PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการเป็นแบบนี้ต้องแก้ยังไง

toeyzalnw
15th September 2012, 20:10
:ask the realtek network controller was not found if deep sleep mode is enabled please plug the cable

boye
15th September 2012, 20:13
cable เน็ตมีปัญหา

สายเน็ตมีปัญหา

รอเรปล่างช่วยตอบครับ

SuKy
15th September 2012, 22:58
เป็นที่การ์ด LAN ครับ ลองเช็คดูใน device manager ว่ามี driver อยู่รึเปล่า ถ้ามีเข้าไปเช็ค status ว่ามันขึ้น working properly รึเปล่า

toeyzalnw
15th September 2012, 23:10
ขอบคุณครับ

มันเกี่ยวกับฟ้าผ่าหรือเปล่า

เพราะหลังฟ้าผ่าเสร็จคอมมันค้างเลย

ZirusZa
15th September 2012, 23:18
ขอบคุณครับ

มันเกี่ยวกับฟ้าผ่าหรือเปล่า

เพราะหลังฟ้าผ่าเสร็จคอมมันค้างเลย

ถ้าคอมโดนฟ้าผ่า ป่านี้คอมท่านคงพังไปแล้วละ แต่ไม่แน่ว่า ตัวโมเด็ม/เร้าเตอร์ หรือเสาส่งสัญญาณ อาจเจ๋งชั่วคราวก็ได้ครับ แต่สายแลนไม่เป็นไรหรอกมั้ง

ยังไงก็ลองทำตามวิธีที่ ท่านอื่นแนะนำก่อนครับ เพราะผมก็มั่วไปเรื่อยๆ ฮ่าๆๆๆ ขำได้อีก :rofl

toeyzalnw
15th September 2012, 23:30
คือว่ามันต่อเน็ตไม่ได้เลยมันบอกว่าไม่มีไดร์เวอร์

เป็นตั้งแต่ไฟตก

toeyzalnw
15th September 2012, 23:37
เป็นที่การ์ด LAN ครับ ลองเช็คดูใน device manager ว่ามี driver อยู่รึเปล่า ถ้ามีเข้าไปเช็ค status ว่ามันขึ้น working properly รึเปล่า

ต้องทำยังไงครับ

SuKy
15th September 2012, 23:39
มันก็เป็นไปได้นะ เรื่องไฟตกไฟกระชาก ผมเคยถอดปลั๊ก switch ออกทีการ์ดแลนเสียเลย ซวยจริงๆ

ต้องทำยังไงครับ

ก็ลองลง driver ใหม่ดูครับ

toeyzalnw
15th September 2012, 23:42
มันก็เป็นไปได้นะ เรื่องไฟตกไฟกระชาก ผมเคยถอดปลั๊ก switch ออกทีการ์ดแลนเสียเลย ซวยจริงๆ

ก็ลองลง driver ใหม่ดูครับ

ลงแล้วครับ มันขึ้นthe realtek network controller was not found if deep sleep mode is enabled please plug the cable แบบนี้

pop99
16th September 2012, 00:18
ข้อสงสัย แลนออนบอร์ดอาจจะพังไปแล้วลงไดเวอร์ได้แต่ใช้งานไม่ได้

เคยเจอมาหลายเครื่อง มีแลนการ์ดแยกมาลองเสียบเทสดูก็แจ่มเลย

ปัจจุบันเครื่องที่ผมใช้อยู่ ก็ต้องใช้แลนแยก ที่บอร์ดเน่าไปแล้ว

แต่อาจไม่ใช่ก็ได้นะครับ ลองลบไดเวอร์เก่าทิ้งแล้วลองลงใหม่อีกรอบครับ

toeyzalnw
16th September 2012, 12:00
ขอบคุณทุกคำตอบ

เดี๋ยวต้องเอาไปช่อมแล้ว