PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำปรึกษา หน่อยคับ......เครียดมากๆ

songkingmc
10th September 2012, 10:55
เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมเสียบปลั๊ก คอม แล้วมันมีเสียง ไฟซ็อต (เหมือนจะเป็นตรง พาวเวอร์ซัพพลาย) ผมก็เลยรีบดึงปลั๊กออก
จากนั้นผมก็มานั่งทำใจ..ซักพัก T_T แล้วก็ลองเสียบปลั๊กอีกที แล้วลองเปิด คอมดู ปรากฏว่า เปิดไม่ออกคับ T_T
.....ผมจะถามว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้นอกจาก ซัพพลาย จะพังแล้ว hardware ส่วนอื่นจะพังด้วยหรือเปล่าคับ.....กัวจังเลย .....เครียดจนนอนไม่หลับเลยคับ :sweat:sweat

book0147
10th September 2012, 11:07
ดวงครับ ลองไปซื้อPSUตัวใหม่มาเปิดดูก่อน ถ้าเปิดได้ปกติไม่มีอะไรเสียก็โชดดีไป
เป็นไปได้ที่ HDDจะเสียมากที่สุด ว่าแต่ใช้ของยี่ห้อไรครับPSUน่ะ

songkingmc
10th September 2012, 11:09
เอ่อ....ผมจำไม่ได้คับว่ายี่ห้ออะไร....แต่ผมยังไม่ได้เปิดเครื่องนะคับ.....HDD จะมีโอกาสเสียจริงๆ เหรอคับ

book0147
10th September 2012, 11:12
ทั้งหมดในเคส HDDมันเสียง่ายสุดน่ะครับ โดนกระทบกระเทือนหน่อยเดียวก็เสียได้เลย
ลองเปลี่ยนPSUมาใส่ใหม่ดูครับ ถ้าไม่เสียก็โชดดีไป
ของผมเคยPSUระเบิดมาแล้ว เปลี่ยนใหม่ไม่มีอะไรเสียเลยโชดดีจริงๆ

songkingmc
10th September 2012, 11:15
ขอบคุณคับท่าน book0147.................................................สาธุ:sweat

chikuva
10th September 2012, 11:40
psu กลับบ้านเก่าแล้วมั้งครับ
ส่วนตัวอื่นที่น่าห่วงที่สุดคงจะเป็นบอร์ดละมั้งครับส่วน HDD น่าเราเพิ่งจะเสียบปลั๊ก HDD มันยังไม่หมุนด้วยซ้ำโอกาสเสียจึงน่าจะน้อยอยู่ครับ

songkingmc
10th September 2012, 12:06
ขอบคุณทั้งสองท่านคับ ตอนนี้ลองเช็คดูแล้ว...........นอกจาก PSU แล้วไม่มีอะไรเสียคับ:heat
แต่ต้องส่งเครม PSU ไป อีกนานกว่าจะได้คืน :sweat
พอดีกำลังคิดไว้ว่า สิ้นเดือนนี้จะประกอบคอมใหม่ ซักหน่อย
ไอ่เครื่องนี้มันคงน้อยใจ 555555.......ต้องอดใจหยุดเล่นเกมส์ไปชั้วคราว....(แค่คืนเดียวผมจะสิ้นใจแล้ว 5555):dash

bararasza
10th September 2012, 12:23
ผมเคยแค่เปิดๆเล่นอยู่ ควันฟุ้งออกมาจากพาวเวอร์เลยละ คะโม้ง ห้องเลย รมควัน แต่ไม่มีอะไรเสียเพราะ ตอนที่ควันโชยก็ยังเล่นได้อยู่ เลยชอตดาวจนเครื่องดับ 555ใจเย้น

mastercatnas
13th September 2012, 13:34
คงไม่ได้ทำความสะอาดนานแล้วมั้งครับ สมัยก่อนผมเปิดคอมโหลดบิต ครึ่งปีกว่าๆได้ เปิดทุดวัน วันสุดท้ายปิดคอมเปิดใหม่ อาการเดียวกันเลยครับ
สรุปคือขี้ฝุ่นเข้าไปเกาะตัวกันหนาเกินแล้วมันทำให้กระแสไฟมันไปลัดวงจรใน PSU ตอนนี้ช่องแรมผมพังไปแถวนึง ต้องซื้อเมนบอร์ดใหม่เลย :( เพราะไม่ชอบใช้ของพัง

แล้วก็มีการ์ดจอด้วย ตัวนี้เคยระเบิดไปอีกตัว เพราะขี้ฝุ่นไปเกาะเยอะเกินไป

เดี๋ยวนี้ผมใช้น้ำยาล้างแผงวงจร มาทำความสะอาดเดี๋ยวนี้ยังวิ่งดีอยู่ทำงานปรกติดี

USED_JKG
13th September 2012, 17:25
เสียบแล้วไฟแล่บที่จะพังมี2อย่างคือ
1. PSU
2. เมนบอร์ด

ส่วนสาเหตูที่ทำให้ HD พังง่ายคือ ไฟตก+ดับแล้วมาแบบกระทันหัน หรือไฟกระชาก

ส่วนที่จะเสียคือ
1. Winddows
2. HD

แยกแยะให้ถูกนะครับ จะได้สบายใจ

meltifilish
13th September 2012, 17:31
ท่านคร้าบ ผมก็เคยมีอาการแบบท่านเลย จนผมต้องไปซื้อเพาเวอร์ซัพพลายใหม่เลย

แต่พอเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย สรุปไปดูปลั๊ก มันเก่าเกิน พอเปลี่ยนปลั๊กเท่านั้นหละ

ป่ะโธ๊ ..... หาย :giveheart

แนะนำท่านลองไปดูที่ปลั๊กก่อนนะครับ มันมีรอยไหม้หรืออะไรบ้างหรือปล่าว

top_ac
14th September 2012, 15:28
ตัวอะไรเข้าไปเปล่า?