PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กลัวผีขั้นรุนแรง แก้ได้มั้ยครับ

zerohut
9th September 2012, 13:31
คือผมมีปัญหากับไอพวกหนัง-เกมแนวสยองขวัญอะไรประมาณนี้อะครับ เวลาเห็นภาพปกหรือโปสเตอร์หนังพวกนี้แล้วมันติดตาตลอดเลยอ่ะครับ(ตอนเด็กๆผมมีปมเกี่ยวกับหนังแนวนี้)

ปัจจุบัน ผมก็ยังไม่กล้าดูหนังหรือแนวนี้ทั้งๆที่จะ 15 อยู่แล้ว(เกมบางฉากที่เป็นถ้ำหรือสถานที่มึดๆผมก็ยังไม่ค่อยกล้าเลย)

อยากถามชาว JKG ว่าจะแก้อาการแบบนี้ยังไงดีครับ

n123
9th September 2012, 13:33
ไม่ครับ แหกตาดู เลยอะ 555

GtXl24o7l3c
9th September 2012, 13:36
อยากหายกลัวก็ต้องเผชิญหน้ากับมัน
กลัวผี ? ไปหาหนังผีมาดูซะ :o:o:o
ผมก็เคยกลัวแต่พี่ผมมันชอบดู
ผมเลยดูกับมันจนชินเฉยๆๆละ

GodLike112
9th September 2012, 13:38
นายก็เหมือนกับเราแหละ><

ChaninKung
9th September 2012, 13:38
ประมาณผมละมั้ง ไม่เชื่อเรื่องผีแต่กลัวผี วิธีแก้ก็คงชินกับมันอย่างเดียวละมั้ง:o

morlumsing
9th September 2012, 13:43
โบราณ เค้าให้ ส่องแขนเสื้อ คนตายครับ ผมเคยลองทำดูแล้ว เพราะผมก็ กลัวเหมือนกัน ก็ได้ผลในระดับหนึ่ง กลัวน้อยลง แต่ก้ว่าอย่าเจอเลย จะดีกว่า ครับ

Deathbringer
9th September 2012, 13:44
ก็ไม่ต้องไปดู ไปเล่นไง :o

ต้องตั้งสตินะผมว่า คอยเตือนตัวเองว่ามันไม่มีจริงแค่จินตนาการของเรา

Kengi
9th September 2012, 13:47
ผมก็เคยเป็นผมทั้งกลัวผีกลัวความมืด แต่ตอนนี้ผมหายกลัวล่ะ(เพราะ Left 4 Dead เกมส์เดียว)

Zatsune Miku
9th September 2012, 13:54
การเผชิญหน้ากะสิ่งที่เรากลัว คือการพัฒนาตนเอง

Nut_crazyboy
9th September 2012, 13:54
ความมืดที่ทุกๆคนกลัว ถ้าลึกเข้าไปเเล้ว มันย่อม ว่างเปล่า ไม่มีอะไรเลย ใจเราต่างหากล่ะครับ ที่คิดว่ามี ที่จริงเเล้วมันไม่มีอะไรหรอก
ถ้าใจนึกว่ากลัว > สมองเริ่มสั่งการว่ามีอะไรอยู่แน่ๆ > ตาเริ่มเห็น > หูเริ่มได้ยิน วิธีหยุดคือ เผชิญหน้ากับมันเลย คนเราถ้ากลัวอะไรมากถึงขั้นขีดสุดเเล้วจะไม่กลัวเลย เคยมั้ยกลัวผีหลอก จนด่าผี น่ะ 555555
และในที่สุดคุณก็จะไม่กลัว เพราะรู้เเล้วว่ามันไม่มีจริง

ผมก็เคยเป็นนะ ดูหนังสยองขัวญเมื่อไหร่ แล้วนึกถึงผีผมยาวๆ ปิดหน้า ไม่ก็ผีนางรำ ผมกลัวสุดขีดเลย และ พอโตมา ผมก็เริ่มชินละ พอดูก็เริ่มเบื่อ เพราะ ผีมันมีแค่ไอ้สองตัวนี้เหรอฟ่ะ =='' ผมเลยเออว่ะมันก็แค่การแสดง ไม่มีจริงหรอก อย่าไปกลัวเลย ผีไม่มีจริงหรอก แต่ประสบการ์ณผมก็เคยเจอมานะ อย่างเสียงตอนกลางคืน ประตูปิดเอง หน้าต่างเปิดเองอย่ารุนแรง
แต่ก็เนาะ ยุคนี้เเล้ว ไม่มีเเล้วพวกผีนะ มันคงหนีไปเล่น ไอแพด ไอโฟน ว็อทแอพหมดละ :p :rofl:rofl:rofl

vanpersie10
9th September 2012, 13:58
สมัยยังไม่ถึง10ปี โคตรกลัว แต่หลังจากนั้น ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไม่กลัว มันอยู่ที่ใจไอ้น้อง..! อันนี้จริงๆนะ

magabers
9th September 2012, 13:59
ฝืนนอนคนเดียวให้ได้ก่อนอะครับ แล้วถ้าผ่านคืนนั้นได้เราจะสบายยยยยย ฟินนนนนนน

Blezz
9th September 2012, 14:05
เดี๋ยวอายุเยอะขึ้นก็หายกลัวไปเองครับ ผีไม่ใช่ว่าใครก็เห็นได้สักหน่อย มีแต่กลัวไปเอง

NCIS{Fc}
9th September 2012, 14:07
ก็ปล่อยไปทำใจให้ชิน ผมก็เป็นแต่พอย้ายมาบ้านหลังปัจจุบันก็เลิกกลัวเลย

ปล.ชินกับเจ้าที่ที่บ้านแล้ว ตอนดึกชอบวิ่งให้ได้ยินบ่อยๆ

breeze
9th September 2012, 14:10
ไม่ดีหรือครับ อย่างน้อย คุณจะได้รู้ว่าเค้ามา ดี หรือ มา ร้าย กันแน่

(การที่คนมองเห็น วิญญาณ ได้นั้น ถือว่าเป็นพรสวรรค์ นะครับ)
(ผมว่านะ คน นะน่ากลัวกว่า วิญญาณ สะอีก)

TEENOY '
9th September 2012, 14:11
แต่ก่อนผมก้เป็นผมอายุประมาณ จขกท.แหละ แต่ก่อนกลัวมากต้องนอนกับแม่ ไม่กล้าเข้าห้องน้ำตอนดึก
จะดูคนอวดผีต้องดูกับแม่ แต่ตอนนี้ผมไม่กลัวละ กลับมานอนคนเดียวปิดไฟดูคนอวดผีแล้วคิดว่า "ถ้า***โผล่มาก้ลองดู จะขอเตะผีสักครั้ง"
มันก้ไม่มีอะไรเพียงแต่เราจะคิดไปเอง แล้วก้ตัดปัญหาเข้าห้องน้ำกลางดึกด้วยการเข้าห้องน้ำก่อนนอนแล้วมันจะไม่ตื่นมาเลย
เกมผีแต่ก่อนก้ไม่กล้าเล่นมาเริ่มเล่น DeadSpace 2 มีติดตามาบ้างตอนผีทารก แต่ก้ไม่กลัวผมชินเพราะเกมนี้แหละ
พี่ผม 18 แล้วเกมแนวนี้ยังไม่เคยคิดจะเล่นเหตุผลคำเดียวคือ "ไม่ไหววะ"

*ขออภัยสำหรับคำไม่สุภาพ

kratos
9th September 2012, 14:13
ในความคิดผม ลองเล่น dead space ช่วยได้เยอะ ลองดูนะ

edwardza02
9th September 2012, 14:15
กลัวทำไม ผมยังไม่กลัวเลย มนุษยสร้างความกลัวขึ้นมาเองครับ

April
9th September 2012, 14:15
ก็ลองทนดูหนังสยองขวัญดูครับ ผมก็กลัวเหมือนกันดูหนังผีไปเรื่อยๆก็ เริ่มหาย

nan chao
9th September 2012, 14:17
พูดหยั่งกะความกลัวมันเป็นโรคที่จะต้องแก้ให้หายงั้นแหละ ไม่เห็นจะต้องไปกังวลอะไรนักหนาเลยไม่ได้เป็น phobia ซักหน่อย
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าทำยังไงจะให้หายกลัวแต่เราจะจัดการกับความกลัวยังไงต่างหาก ถ้าคุณกลัวหนังผีก็ไม่ต้องดูหรือไม่ก็หาคนมาดูเป็นเพื่อน
ความกลัวไม่ใช่เรื่องน่าอายแต่เป็นหลักฐานที่บ่งบอกว่าเราเป็นมนุษย์ คนที่ไม่กลัวอะไรเลยไม่ใช่มนุษย์หรอก

CodeMagane
9th September 2012, 14:21
เจอบ่อยๆ ค่อยๆ ชิน~~~~~~~ เล่น Dead Space ดูเอาแบบรวดเดียวน๊อคถ้าเป็นไปได้ หายกลัวทันที กลับกลายเป็นสะใจด้วยซ้ำตอนกระทืบผี

AUSTIN
9th September 2012, 14:31
เมื่อก่่อนผมก็กลัวหนักแบบจขกท. นี่แหละครับเนื่องจากโดนพี่แม่พ่อแกล้งบ่อยๆ แต่พออายุมากขึ้น ก็เริ่มหันหน้าไปสู้มันเช่นฟังรายการ The Shock ดูคนอวดผี และยุ่งกับเรื่องผีต่างๆ จนรู้สึกสนุกมากกว่ากลัวซะแล้ว(แต่หนังผีผมยังไม่กล้าดูอยู่ดี 555) พอมาตอนนี้ผมมีวิธีจัดการอารมณ์ความกลัวมีง่ายๆคือเปิดเพลง Rock Metal เพลงที่ตัวเองชอบฟังมันส์ๆ อย่างผมฟัง Slipknot โยกมันส์ๆ ตะโกน F*ck ท้าทายผีมันส์สะใจผีก็ผีเถอะเพลงมันปลุกใจให้หายกลัวได้ครับ ที่สำคัญความมืดอย่าไปกลัวครับคุณลองนึกถึงสถานการณ์ที่คุณเป็นทหารหรือลุยบู๊สายลับลักลอบกลางคืนเท่ๆแบบในหนังในเกมก็ช่วยได้ครับ

Google
10th September 2012, 14:41
อะไรที่เรากลัว ก็ต้องกล้าเผชิญหน้า
อะไรที่ไม่กล้า ก็ต้องอาสาทำครับ :)

H1ghSky
10th September 2012, 18:41
ผมได้ฟังบางอย่างจากรุ่นพี่ครับ เกี่ยวกับเรื่องผีนี่แหละครับ พี่เค้าห้าวมาก เจอผีจะเอาไม้ไปตี ผมเลยนึกได้ว่า เราเป็นคนเป็นชั้นที่เหนือกว่าผี แน่ๆอยู่แล้วเพราะเรายังไม่ตาย เรายังสามารถสร้างบุญต่อไปได้

ผมเลยไม่กลัวผีอีกเลย แต่กลับอยากเจอซะด้วยซ้ำไปตอนนี้
ปล. พี่เค้าบอกมาว่า ตอนเค้าจะไปตีผีเนี่ย ให้ถือสร้อยพระไว้ด้วย อีกข้างถือไม้หน้าสามเลย 5555+

ChrisBVB22
10th September 2012, 18:45
ผมเคยเตะผัดลม คอ หัก อ่ะ นึกว่าผี

anakin_34
10th September 2012, 18:51
มันอยู่ที่ใจจริงๆคับ :dance
เป้าหมายมีไว้พุ่งชน

samekubpom
10th September 2012, 19:49
เราก็อะไรเราก็เดินหน้าเข้าหาเลยครับ ถ้าไม่เป็นไรซะก่อน ก็จะเก่งขึ้น พัฒนาขึ้น 555

joomn007
10th September 2012, 19:55
เวลาเดินที่มืด คิดซะว่ามันไม่มีอะไร ทุกสิ่งทุกอย่างนั้เกิดจากความคิดตัวเราเอง แล้วที่สําคัญเวลาอยู่คนเดียวตอนมืดๆอย่ามองกระจกหรืออะไรอยู่กับนานๆ จิตเราจะคิดถึงภาพหลอนผีเอง ควรเปิดทีวีทิ้งไว้

pongpat011
10th September 2012, 20:15
ด่า ผี เลยครับ แล้วคุณจะรู้ ว่าการบรรลุ โสตบัญสถิ << (แต่งเองแบบมั่ว ๆ 55) มันเป็นยังไง.. !!

Jerryboyz57
10th September 2012, 20:21
เราอายุ 17 บยังกลัวผีเลยนายเอ๋ยเวลาเรากลัวความมืดเราจะเดินเข้าหามันเลยว่ะ แล้วก็พยายามข่มใจให้ไม่กลัว

Kellidev
10th September 2012, 20:23
ตอนนี้กลัวไปก่อนครับ จขกท. กลัวให้เต็มที่เพราะอนาคตมันจะชินและไม่กลัวไปเอง
ผมก็เคยกลัวแต่นานๆไปมันไม่ค่อยกลัวเท่าเมื่อก่อน ไม่รู้เริ่มไม่กลัวตอนไหน - -''

ปล. หนังผีห้ามดู โดยเฉพาะหนังผีไทย ถึงหนังไทยแบบอื่นๆจะเน่าแค่ไหนแต่อย่าดูถูกหนังผีเด็ดขาด 555
ตอนผมหายกลัวผี ไปดูมารอบเดียว ลัดดาแลนด์ตอนแรกๆก็ไม่เท่าไหร่หรอกพอจบแล้วกลัวผีไป 3 วัน

muek9999
10th September 2012, 20:26
หาของล้างตาครับ เชื่อผม ทำให้มันลืมๆไป

maxkungg704
10th September 2012, 20:33
ทางแก้ไม่รู้อ่ะ เพราะผมเป็นพวกดูหนังผีไม่เป็น คือ ดูแล้วไม่เห็นมันน่ากลัวตรงไหนเลย คือ ดูแล้วมันเดาทางออกอ่ะ

แบบว่าผีมันจะโผล่ตอนไหน อะไรประมานนี้ เสียงSoundก็แค่เสียงกรีดร้องหรือเสียงอะไรที่มันดังๆก็แค่นั่นเอง

kothkeo178
10th September 2012, 20:45
ฟัง Slipknot ก็ยิ่งดีครับแนว เมทัลร็อค หรือไม่ก็ฟัง Avenged Sevenfold ครับ อาจจะหาย

aminookey
11th September 2012, 01:52
ผมก็กลัว แต่ก็ใจกล้าที่จะยอมรับสิ่งที่เห็น และได้ยิน

babe2125
11th September 2012, 02:09
ผมก็เคยเป็นผมทั้งกลัวผีกลัวความมืด แต่ตอนนี้ผมหายกลัวล่ะ(เพราะ Left 4 Dead เกมส์เดียว)

เหมือนกันเลยยยยยย

Lightenning
11th September 2012, 02:12
ผมก็กลัว แต่ L4D มันช่วยอะไรไม่ได้หรอก -*- เกมส์เดียวที่ผมกลัวคือ FEAR 2

ก็อย่างที่เค้าบอก หาหนังผีเล่นเกมส์แนวสยองขวัญบ่อยๆก็จะชินเอง

แต่ผมว่าทางที่ดีอย่าทำเลย เดี๋ยวมันจะตกใจช็อค หัวใจวายตายเอาเปล่าๆครับ

LuFy
11th September 2012, 02:17
อายุ15ผมก็กลัวเเต่ตอนนี้19เเล้วผมเลิกกลัวเเล้ว ท่าเจอก็เเค่ตกใจ:bye

bom1250
11th September 2012, 02:21
จริงๆนะครับ ที่กลัวผีก็เพราะเราไม่รู้ไม่เห็นว่ามันมีหรือเปล่า ก็เหมือนคนสมัยก่อนนั่นแหละครับ เห็นนู่นเห็นนี่ก็ผีไปหมด แล้วก็กลัวกันไป แต่พอสมัยนี้รู้แล้วว่ามันคืออะไรก็เลิกกลัวกันครับ
คนบางคนน่ากลัวกว่าผี แต่คุณก็ไม่กลัว เพราะคุณเห็นมัน

ปล. ผมเคยกลัวเหมือนกันนะ 555+ แต่ตอนนี้ไม่กลัวแล้วเพราะเดินที่มืดๆบ่อย (หรือจริงๆเราแค่กลัวความมืดฟะ)
อ่อ เคยจินตนาการถึงผีตอนอยู่ในห้องนัำ ตัวสั่นเลย แต่ไม่เห็นจะเจอ เลยเลิกกลัว 555+

bararasza
11th September 2012, 02:39
ผมกล้าพูดเลย ไม่ได้ลบหลู่นะ ผมเคยเจอของจริงๆ ซึ่ง มันไม่น่ากลัว เท่าหนังเลย หนังหน้ากลัวกว่าเพราะมันทำให้เราตกใจ ของจริงก็ตกใจ ถ้าจิตอ่อนๆนะ

ผมเจอบ่อย เจอทีก็ร้องไห้ที -*- ถามว่ากลัวไหม ผมกลัวนะ แต่ เวลาเฉย ผมก็เฉยๆ เมื่อก่อนผมกลัวขึ้นสมองเลย ที่กลัวเพราะอะไรจำได้ เพราะ ตอนอยู่อนุบาล สอง สมัย Resident evil 1 ผมเล่นอยู่กับพี่อแล้วเก็บมาฝันฝันน่ากลัว

ทำให้ผมกลัวผี มาตลอด ปัจุบัน 19ปีแล้ว มาใช้ชีวิตอยู่หอคนเดียว นอนคนเดียว จากสมัย 16-17 ยังนอนกับพ่อแม่อยู่เลย ไม่อยากจะบอก วิธีแก้ของผมยามมานอนหอคนเดียวคือ

อยู่ในย่ายชุมชน ซอยที่มีผู้คนเดินตลอดทั้งคืน

มีเซเว่นอยู่ใกล้ๆ มีหอล้อมรอบ แล้วเวลานอนก็ปิดไฟนอน เปิดประตูหลังห้องไว้ เพราะ ทุกครั้งที่ออกไปยืนระเบียง ต้องมีหอไหนสัก หอ หรือสักห้อง ต้องเปิดไฟ ทำงานไม่ก็ โต้รุ่งอยู่ มันแก้อาการหวาดระแวงได้

ซึ่งผมมาอยู่หอ ผมก็เคยเจอ เจอคนเดียวกลัวคนเดียว ทั้งเตียงสั่น ขึ้นมาเฉยๆ พัดลม ปิดเอง ประตู บิดเอง(กึกๆๆๆ) เคาะประตู(ก๊อกๆๆๆ) เรื่องเหล่านี้ ถ้าคนกลัวก็จะจินตนาการ อลังการเว่อๆ แต่ผมพยายามคิด แนววิทยาศาสตร์ ความเป็นไปได้ เตียงลั่นเพราะ อุญหภูมิเปลี่ยน ทำให้ไม้ หดตัว เหล็กขยายตัวอะไรแบบนี้ เสียงเค๊าะ เสียงบิด อาจจะเป็นเพราะ เมาจนจำห้องผิด มาเค๊าะมาเปิดห้องผิด อะไรแบบนี้ หรือว่าจะโดนผีอำ คือ ผมอธิบายได้ว่า สมองส่วนที่ควบคุมร่างกายอะ หลับ
แต่ส่วนที่นึกคิดอะ ตื่น เลยทำให้เราขยับตัวไม่ได้ และส่วนที่คิด ประกอบกับความกลัวผีอยู่แล้ว ทำให้เรานึกว่าต้องมีผี ทับเรา ต้องมีเสียง เหมือนฝัน แต่เรารู้สึกตัวเราขยับไม่ได้

เราลองโดนอำแล้วคิดเป็นว่ามีสาวสวน เอ๊กซ์ ค่อมเราอยู่ดิ มันก็จะเป็นอย่างนั้น จริงๆนะ ผมลองแล้ว ฮ่าๆๆ ไม่ได้โม้ด้วย

ถามว่าผมเคยเห็นไหม เคย! ผู้ชาย ยืนอยู่ที่ ศาลเจ้าที่ เสียงร้องไห้ เด็กหัวโต(ที่บ้านเลี้ยงกุมาน)

ผมเชื่อว่า มีจริง สิ่งเหล่านี้มีจริง สิ่งศักดิ์สิทธิ์
ก็มีจริง เค้ามาให้ราเห็น ดีตรงที่ว่า เราจะได้ไม่ทำบาป เพราะเราจะได้รู้ว่า เค้ามีจริง บาปบุญคุณโทษ ก็มีจริง เค้าไม่ทำอะไรคุณหรอกครับ

กลัวได้แต่ไม่ต้องมากจนประสบปัญหาการใช้ชีวิต ครับ คิดสะว่าเค้าคือ สิ่งมีชีวิตในรูปพลังงาน ชนิดนึงที่อาศัยอยู่บนโลก

เหมือนสัตว์ใต้น้ำที่ยังไม่ถูกค้นพบ ก็แล้วกัน ^^ หายกลัวบ้างยังครับ ยังหน่ะสิ มันใช้เวลาของแบบนี้ อายุมากขึ้น มันก็จะลดลงไปเองแหละ

ตอนนี้ผมก็กำลังโหลด Silent Hill มาเล่นอยู่ ไม่รู้จะทำให้ผมตกใจได้แค่ไหน (ใช้คำว่าตกใจ ไม่ใช่กลัว! ^^)

Peekerman
11th September 2012, 12:32
ผมก็อายุพอๆกับ จขกท แหละครับแต่เมื่อก่อนก็มีกลัวๆนะพอได้มาแยกห้องนอนคนเดียวแล้ว ผมก็เล่นเน็ตจนดึกๆดื่นๆแล้วด้วย
พอตอนกลางคืนมันก็หิว ก็เดินออกไปตอนแรกๆก็ไม่กล้า ผ่านไปเรื่อยๆๆ ชินไปเองไม่รู้ตัวเลย :D บ้านผมก็มีหลายๆอย่างแปลกๆเยอะด้วย
1.เสียงประตูห้องผมเหมือนมีคนมาบิด(ช่วงๆนี้หายไปแล้ว)แต่พอออกไปดูไม่มีใครหรอก :D
2.เหมือนมีเสียงคล้ายๆน้ำแอร์หยด(อันนี้สยองมากๆ > < ถ้าน้ำแอร์หยดแล้วเปิดแอร์ไม่ได้เลยแหละ)ดังกึกกึกกึกเราก็เฉยๆ - 3-

Jomzababin
11th September 2012, 12:57
ผมก็กลัวผีน่ะ...แต่เจือกเป็นแอดมินกลุ่มเกี่ยวกับผี ในจังหวัด ฮ่าๆๆ

killertop
11th September 2012, 13:03
ไม่ได้กลัวไม่ได้เกลียดผีแต่ เกลียดเสียงเอฟเฟคที่มาพร้อมผีตอนดูหนังหรือเล่นเกมผี

SyClos
19th September 2012, 21:39
stepผมนะ นั่งจ้อง****ซัก1นาที ไม่รู้จะได้ผลกะคนอื่นรึเปล่า

jomemy
20th September 2012, 04:34
กลัวทำไมฟ่ะ แนะนำไป บวช ซะมันช่วยได้

philosopher
20th September 2012, 04:51
ไปอยู่กับคนที่กลัวมากกว่าเราสิ

ยิ่งพวกที่มีการแสดงออกแบบเว่อร์ๆอะ เช่นกรีดร้องลั่นบ้าน สะดุ้งสุดตัว

จะทำให้เราหมดอารมกลัวไปเลย

Winchesters
20th September 2012, 05:01
deadspace ก็ดีแหละ แต่ผมแนะนำ silent hill หนังผงหนังผี ก็ดูเพราะคิดว่ามันตื่นเต้นดีนั่นแหละ จะได้คิดว่าดูเอามันส์

reconnang
20th September 2012, 05:23
ผีเป็นตัวยังไง ??? จินตนาการเอากันเองทั้งนั้น

ldannaruto
20th September 2012, 17:33
เมื่อก่อนผมก็เคยกลัว เล่นเกม dead space 1-2 เเละ silent hill 1-5 สิหายชัว

kanguro
20th September 2012, 17:52
วิธีแก้คือ เล่นบ่อยๆคับ เล่นจนชินมันจะหายไปเองคับ

{s-c-p} *man*
20th September 2012, 19:22
ความกลัว

ความกลัวย่อมเกิดขึ้นและดำรงอยู่
ด้วยความนึกคิด ที่ไม่รู้จริง

เราจะเอาชนะความกลัว
ด้วยการพยายามไม่กลัวนั้นหาได้ไม่

เมื่อความกลัวเกิดขึ้นแล้ว
จงกล้าที่จะค้นให้พบว่าทำไม

ความกลัวเป็นเรื่องเกินความเป็นจริง
เมื่ออยู่กับความเป็นจริงเฉพาะหน้า
ก็ยังไม่มีอะไรต้องกลัว

จงกล้าที่จะเผชิญหน้ากับความกลัว
ความปรารถนาที่จะพ้นความกลัว
เป็นหนทางโน้มเอียงสู่ชีวิตนิรันดร์

เมื่อเราไม่รู้จริง

สิ่งที่เรากลัว

ก็คือตัวเราเอง

ดังนี้เเล้ว มหาตมะ คานธี กล่าวว่า

http://blog.eduzones.com/images/blog/futurecareer/20110923195637.jpg

“ สิ่งที่มีท่าว่าเป็นไปไม่ได้นั้น ไม่ได้หมายความว่า จะเป็นไปไม่ได้ตลอดไป ”
หากเราคิดว่าทำไม่ได้ เราก็จะทำสิ่งๆนั้นไม่ได้เลย อย่าตัดกำลังใจตัวเองด้วยคำว่า ไม่ได้

ขอบคุณคับ