PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : notebook เปิดครั้งแรกไม่ติด

Powerexell
8th September 2012, 20:35
notebook sony vaio e-series

อาการเปิดครั้งแรกไม่ติดครับ ไฟเข้าแต่จอภาพจะขึ้นจอดำๆ ต้องกดปุ่ม power ค้างแล้วเปิดใหม่อีกทีถึงจะติดครับ เป็นแบบนี้ตลอดเลยเวลาปิดคอมไว้นานๆ

ไม่อยากทำแบบนี้บ่อยๆครับ กลัวพัง รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ว่าพอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

chikuva
9th September 2012, 09:03
เหมือนวินโดวส์ไม่ดับสนิท ให้ลองถอดแบทกับสายไฟออกแล้วค่อยเสียบสายชาตแล้วเปิดดูครับ
จะให้ดีต้องลองลงวินโดวส์ใหม่

Powerexell
9th September 2012, 11:59
มันเหมือนกับเครื่องไม่ร้อนมันจะเปิดไม่ติดครับ
ลงวินโดว์กับถอดแบตมันเกี่ยวกันหรอครับ แบตเป็น hard ware วินโดว์เป็น soft ware อันนี้คิดเองนะครับ

ปล.ใช้วินโดว์ 8 64 bit วินโดว์มาพร้อยเครื่องครับ ไม่รู้จะลงใหม่อย่างไรดี - -*
ขอบคุณครับ