PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะทราบเรื่องโปรแกรมตัดต่อหนัง / VDO ในภาษาชาวบ้าน

benzsugi
17th September 2012, 03:33
ใครเป็นผู้เชี่ยวชาญด้าน Software บ้างเอ่ย ยกมือขึ้น จิ๊ก กริ๊ววววววว....!?!?!!! บ้าไปแล้ว อ่ะเข้าเรื่องเลยนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Software ตัดต่อหนังสักเท่าไหร่ผมอยากจะทราบว่า อันดับของ Software ตัดต่อนี้มีโปรแกรมอะไรบ้าง เพราะว่าตอนนี้ผมใช้ Ulead Studio 11 อยู่ล่ะผมได้ทำการตัดต่อไฟล์หนัง "AVI" หั่นเน่ะ คิดกันแล้วล่ะสิ(ไอนี่มันต้องจะตัดหนัง JAV ชิมิๆ) ตรงตามนั้นที่ท่านผู้อ่านคิด อุ ว่ะ ฮา ฮา ฮา ฮา เอิ่มมมม... คือผมแค่ว่าอยากจะตัดให้มันเหลือเนื้อที่น้อยลงไปอ่ะน่ะ เข้าใจกันนะๆ งบประมาณน้อย HardDisk เลยไม่เพิ่ม ตามนั้นคือผมจะตัดให้มันใช้ทรัพยากรให้น้อยลง ล่ะผมได้แปลงไฟล์ไปเป็น AVI ผมรอสักพัก โอ้วบ๊ะจ๊าววว มันอะไรกันเนี่ย แม้งเล่นแปลงตาม"วินาที"ของไฟล์หนังเลยถ้าหนังเรื่องนั้นมี 1 ชม. ก็นั่งรอไป 1ชม. ผมอยากจะทราบว่า โปรแกรมไหนที่ตัดต่อได้ดี และ แปลงไฟล์หนังได้เร็วอ่ะครับ

ปล.ขอบคุณมากที่นั่งอ่าน มันยาวเหลือเกิน ไม่รู้จะอธิบายอะไรเยอะๆ หิ หิ หิ :p

CrYzTeX
17th September 2012, 03:40
ปัญหาเกี่ยวกับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์, อุปกรณ์ทุกชนิด //อ่านรึเปล่า ตอนกดเข้ามาน่ะครับ

แปลงไฟล์เร็วโคตร ๆ คุณต้องไปซื้อ Core i7 + GTX680 มาใช้ครับ เร็วโคตร ๆ สมใจแน่ๆ

chikuva
17th September 2012, 06:59
ใครเป็นผู้เชี่ยวชาญด้าน Software บ้างเอ่ย ยกมือขึ้น จิ๊ก กริ๊ววววววว....!?!?!!! บ้าไปแล้ว อ่ะเข้าเรื่องเลยนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Software ตัดต่อหนังสักเท่าไหร่ผมอยากจะทราบว่า อันดับของ Software ตัดต่อนี้มีโปรแกรมอะไรบ้าง เพราะว่าตอนนี้ผมใช้ Ulead Studio 11 อยู่ล่ะผมได้ทำการตัดต่อไฟล์หนัง "AVI" หั่นเน่ะ คิดกันแล้วล่ะสิ(ไอนี่มันต้องจะตัดหนัง JAV ชิมิๆ) ตรงตามนั้นที่ท่านผู้อ่านคิด อุ ว่ะ ฮา ฮา ฮา ฮา เอิ่มมมม... คือผมแค่ว่าอยากจะตัดให้มันเหลือเนื้อที่น้อยลงไปอ่ะน่ะ เข้าใจกันนะๆ งบประมาณน้อย HardDisk เลยไม่เพิ่ม ตามนั้นคือผมจะตัดให้มันใช้ทรัพยากรให้น้อยลง ล่ะผมได้แปลงไฟล์ไปเป็น AVI ผมรอสักพัก โอ้วบ๊ะจ๊าววว มันอะไรกันเนี่ย แม้งเล่นแปลงตาม"วินาที"ของไฟล์หนังเลยถ้าหนังเรื่องนั้นมี 1 ชม. ก็นั่งรอไป 1ชม. ผมอยากจะทราบว่า โปรแกรมไหนที่ตัดต่อได้ดี และ แปลงไฟล์หนังได้เร็วอ่ะครับ

ปล.ขอบคุณมากที่นั่งอ่าน มันยาวเหลือเกิน ไม่รู้จะอธิบายอะไรเยอะๆ หิ หิ หิ :p

แค่ 1 ชั่วโมงเองจิ๊บๆ ผมเคยทำบางทีไฟล์แค่ 15 นาทีใช้เวลา 3 ชั่วโมงยังมี
มันขึ้นอยู่กับรูปแบบการเข้ารหัส อยากให้ไฟล์มีขนาดเล็กก็ต้องเข้ารหัส 2 รอบหรือ 2 pass มันก็จะใช้เวลานานถึง 2 เท่า แล้วก็เรื่องความละเอียด ยิ่งความละเอียดสูงๆก็ยิ่งต้องใช้เวลานานขึ้นไปอีก
ถามถึงโปรแกรมแต่ละโปรแกรมมันก้พอๆกันไม่ต่างกันเท่าไรเพียงแต่ cpu+vga ของท่านมันสนันบสนุนโปรแกรมไหนมันก็จะเร็วขึ้นมาอีกหน่อย

benzsugi
18th September 2012, 01:56
ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับผม

pop99
18th September 2012, 10:12
MPEG Video Wizard DVD ไปหาโหลดโปรแกรมนี้มา คุณภาพ แบบบ้านๆ

ตัดต่อแปลงได้ครบวงจร อยากได้ออกมาเร็วๆ ก็เซฟออกมาเป็นไฟล์ M4P คงพอเข้าใจนะครับ

วิธีใช้ ก็คลำๆเอานะครับ ไม่ยากหรอกถ้ามีพื้นฐานการใช้โปรแกรมตัดต่ออื่นมา :bye