม่ราคาถูกๆเด่วนี้มีปัญหาเยอะครับ
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ
(แต่ผมกลัวเป็นเหมือนแฟลชไดรว์อีกอันของผมอะคือ Format ของวินโด้ ทำเสร็จแฟลชไดรว์เจ้งเปิดไม่ได้เลยครับ << พอจะมีวิธีแก้เรื่องนี้ไหมครับ กันไว้ก่อน)

bobo8045
9th September 2012, 00:37
FAT32 รับส่งไฟล์ได้ไม่เกิน 4GB นะครับ เอาเป็น NTFS ไม่ดีกว่าหรอ

chikuva
9th September 2012, 08:51
ลบ partition ออกแล้วสร้าง partition ใหม่ครับ
วิธีลองหาเอาจาก google ครับ

iart
9th September 2012, 19:47
FAT32 รับส่งไฟล์ได้ไม่เกิน 4GB นะครับ เอาเป็น NTFS ไม่ดีกว่าหรอ
ของผมมันเป็น FAT32 ครับ

iart
9th September 2012, 19:48
ลบ partition ออกแล้วสร้าง partition ใหม่ครับ
จะลองดูครับ

iart
9th September 2012, 20:15
มัน New partition ไม่ได้ครับ พอจะมีวิธีที่ทำให้มัน new partition ได้หรือเปล่าครับ

iart
9th September 2012, 20:29
ตอนนี้ผมลองใช้ Partition Wizard 7 Home Edition อยู่ครับท่าใช้ได้ยังไงจะมาแนะนำครับ

bobo8045
10th September 2012, 02:51
เพิ่งเคยจะเห็นคนแบ่งแฟลชไดวร์ เป็น สองพาร์ติชั่นแหะ ปกติ เห็นแต่คนใช้กันพาร์ติชั่นเดียวไปเลยอะนะ

iart
10th September 2012, 19:06
เพิ่งเคยจะเห็นคนแบ่งแฟลชไดวร์ เป็น สองพาร์ติชั่นแหะ ปกติ เห็นแต่คนใช้กันพาร์ติชั่นเดียวไปเลยอะนะ
จริงๆ ผมไม่ได้เเบ่งเป็นสอง partition หรอกครับ คือผม format แล้ว properties ดูมันหายไป 4gb ดูใน Disk Manager ก็เจอ 4gb ที่หายไปตามภาพนี่แหละครับ

SuKy
11th September 2012, 13:54
ล้ม partition ให้หมดก่อนครับ แล้วค่อย new ขึ้นมาใหม่

iart
23rd September 2012, 11:31
ตอนนี้ผมลองใช้ Partition Wizard 7 Home Edition อยู่ครับท่าใช้ได้ยังไงจะมาแนะนำครับ
ตอนนี้แฟลชไดรว์ของผมกลับมา 7gb เหมือนเดิมแล้วครับ โปรแกรมนี้ใช้ได้เลย ส่วนข้อมูลต่างๆเดี่ยวมาบอกที่หลัง