PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณคิดยังไงกับ Black Mesa Source !!!

FighGod
16th September 2012, 15:48
หวัดดีดีครับวันนี้ผมจะมาพูดเรื่อง 'คุณคิดยังไงกับ Black Mesa Source !!!'
ซึ่งเกมพึ่งออก และผมได้ลองเล่นแล้วรู้สึกว่า
เกมภาพสวยกว่า HL2
ใครที่เคยเล่น HL1 อาจพาเพราะเขา remake มา
แลดบางช่วง
ข้อเสียที่ผมเจอ
บางด่านโหลดนานเสียเวลา
และคุณคิดยังไงกับเกม Black Mesa Source

This_is_urban
16th September 2012, 18:08
หุหุ สำหรับผมมันเยี่ยมมากเลย

map ทำมาได้ดี สมกับเป็นศูนย์วิจัยที่ยิ่งใหญ่อลังการ

AI ดูมีชีวิตชีวา นักวิทยาศาสตร์ต่างคนก็ต่างยุ่งกับหน้าที่ของตัวเอง พอถึงเหตุการณ์เลวร้าย ก็วิ่งกันให้เเพรดเลย
ส่วน Animation ยังคงมีบางส่วนที่บกพร่องคือ ตอนที่ หน่วยรักษาความปลอดภัยหยิบปืนนั้น ศอกทะลุตัว เเต่ก็ไม่เเคร์มันหรอก

Dialog ของเเต่ละตัวก็อยู่ในขั้นดี เเต่ นักวิทยาศาสตร์หญิงบ่นเยอะชิบ
พวก HECU นี่ก็จริงๆเล๊ย ไม่เเตกต่างอะไรจากเกม original มัน บ่นออกมาเป็นเสียงวิทยุ

ด้านกราฟฟิกก็ถือว่าปรับปรุงซะดีเชียว ใช้ Source engine 2007 เเต่ไปปรับเเต่งซะเหมือน source engine 2008(มีด้วยเหรอ!?)
มีระบบ physic ที่สุดยอด ชอบมากตอนของหรือสิ่งใดสิ่งนึ่งเเตกกระจาย มันสุดยอดมาก

ด้านเสียง เสียงสภาพเเวดล้อมสิ่งต่างๆ เข้ากับฉากได้ดีมาก
Soundtrack สุดยอดไปเลย ประทับใจมาก เข้ากับฉากได้ทุกฉากเลยทีเดียว

รวมๆเเล้ว เต็ม 10 ให้ 9 นะเนี่ย

เอาล่ะ ทีนี้ก็รอมันปล่อย ด่าน xen พอปล่อยด่าน xen ปุ๊บก็รอ Operation: Black mesa(oppossing force source) กับ Guard Duty(Blue Shift source) ต่อ

pone123
16th September 2012, 18:54
หุหุ สำหรับผมมันเยี่ยมมากเลย

map ทำมาได้ดี สมกับเป็นศูนย์วิจัยที่ยิ่งใหญ่อลังการ

AI ดูมีชีวิตชีวา นักวิทยาศาสตร์ต่างคนก็ต่างยุ่งกับหน้าที่ของตัวเอง พอถึงเหตุการณ์เลวร้าย ก็วิ่งกันให้เเพรดเลย
ส่วน Animation ยังคงมีบางส่วนที่บกพร่องคือ ตอนที่ หน่วยรักษาความปลอดภัยหยิบปืนนั้น ศอกทะลุตัว เเต่ก็ไม่เเคร์มันหรอก

Dialog ของเเต่ละตัวก็อยู่ในขั้นดี เเต่ นักวิทยาศาสตร์หญิงบ่นเยอะชิบ
พวก HECU นี่ก็จริงๆเล๊ย ไม่เเตกต่างอะไรจากเกม original มัน บ่นออกมาเป็นเสียงวิทยุ

ด้านกราฟฟิกก็ถือว่าปรับปรุงซะดีเชียว ใช้ Source engine 2007 เเต่ไปปรับเเต่งซะเหมือน source engine 2008(มีด้วยเหรอ!?)
มีระบบ physic ที่สุดยอด ชอบมากตอนของหรือสิ่งใดสิ่งนึ่งเเตกกระจาย มันสุดยอดมาก

ด้านเสียง เสียงสภาพเเวดล้อมสิ่งต่างๆ เข้ากับฉากได้ดีมาก
Soundtrack สุดยอดไปเลย ประทับใจมาก เข้ากับฉากได้ทุกฉากเลยทีเดียว

รวมๆเเล้ว เต็ม 10 ให้ 9 นะเนี่ย

เอาล่ะ ทีนี้ก็รอมันปล่อย ด่าน xen พอปล่อยด่าน xen ปุ๊บก็รอ Operation: Black mesa(oppossing force source) กับ Guard Duty(Blue Shift source) ต่อ

อ่า อย่าว่าผมเซาะกราวเลยนะครับ Operation: Black mesa กับ Guard Duty มันคืออะไรอ่ะ

porjetroe
16th September 2012, 18:54
ก็รู้สึกว่าดีกว่า Half life 1 นิดหน่อยครับ
บอทก็สามารถเอามาเป็นพวกด้วย (แนะนำให้ชวนพวกที่มีปืน ชีวิตคุณจะสะดวกสะบายขึ้น :o :o )
บาง MAP ปรับให้ง่ายขึ้น
ส่วนพวก Headcarp Zombie ก็เหมือนเดิม แต่มอนเตอร์บางตัวเก่งขึ้น
แต่รู้สึกพวกกระสุนปืน จะหายากกว่าเดิม
โดยรวมผมก็ว่าดีนะครับ แต่ไม่ถึงกับดีมาก เพราะยังมีบัคเล็กๆ น้อยๆ อยู่

This_is_urban
16th September 2012, 19:30
อ่า อย่าว่าผมเซาะกราวเลยนะครับ Operation: Black mesa กับ Guard Duty มันคืออะไรอ่ะ

เเง่มๆ Operation : Black Mesa ก็คือ Half Life Opposing Force ที่กำลัง Remake เเบบ black mesa source ไง เพียงเเค่เปลี่ยนชื่อให้มันฟังดูเจ๋งๆ
Guard Duty ก็ Half Life Blue shift ก็ทำเช่นเดียวกับ black mesa source

M40A3
16th September 2012, 19:38
ยามไม่มีวันตายครับ ถามบางช่วงของเกมส์โหลดค่องข้างนานเกินไป เพิ่มจำนวนศัตรู เปลี่ยน จุดเกิดศัตรู ที่เก็บอาวุร โดยรวม ก็ โอครับ

duchyzaza
16th September 2012, 19:51
สรุปว่า half life opposing force source กับ half life blue shift source อนาคตจะมีไหมครับ

กับระบบ Multiplayer กับ Co-op ?

Winters
17th September 2012, 05:03
ระบบ mp มีแน่นอนครับ

ผมอยากจะรู้จริงๆ valve เห็นความตั้งใจของแฟนๆเกมบ้างไหมอุตส่ารวมตัวกันทำ Mod เกมขึ้นมาใหม่
ไม่เห็นทำ HL ภาคต่อซะที หารู้ไม่คนทั้งโลกเขารอคอยฉากจบของ HL ที่กินเวลาหลายปีจริงๆ
สงสัยได้ดูหลานเล่นงะ - -

illusioncore
17th September 2012, 05:28
valve อายแล้วมั้ง กับ ยอดโหลดตอนนี้

ผมไม่สนหรอกว่ามันจะมีบัคหรือเปล่าผมสนแค่ว่าทีมนี้ทำงานออกมาได้ เยี้ยมมากๆ สร้างเกมใหม่เลยเหอะ -*-

FighGod
17th September 2012, 05:52
Operation Black Mesa (Opposing Force: Source) (http://www.moddb.com/mods/operation-black-mesa) Guard Duty (Blue Shift: Source) (http://www.moddb.com/mods/guardduty)
2 mod นี้น่าติดตาม

死者の人形。
17th September 2012, 05:54
มันทำให้น่าเล่นขึ้นมากๆเลย

bank43465
21st September 2012, 15:52
balck mesa source
จำชื่อเกมส์นี้ไว้แล้วรีบเล่นมันสนุกมาก
เรื่องภาพของเกมส์นี้ มันดีมากให้สีสวยสบายตาและเหมือนจริงพอได้
Grapic นี้เขาทำได้ดี ระบบphysic ที่สุดยอด สิ้นส่วนร่างกายนี้ทำดีมากกกกกหยิบขึ้นมายังได้ และการเคลื่อนไหวที่ไม่เป็นรองใคร
Sound ขอชื่นชม ให้เสียงเข้ากับฉาก และสนุก และให้อารมณ์มาก
AI ก็ดีอยู่แต่ละตัวต่างทำหน้าที่อย่างจริงจังมาก(เวลาจะคุยกับมัน มันก็บอกว่ายุ่ง ทั้งที่บ้างตัวไม่ได้ทำงานห่านอะไร มีกะจิตกะใจคุยกับเราหน่อยจะได้เหมือนจริง)
แต่เวลาเจออันตรายมันเหมือนคนจริงมากเวลามันกลัวก็ดูน่าสงสาร เวลาหนีเหมือนจริงสุดดดด แต่ขอให้นักวิทย์ช่วยทำประโยชน์ให้มากขึ้นหน่อยแค่เปิดประตูติดรหัสให้ คอให้มันเก็บอาวุธมาช่วย รปภ ยิงหน่อย
map นี่เขาทำมาดีมากเหมือนสถานที่ที่เป็นสถาบันวิจัยที่ทันสมัย แต่รถไฟขอให้มันไฮเทคขึ้นหน่อย
ตอนเล่นภาคแรกก็ดีแล้ว แต่พอมาเล่นเกมส์นี้ เล่นแทนภาคแรกต้นฉบับได้เลย
ถ้าให้คะแนนเต็ม 10 ผมให้ 9 เลย เพราะเกมส์นี้ดูโดยรวมแล้วดีมาก ทำ valve อาย เลย แฟนคลับทำดีกว่า