PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ติดบุหรี่ครับผมอยากเลิกทำไงดี

fuxfamezer
9th September 2012, 12:08
แบบว่าผมมีความคิดที่จะเลิกบุหรี่มาเกือบปีแล้วอ่ะครับแต่ว่าผมเลิกไม่ได้ซักที่ครับเพราะว่าเพื่อนในกลุ่มผมห้องผม ผช. เกินครึ่งดูดหมดครับแล้วพอผมคิดจะเลิกพวกมันก้ชอบมาแกล้งผมหยอกผมอย่างเช่นเมื่ออาทิตที่ผ่านมาผมตั้งปฎิธานเลยว่าผมจะไม่ดูดผมจะเลิกแล้วแต่พวกเพื่อนผมก้มาเล้าแบบดูดโชว์พ้นควันใส่ไรงี้อ่ะครับแล้วก้ด่าผมผมก้เลยรำคานเพื่อนมันผมเลยต้องดูดให้เพื่อนมันเล้า ผมไปอ่ะครับแล้วเป็นแบบนี้มาตลอดครับ(มันกวนTeenมากTT)แล้วทั้ง รร ผมก้คบแต่กลุ่มนี้กลุ่มเดียวด้วยครับแล้วผมต้องเป็นคนที่ซื้ออยู่เสมอครับไม่รู้ทำไมแบบว่าอยากเลิกแบบเด็ดขาดเลยอ่ะครับเพราะ ตอนเด็กๆผมเห็นอากงผมเป็นโรคเกี่ยวกับบุหรี่อ่ะครับแต่ไม่ใช่มะเร็ง อากงผมหมดเงินเป็นหมื่นเป็นแสนเลยแล้วผมเห็นสภาพอากงผมแล้วแบบว่าทรมานเข้า รพ.ทุก3วันแล้วสุดท้ายอากงผมก้เสียชีวิตครับ ผมไม่อยากเป็นเหมือนอากงครับถ้าอยากตายก้แบบสงบๆไปเลยไม่ต้องทรมานแบบนั้นใครที่เคยเลิกแบบเด็ดขาดช่วยบอกวิธีผมด้วยน้ะครับจะขอบคุณมากเลย
ปล.ผมเพิ่งจะ16เองแล้วตอนที่ผมจะเลิกผมได้ยินมาว่าให้ค่อยลดจำนวนจากวันล้ะ5เป็น3และลดลงไปเรื่อยๆแล้วให้ดูดมาลโบโร่เพราะมันมีไส้กรอง2ชั้นมันเป็นเรื่องถูกป่าวอ่ะครับ :)

UkuleleAlone
9th September 2012, 12:11
หาหมอ.....

jokkasa123
9th September 2012, 12:17
ก็ไม่ต้องดูดสิครับ ผช. ห้องผมเหลือ ไม่เกิน 10 ที่ไม่ดูดบุหรี่
ผมยังอยู่ได้เลยนะ

aodlnwlnwaod357
9th September 2012, 12:20
เลิกคบเพื่อนกลุ่มนี้ครับ

ผมเข้าใจว่ามันยากผมก็เคยเจอ เพื่อนพาผมไปมั่วมาก เกรดผมตกจาก 3.50+ มาเป็น 3.30- อนาถสุดๆ ครับ ก็เลยพยายามเลิกคุยด้วย เวลาเจอกันก็ทักเป็นปกติ ฮาๆด้วย พอรู้ว่ามันจะพาไปทำอะไรเลวๆก็แยกย้าย บอกไปว่า เราจะต้องไปทำธุระแล้วก็เดินหนีไปเลยครับ

mooshirogane
9th September 2012, 12:23
ลองหักดิบดูเลยครับ

comboxxx
9th September 2012, 12:30
ผมก็เลิกบุหรี่ตอนอายุเท่านายอะ ตอนนั้นเรียน ปวช อยู่แล้วที่ รร เขามีมาตรวจร่างกายให้ ความดันผม 150 ผมงงเลย แต่มันก็เรื่องจริงอะ กำลังกายไม่ออก อ้วนก็อ้วน เสือกดูดหรี่อีก พอเลิกเรียนเสร็จทุกวันผมก็จะเดินไปบ้านเพื่อนที่ อยู่แถว รร เป็นที่มั่วสุมเลย เพื่อนผมดูดบุหรี่กันทุกคน ผมเดินกลับไปบอกเพื่อน ๆ ว่า กูเลิกแล้วนะ ไม่ได้บอกว่าจะเลิก เพราะจะเลิกคือไม่รู้เมื่อไหร่ หรือตอนไหน เลิกคือเลิกเลย ผมก็ไม่ดูดมันซะเลย หันมาออกกำลังกายแทน แล้วอีกไม่นานผมก็เลิกยุ่งกับเพื่อนกลุ่มนั้น หลายคนในเพื่อนกลุ่มนั้นเลื่อนขั้นไปดูดยาม้า ยาไอซ์ต่อ ซึ่งผมรับไม่ได้ มันถึงเวลาแล้วที่ผมต้องเลิก ผมหันไปเข้ากลุ่มเพื่อนที่ตั้งใจเรียน แค่นั้นและ

สรุปเลยละกัน วิธีเลิกของผมคือไม่ดูด*****เลย ไม่ต้องมีมาลดทีละน้อยหรอก มันไม่ช่วยอะไรคุณเลย เหมือนกับตอแหลตัวเองไปงั้น พอเอาเข้าจริงก็กลับมาดูดหนักเหมือนเดิม
ดูดก็ตาย ไม่ดูดก็ตายเหมือนกันอะ แต่คุณเลือกเอาว่าอยากตายแบบคนเป็นโรคมะเร็งรึปล่าว แบบปอดดำอะไรงี้ นอนเฮือก ๆ บลา ๆ ๆ แต่ผมเซงที่ว่าแค่เดินขึ้นบรรไดชั้นเดียวก็เหงือแตกพลัก ๆ หายใจหอบละ

อีกนิด

ดีใจนะครับที่เข้ามาถาม นายเป็นคนคิดดีมากที่จะเลิก อยากจะบอกว่าในกลุ่มเพื่อนเราอะ เราดูดบุหรี่เงี้ยเพื่อนบอกเท่ เราก็คิดว่าตัวเองเท่ พอวันใดวันหนึ่ง เพื่อนเอายามาให้เราดูด พอเราดูด เพื่อนก็บอกว่าเราเท่อีกอะ แต่สิ่งไม่ดีเหล่านี้ที่เพื่อนบอกเท่ มันไม่เท่เลยครับ สำหรับคนอื่น คนที่เดินผ่าน พ่อแม่ พี่ น้อง คนที่รักเรา เขาไม่คิดว่ามันเท่หรอก ผมไม่ได้หาว่านายจะไปติดยาอะไรนะ แต่จะเตือนไว้ว่า อย่าไปเล่น อย่าไปลอง ติดยานี่่เสียคนเลยนะครับ สมองเสื่อม อยากจะเรียนต่ออะไรก็ยาก สมองมันเบลอไปหมด ผมเจอมากับตัวเอง แต่ไม่ใช่ตัวผมนะ เป็นเพื่อนผมนะ เมื่อก่อนเขาเป็นคนฉลาด เป็นหัวโจกของกลุ่มเลยล่ะ ตอนนี้บ้าไปละ

darkmoonss
9th September 2012, 12:30
1600 ครับ โทรสอบถามเลย !! :help

SiXbullet
9th September 2012, 12:31
ไม่จำเป็นต้องเลิกคบหรอก แค่คุณ'ชนะใจ'ตัวเองได้ก็เลิกได้แล้ว

newchamea
9th September 2012, 12:32
ผมก็ไม่รู้นะครับแต่ขอให้หาทางและเลิกได้ครับ
(ดูดให้น้อยลงไปเรื่อยจนเลิกละมั้ง= =)

kingmes
9th September 2012, 12:32
เลิกคบเพื่อนกลุ่มนี้ครับ

ผมเข้าใจว่ามันยากผมก็เคยเจอ เพื่อนพาผมไปมั่วมาก เกรดผมตกจาก 3.50+ มาเป็น 3.30- อนาถสุดๆ ครับ ก็เลยพยายามเลิกคุยด้วย เวลาเจอกันก็ทักเป็นปกติ ฮาๆด้วย พอรู้ว่ามันจะพาไปทำอะไรเลวๆก็แยกย้าย บอกไปว่า เราจะต้องไปทำธุระแล้วก็เดินหนีไปเลยครับ

ตามนี้ครับอีกทางเลือกคือ 1600 นะครับผม ช่วยได้จริง ๆ

jeditrainer
9th September 2012, 12:43
หาหมากฝรั่งมาเคี้ยวแทนครับ เวลาอยากสูบบุหรี่ ใช้วิธีนี้เลิกขาดได้หลายคนแล้วนะครับ ไอ้เรื่องชนะใจหรือไม่ก็นั่นมันอีกเรื่อง เขาถามวิธีเลิก กรุณาตอบให้ตรงประเด็นกันด้วย
ส่วนเรื่องไส้กรอง จะกี่ชั้นก็มีค่าเท่าเดิมแหละครับ คนติดบุหรี่จากสารนิโคติน แต่จะตายด้วยทาร์ หรือน้ำมันดิน สีดำ ๆ นั่นแหละ ผมว่าถ้าติดไม่หนักจริง ๆ ก็เคี้ยวหมากฝรั่งครับ
ถ้าติดหนัก ก็คงต้องให้หมอช่วยละครับ มันมีหมากฝรั่งนิโคตินเคี้ยวแล้วจะไม่อยากสูบบุหรี่ครับ แต่ก็ไม่ดีต่อสุขภาพอยู่ดีนั่นแหละ

oniwaga
9th September 2012, 14:15
ผมไม่ลด ผมไม่ละ

ผมหักดิบ

ทรมานสุดๆ แต่กำลังใจดี และมีสิ่งจูงใจ(แฟน)

james3000
9th September 2012, 23:43
ดีใจด้วยคับที่คุณจะได้เลิกทำร้ายตัวเองสะที อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะคับเพราะไม่มีประสบการณ์ แต่คิดว่าคุณต้องหาแรงจูงใจจากอะไรสักอย่าง อย่างถ้าคุณทำสำเร็จ คุณจะได้.........ก็ว่ากันไป 55+

เกือบลืม อีกอย่างอย่าโทดเพื่อนคับ เพราะคุณเองมีสิทธิ์ที่จะเลือก ถ้าคุณไม่ทำตามเขา เขาก็คงไม่ฆ่าคุณหรอกคับ แต่เพื่อนก็มีส่วนอยู่บ้าง แต่ไม่ใช้ทั้งหมด เคยได้ยินคำว่า คบคนพาล พาลพาไปหาผิด คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผลไม้ 555+ ก็ประมาณนั้นแหละคับ

Indreamy_RT
10th September 2012, 09:34
หากเราอยากเลิก แต่เราไม่ยอมกระทำตาม มันก็ไร้ประโยชน์คะ

อยากเลิกก็ต้องทำด้วยคะ มันอยู่ที่ว่าเราจะทำหรือไม่ก็แค่นั้นคะ

มันไม่ยากอย่างที่คิดหรอกถ้าเราจะทำ ^^

สู้ๆนะคะ ขอให้เลิกได้ไวๆ

Google
10th September 2012, 14:39
ผิดที่คุณ และ ก็คุณที่ผิด ,, ผมดูดตั้งแต่ ม. 2 ตอนนี้อยู่ปี 4 ติดบุหรี่เป็นยังไงผมยังไม่รู้เลย ดูดทุกวัน วันละ 4-6 ตัว ผมเลิกตอนอยู่ปี 2 ก็เลิกได้้หนิครับ เพื่อนชวนดูด ผมก็ไม่ดูด จะมาโทษว่า เพื่อนกวนตีน เพื่อนแขวะ
เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณจะเลิกซะอย่าง วันๆคุณทำอะไรบ้างละครับ เล่นเกมส์ เที่ยว ? ลองเปลี่ยน กิจวัตรดูครับ ออกกำลังกาย หาอะไรทำ อย่าไปคิดถึงมันครับ ,, อย่างผม ตอนเลิกใหม่ๆ ผมไป ฟิตเนต ทุกวัน เข้าห้องซาวน่าช่วยได้เยอะครับ ออกจากห้องซาวน่า บุหรี่ผมแทบไม่อยากแตะ ลองดูครับ ,,

ที่สำคัญ อย่าไปโทษเพื่อนครับ ว่าเพราะมันเราเลยดูด ถ้าจะโทษก็โทษคุณแหละ ครับ สู้ๆครับ

bararasza
12th September 2012, 00:06
ผมจะตอบคำถามกระทู้นี้ไป ให้ดีแทบตายแค่ไหน ก็เข้าตัว

เพราะผมก็เลิกไม่ได้ =_=