PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเกี่ยวกับเสียงระบบของ Windows ครับ

nodoka
12th September 2012, 19:03
ก่อนจะเป็นเครื่องค้างไปรอบนึงครับ หลังจากนั้นเสียงของระบบก็หายหมด เช่นพวกเสียงตอนเข้าวินโดวส์ เสียงตอน Error บลาๆ แต่ฟังเพลงดูหนังเล่นเกมแล้วมีเสียงตามปกติทุกอย่าง พอไปดูพวกลิสรายชื่อที่ให้ตั้งเสียงของระบบ ผมทดสอบดูแล้วทุกเสียงก็ยังมีอยู่ ลองลบแล้วลงไดรเวอร์เสียงใหม่ดูแล้ว เสียงกลับมาได้แปปนึง พอรีเครื่องเสียงก็หายไปอีก เหมือนระบบอะไรบางอย่างในเครื่องมันพังก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ใครพอจะมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นบ้างครับ ถ้าไม่มีจริงๆผมคงต้องใช้ทางเลือกสุดท้ายคือฟอร์แมตเครื่อง ไม่ก็ทนเล่นแบบนี้ไป

นอกจากนี้ยังมีปัญหาเครื่องบู๊ตโปรแกรมต่างๆช้าลง เช่นพวก MSN ที่ผมตั้งให้มันรันตอนเปิดเครื่องกว่าจะขึ้นก็รอประมาณ 5-10 นาที แต่ตรงนี้ผมไม่ซีเรียสมากเพราะผมรอได้

chikuva
12th September 2012, 19:43
ลองใช้ระบบ system restore กลับไปก่อนที่จะมีปัญหาดูก่อน
แต่ผมว่าตัววินโดวส์+HDD น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วนะครับ

nodoka
12th September 2012, 20:08
ลองใช้ระบบ system restore กลับไปก่อนที่จะมีปัญหาดูก่อน
แต่ผมว่าตัววินโดวส์+HDD น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วนะครับ

ผมปิด System Restore ไว้ครับ

แต่เอาจริงๆมันก็ยังใช้งานได้ปกติอยู่นะครับแต่ขาดเสียงของระบบบางเสียงไป พอทนๆได้