PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเรียนนิติอ่ะครับ (ผิดหมวดป่าวว่ะ)

jabbawockeez70
13th September 2012, 18:37
คือตอนีน้ผม ม.4 คิดๆไปถึงมหาลัย ผมอยากเรียนนิติอ่ะครับ

มันต้องเริ่มจากอะไร

ผมเป็นคนเรียนไม่ค่อยเก่งอ่ะครับ

ภาษา คำนวน ชีวะ เคมี ฟิสิก ผมไม่ได้เลยอ่ะ --"

ผมไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือด้วย -*-

อ่านทีไรหลับคาตลอด

แนะนำทีครับ หรือแนะนำคณะที่เหมาะสำหรับคนแบบผมหน่อย

อย่าไล่ผมไปขายถ่านนะ --" จริงจังนะครับ

ชอบแบบไหนละครับ แยกแยะให้ออกพิจารณาตนเอง แล้วตั้งจุดมุ่งหมายทีละขั้นตอนเลยครับ

เพราะเดี๋ยวนี้ผมสังเกตแต่ละคนเลือกคณะมักจะไม่ได้วางจุดมุ่งหมายตามขั้นตอนที่ตนเองวางไว้ คือหวังอยู่จุดเดียวคือต้องเข้าให้ได้

ส่วนตัวผมว่านิติศาสตร์เรียนค่อนข้างยากนะครับ ความรู้ต้องแน่นมาก อย่างท่านเรียนที่สายอาชีพจะเหมาะกว่านะ :sweat

ปล.แก้ชื่อกระทู้ให้สุภาพด้วยครับ

สายอาชีพที่ว่านิ คืออะไรครับ -*-

แก้แล้วนะครับ ไม่ได้กวนนะ 55555

ผมก็นิติครับ ปี3แล้ว เรียนรามครับ ไม่ได้ตั้งใจเรียนหรอกครับ ตอนแรกผมเรียน วิดวะไฟฟ้า แต่ไม่ไหวครับ เกลียดการคำนวณมาก เลยมานี่แทน

อย่างแรก ถ้าคุณความจำดีนะ เฉพาะเนื้อหาคุณอ่านรอบเดียวทุกวิชาก็โอเคแล้ว ยกเว้น บางอย่างต้องท่องจำเป็นมาตรา แบบเป๊ะๆทุกตัวอักษร

แต่ถ้าคุณความจำไม่ดีนะ คุณต้องขยันอ่านมากๆเลย แต่ปี1 นี่ชิวๆมากครับ อ่านผ่านๆก็ผ่านหมด

ปี2ขึ้นไปนี่ ก็ยากนะครับ แต่ก็ไม่ยากอย่างที่คิดกันไว้ (ถ้าไม่หวัง A หรือ G อะนะ)

ปล. ผมก็เหมือนท่านอะครับ ไม่ชอบอ่าน สมาธิสั้น อ่านแล้วหลับ แต่มันก็ต้องพยายามทำนะครับ แบ่งเวลาหน่อย

ผมเรียนด้วย ทำงานด้วย ก็ยังทำได้เลย (มันไม่มีทางเลือกละครับ เลือกเรียนแล้วต้องสู้ละ)

ส่วนท่าน ยัง ม4 ค่อยคิดละกันครับ ว่าจะมาทางนี้ไหม ยังอีกนานเหมือนกัน ที่จะพอรู้ตัวเอง

อ้าวเจอคนเหมือนแล้ว ไอ้หนังสือนิอ่านอ่ะอ่านได้ครับ แต่แบบมันต้องมีอารมอ่าน นานๆจะเป็นที แต่อ่านแล้วยิงยาวทั้งวัน

เฮ้อ ผมเริ่มกังวัลกับชีวิตตัวเองครับ เพื่อนๆทั้งหลายผม บางคนก็มีเมียได้ลูก2ล่ะ

คนที่รู้จักบางคนแบบก็จบแค่ม.6แล้วไม่มีคณะเรียนไม่มีงานทำ

อย่างน้อยผมก็ขอเรียนให้จบก่อนนะครับ ไม่ได้แข่งกับใครหรอก เรียนให้จบพอ งานไม่มีทำชั่งมัน มีแค่วุฒิก็พอใจแล้ว

Mr.UnHuMan
13th September 2012, 18:45
ผมเรียนนิติอยู่ปี 2 อยากบอกว่าถ้าขี้เกียจอ่านหนังสือ... อย่าเรียนเลยครับเสียเวลา

เพราะผมเห็นเพื่อนมันออกกลางเทอมไปหลายคนแล้ว วิชานี้จะต้องท่องต้องอ่าน คุณจะต้องอยู่กับประมวลกฎหมายที่มีเป็นพันมาตราไปตลอดชีวิตที่คุณเรียนนิติ

ปี 1 เขาจะให้เรียนพื้นฐานก่อนครับไม่ยากเท่าไร แต่ผมเรียนไม่เก่งก็รอดมาได้นะ แต่ต้องปรับตัวครับ

ไม่มีคณะไหนไม่อ่านแล้วเรียนรอดหรอกครับนอกจากสามารถจริงๆ

bulakorn123
13th September 2012, 18:51
ชอบแบบไหนละครับ แยกแยะให้ออกพิจารณาตนเอง แล้วตั้งจุดมุ่งหมายทีละขั้นตอนเลยครับ

เพราะเดี๋ยวนี้ผมสังเกตแต่ละคนเลือกคณะมักจะไม่ได้วางจุดมุ่งหมายตามขั้นตอนที่ตนเองวางไว้ คือหวังอยู่จุดเดียวคือต้องเข้าให้ได้

ส่วนตัวผมว่านิติศาสตร์เรียนค่อนข้างยากนะครับ ความรู้ต้องแน่นมาก อย่างท่านเรียนที่สายอาชีพจะเหมาะกว่านะ :sweat

ปล.แก้ชื่อกระทู้ให้สุภาพด้วยครับ

ballba
13th September 2012, 18:54
โครตยากกกกกกก

แล้วมีแต่ข้อสอบ ข้อเขียน

เวลาเขียน มาตรา ผิดนิดหน่อย ก็ตกแล้ว = =

ต้องขยันอ่านหนังสือให้มาก สายนี้ ไม่เน้น คำนวณครับ

เน้นการใช้ภาษา การอ่าน การทำความเข้าใจ

แต่ผมใจรักกฎหมาย

ก็ต้องตั้งใจ ถึงแม้จะไม่ชอบอ่าน แต่ก็ต้องสู้ต่อไป

JEIXB
13th September 2012, 19:09
ผมก็นิติครับ ปี3แล้ว เรียนรามครับ ไม่ได้ตั้งใจเรียนหรอกครับ ตอนแรกผมเรียน วิดวะไฟฟ้า แต่ไม่ไหวครับ เกลียดการคำนวณมาก เลยมานี่แทน

อย่างแรก ถ้าคุณความจำดีนะ เฉพาะเนื้อหาคุณอ่านรอบเดียวทุกวิชาก็โอเคแล้ว ยกเว้น บางอย่างต้องท่องจำเป็นมาตรา แบบเป๊ะๆทุกตัวอักษร

แต่ถ้าคุณความจำไม่ดีนะ คุณต้องขยันอ่านมากๆเลย แต่ปี1 นี่ชิวๆมากครับ อ่านผ่านๆก็ผ่านหมด

ปี2ขึ้นไปนี่ ก็ยากนะครับ แต่ก็ไม่ยากอย่างที่คิดกันไว้ (ถ้าไม่หวัง A หรือ G อะนะ)

ปล. ผมก็เหมือนท่านอะครับ ไม่ชอบอ่าน สมาธิสั้น อ่านแล้วหลับ แต่มันก็ต้องพยายามทำนะครับ แบ่งเวลาหน่อย

ผมเรียนด้วย ทำงานด้วย ก็ยังทำได้เลย (มันไม่มีทางเลือกละครับ เลือกเรียนแล้วต้องสู้ละ)

ส่วนท่าน ยัง ม4 ค่อยคิดละกันครับ ว่าจะมาทางนี้ไหม ยังอีกนานเหมือนกัน ที่จะพอรู้ตัวเอง