PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำวิธีลดน้ำหนักหน่อยครับ แนะนำทีครับผู้รักสุขภาพทั้งหลาย

bighipyoza
9th September 2012, 20:18
http://kumponii.files.wordpress.com/2011/09/034339rg54wgvxx0krtwr0.jpg

แนะนำทีตามหัวข้อ รู้สึกช่วงนี้ผมอ้วนมากหนัก 93 กิโลกรัม แนะนำให้หน่อยวิธีบิรโภคอาหารอื่นๆ ช่วยทีนะครับ

nakiann123
9th September 2012, 20:28
ตื่นเช้า วิ่ง ออกกำลังกาย ไม่นอนดึก กินอาหารมีประโยชน์
ตื่นเช้า วิ่ง ออกกำลังกาย ไม่นอนดึก กินอาหารมีประโยชน์

bighipyoza
9th September 2012, 20:29
นอนดึกนี่ผมต้องปรับตัวให้ได้ทำยากมาก

basbas16
9th September 2012, 20:30
กินอาหารให้ครบ5หมู่ มื้อเย็นลดแป้ง ทานพวกโปรตีน กับผักครับ แล้วก็ออกกำลังกายเรื้อยๆ
ที่สำคัญพวกขนมแล้วก็อาหารว่างจุกจิกต่างๆ ห้ามเลยนะครับ

ปล.ผมก็ลดอยู่เหมือนกันผม นน.92 กก. สูงประมาณ180ซม. ครับ

bighipyoza
9th September 2012, 20:36
ผมก็สูง 180 ครับ นั้ำหนักก็ประมาณท่านบนเลย

bigzadota
9th September 2012, 20:37
วิธีของผมจะไม่เน้นออกกำลังกายเท่าไหร่เน้นที่การควบคุมอาหารมากกว่าครับ
มื้อเช้า - ยาคูลท์ 1 ขวด กับผลไม้ที่กินแล้วรู้สึกอิ่ม หรือ ขนมปัง 1 อัน
มื้อเที่ยง - ตามใจเลยครับ อยากกินอะไรก็กิน แต่ต้องพอประมาณนะครับ
มื้อเย็น - ผลไม้ 1 ชิ้น พวกสับปะรด แตงโม มะละกอ อย่างใดอย่างหนึ่ง แล้วก็ ไข่ต้มฟองนึงครับ
ส่วนออกกำลังกาย ผมจะเดินหลังทานอาหารในแต่ละมื้อครับ พอดีที่บ้านมีลู่วิ่ง หากไม่มีก็ออกมาเดินเล่นก็ได้ครับ สัก 5-10 นาที อ่อ ต้องเดินหลังจากทานอาหารไปแล้ว 1 ชั่วโมงขึ้นไปนะครับ
ผมใช้วิธีนี้ลดไป 16 กิโลฯในสามเดือนครับ แต่ต้องบอกไว้เลยว่า ผมไม่ได้ทำอย่างที่บอกไปเป๊ะๆนะครับ มีบ้างที่กินเยอะเกินกว่าที่บอก ฮาฮา
สำคัญที่สุด พักผ่อนให้เพียงพอ ดื่มน้ำให้เยอะๆครับ

bighipyoza
9th September 2012, 20:42
ทุกวิธี ทุกคำแนะนำที่ทุกท่านบอกมา เป็นคำแนะนำทีดีมากครับ ผมจะเอาไปปรับใช้ดู สำคัญอยู่ที่ใจ เราจะพร้อมทำสิ่งนั้นไหม

kittanai02
9th September 2012, 20:51
ออกกำลังกาย ครับ วิ่งเช้าเย็น แต่ไม่ต้องวิ่งเร็วมาก ถ้ารู้สึกเหนื่อยมากให้นั่งพักก่อนแล้วกลับมาวิ่งต่อ ควบคุมอาหาร ด้วยครับ พวกที่มีไขมันเยอะๆ ควรลดน้อยลงนะ

LookPhet
9th September 2012, 21:02
ผมก็อ้วนครับ สูง 176 หนัก 105 แล้ว T^T

ช่วงเช้า ผมกินข้าวปกติครับเพราะผมคิดว่าช่วงเช้าต้องการอาหารไปเลี้ยงสมองเลยกินแบบปกติไปครับ

ช่วงเที่ยงผมจะกิน ข้าวผัดกระเพรากับไก่ทอด หรือ ก๋วยเตี๋ยวครับ (หรือบ้างวันหิวจัดทั้ง 2 เลย = =)

ช่วงเย็นหลังเลิกเล่นผมเล่นบอลกับเพื่อนครับพอกลับบ้านก็กินข้าวอาบน้ำเล่นคอมครับ

อยากถามว่าผมควรปรับอะไรครับน้ำหนักถึงจะลดลง เพราะว่าผมก็ปรับแล้ว แต่ก่อนผมกินช่วงเที่ยง 2 จานทุกวัน กีฬาก็ไม่เล่น กลับบ้านเล่นเกมส์อย่างเดียว

รบกวนด้วยนะครับ *^*

ปล.จขกท.สู้ๆนะครับ ลดให้ได้ :D

Molotovskill
9th September 2012, 21:04
จากประสปการณ์ของผมเลยละกัน เมื่อต้นปีผมหนัก95 ผมเลยมีความคิดลดเลย ปรึกษาพี่ พี่ของผมมันเล่นกล้ามมันเลยควบคุมอาหารเป็นผมเลยไปถามมา
ได้ผลว่า มื้อเช้ากินอะไรก้ได้ กลางวันอะไรก็ได้ ส่้วนมื้อเย็นนั่นสำคัญยิ่ง งดกินเเป้ง ของทอดเช่น ข้าวพวกของทอดงด ผมเลยกินสุกี้ไส่อกไก่ เพราะอกไก่ไขมันน้อย วุ้นเส้นในสุกี้ไม่มีเเป้งเพราะวุุ้นเส้นทำจากถั่วงอกทำให้ สุกี้กินเเล้วสบายใจได้ไม่อ้วนเเน่นอน
ส่วนเมนูต่อมา ผักต้ม กับอกไก่ต้ม ผักที่ผมกินก็คือ บ็อคโคลี่กับเเครอทต้มเเล้วจิ้มกับซอสกิน กินเเล้วสบายใจเพราะไม่มีไขมันเเถมกินผักเเล้วถ่ายง่ายทำให้นํ้าหนักลดเร็วด้วย
นํ้าอัดลม ขนมห่อต่างๆงดนะครับ นานๆกินทีได้ จนถึงตอนนี้ผมหนัก74ละ หุ่นเริ่มดีละครับ อ่อผมสูง 178 น่ะมีปัญหาไรปรึกษาได้ยินดีครับให้กำลังใจลดนํ้าหนักครับ
พอผอมเเล้วรู้สึกทำอะไรก็มั่นใจ ดีกว่าเมื่อก่อนครับ :D

ปล.การกินสำคัญกว่าการออกกำลังกายนะครับเเต่ตอนไหนว่างๆก็ออกไปวิ่งสัก45นาทีขึ้นไปก็ดีละครับ

bighipyoza
9th September 2012, 21:09
เยี่ยมครับ ไปค้นหาตามเว็ป สู้ประสบการ์ณจริงของทุกคนไม่ได้ ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ให้ตัวผม และคนที่กำลังคิดอยากจะลดน้ำหนักด้วย ทุกคำแนะนำ เยี่ยมมากครับ

Molotovskill
9th September 2012, 21:12
ตอนนี้ผมก็ลดอยู่นะครับเป้าหมายคือ 65 :yes

binzilaza
9th September 2012, 22:05
กินให้น้อยใช้ให้เยอะ ;)

makoto49
10th September 2012, 20:41
http://www.youtube.com/watch?v=aLs9mMord34

แนะนำไปดูครับ ของพี่ จอน ไปดูครับ มี 1-11 แล้วตอนนี้ ช่วยได้นะ ^^

paozerza2010
10th September 2012, 21:28
http://www.youtube.com/watch?v=aLs9mMord34

แนะนำไปดูครับ ของพี่ จอน ไปดูครับ มี 1-11 แล้วตอนนี้ ช่วยได้นะ ^^

กำลังจะโพสเลยคลิปนี่เลยอิอิ โดนตัดหน้าซะก่อน

[A]Zrecycle
10th September 2012, 22:10
ลดแป้งครับ เช่นข้าว กินพวกผักให้มากๆ
แล้วก็ออกกำลังกาย ยกของหนักๆ วิ่ง อะไรประมาณนี้ครับ เหงื่อจะได้ออก

GHOSTRECON
10th September 2012, 22:11
เอาไปดูน้ะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=M6YTx0FB_kY&feature=autoplay&list=UUE_BN8AcapXjc70ClJj0nGA&playnext=1

Boomsk
10th September 2012, 22:16
ทำตามคำแนะนำของอาจารย์มาร์คได้ผลแน่นอนครับ ใช้ให้เยอะกว่าที่กินเข้าไป อย่ากินอาหารหลัง 5 โมง เพราะว่าอาหารมันจะไม่ย่อยจะสะสมเป็นไขมัน ยังไงก็เข้าไปถามที่แฟนเพจ

https://www.facebook.com/MakThaiTopFitness

HANG-ON
10th September 2012, 22:25
ลดอาหารการกืนก็ลดได้ทั้งน้ำหนักและลดรอบเอว ง่ายๆเลยครับ

อย่างแรกต้องงดการกินอาหารประเภททอด ปิ้ง ย่าง หรืออาหารพวกที่มีไขมันเยิ้มๆ อมน้ำมันยมๆ ต้องหลีกเลี่ยงให้ได้มากที่สุด ไม่กินเลยจะดีที่สุด!!!

แต่อาหารหลักก็ยังคงกินข้าวนะครับ กินกับอาหารประเภทต้ม ผัดผัก กินให้อิ่ม แต่ไม่ควรมากเกินไป หันมากินผักสด ผลไม้รสเปรี้ยวให้มากขึ้น...นี่คือขั้นตอนการจำกัดอาหาร

ต่อมา คือการควบคุมการกินอาหาร...ในช่วงที่อยากจะลดความอ้วนแบบจริงๆจังๆนะครับ ให้กินอาหารปริมาณเท่าเดิมไปก่อนประมาณ1อาทิตย์

หลังจากนั้นให้ลดปริมาณอาหารลงเรื่อยๆ วันละ 1/4 ก็กินแบบนี้ไปอีก1อาทิตย์ แล้วก็ลดลงอีกเป็น 2/4 แล้วก็ต้องกินอาหารในปริมาณนั้นให้เป็นนิสัยครับ

ถ้ากินไม่อิ่ม หาผลไม้ที่มีรสเปรี้ยว / รสหวานอ่อนๆไม่หวานจัด มากินซัก2-3ชิ้นแล้วดื่มน้ำตาม จะช่วยแก้หิวได้

ปล. ห้ามอดอาหารเด็ดขาด การอดอาหารแค่1มื้อ ทำให้ร่างกายสูญเสียการเผาผลาญไป50% ในแต่ละวัน ทำให้การกินครั้งต่อๆไปมีไขมันสะสมมากขึ้น

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านนะครับ ^_^

bighipyoza
11th September 2012, 09:34
ขอบคุณทุกท่านมากๆที่ให้คำแนะนำต่างๆนะครับ มีค่ามากทุกข้อมูล