PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยเลือกหน่อย iphone 4s กับ samsung Galaxy s III ว่าจะซื้อตัวไหนดี ?

zerokoza
17th September 2012, 19:39
...สวัสดีครับที่กรุณาเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ อาจจะตอบหรือไม่ก็ตาม.

คือตัวผมคิดว่าจะซื้อ iphone 4s หรือ Galaxy S III เเต่ลังเล เอาตัวไหนดี. ( ใครที่เเนะนำเอา iphone 5 ผมขอ bye เพราะดูเเล้วไม่ชอบเลย )

ผมจะลองเทียบตามความเข้าใจของผมเองน่ะ iphone 4s กับ Galaxy S III หน่ะ ใจจริงชอบ iphone 4s มากกว่าด้วยขนาดที่มันพอดีมือ เเต่ galaxy S III เเลจะใหญ่กว่ามืออีกหน่ะ ผมเลยไม่ค่อยจะชอบสักเท่าไหร่ เเต่ที่ชอบ iphone 4s ก็คือ ตัว ios เเละ Siri นี่ชอบมากเลย เเต่ galaxy S III มี S Voice เเต่ที่ดู ๆ มา Siri จะเหนือกว่าในการรับข้อมูลเสียงอย่างมาก ๆ ๆ ๆ ด้วยหล่ะ พูดถึงของดีของ galaxy S III ก็เนื่องจากเป็นตัว Android ก็เลยทำให้ใข้งานค้อนข้างง่ายเเล้วมีฟังชั่นเยอะกว่า เเละน้ำหนักเบากว่า อันนี้เท่าที่ผมรู้มาน่ะ

ปล. เเต่ก็ชอบ iphone 4s อยู่ดีอ่ะ ชอบตรง siri เเต่ถึง ios จะใช้ยากในเเรก ๆ ถ้าลองใช้เรื่อย ๆ จนชินรับลองสบายยยยยยย !! เเละ iphone 4s ยังเร็วกว่า galaxy S III อีกมั้งหน่ะ เเต่ในการทดลองดูระหว่าง Siri กับ S voice ผลออกมา Siri เหนือกว่า S voice เยอะเลยครับ :p

counter0015
17th September 2012, 19:46
มันก็ดีไปคนล่ะอย่างแหละครับ ผมใช้ iphone 3 และ 4

ผมเริ่มเบื่อ ios มากๆเลย ถ้าเป็นผมเอา s3 (ความเห็นส่วนตัวนะ)

boye
17th September 2012, 19:49
S3 เลยครับ
ถึงผมจะชอบ Apple แต่อยากให้คุณได้สิ่งที่ดีๆ

Hardcorewing
17th September 2012, 19:53
อยากเน้นของยี่ห้อก็ Apple เลยครับ ผู้นำ Smartphone ลูกเล่นจะเยอะกว่า

moonbriswam
17th September 2012, 19:57
เห็นบอกว่าชอบ 4s รอ iPhone 5 ดีกว่ามั้ยคับ รีบรึปล่าว

zerokoza
17th September 2012, 19:57
S3 เลยครับ
ถึงผมจะชอบ Apple แต่อยากให้คุณได้สิ่งที่ดีๆ

เอ๋อออออออออ....คือผมได้ข่าวมาว่า ตอนนี้คนที่ซื้อ Galaxy ตอนหลัง ๆ ไปพบปัญหามากครับเเล้วก็เจอเกี่ยวกับตัวเครื่อง มีคนเเจ้งศูนย์เยอะมาก ๆ ครับ เลยไม่มั่นใจเท่าไหร่ เด๋วขอคิดดูก่อนสิ้นเดือนนี้ผมจะไปถอยมาเเล้วหล่ะ

zerokoza
17th September 2012, 19:58
เห็นบอกว่าชอบ 4s รอ iPhone 5 ดีกว่ามั้ยคับ รีบรึปล่าว

( ไม่ชอบ iphone 5 ครับมันยาวไป 5 เเถว --* ขอ Bye ถึงมันจะเเรงกว่า 4s ถึง 2 เท่าก็เหอะ )

counter0015
17th September 2012, 20:05
คิดทำไหมมากครับ เอา 2 เครื่องเลยซิ ^^ อิอิ

®Th£ VÎŘuS™
17th September 2012, 20:09
ผมชอบ S3 นะ เชียร์ๆ เพราะเพื้อนผมไช้ ขนาด S2 **** ยัง สวยอะ จอสวยมาก [คิดเห็นส่วนตัว]

ChaninKung
17th September 2012, 20:17
ถ้าแรงกว่าก็S3ครับ (ถึงแม้ว่าเพื่อนผมจะเจอปัญหาเรื่องเครื่องอยู่ดีก็ติดๆดับๆเรื่อย)

คือแนะนำจริงๆรอS3ตัวแรม2GBเลยก็ดีครับ

แต่เน้นยี่ห้อก็Appleเลยครับ

satsawat7925
17th September 2012, 20:26
แล้วแต่คุณเลยครับ ถ้าเป็นผม 4s ครับ ถนัดมือถือง่าย

kantconner67
17th September 2012, 20:29
แล้วแต่ความชอบครับ ส่วนตัวเชีย S3 ขาดใจ

SemIFaIL
17th September 2012, 20:33
ถ้า 4s รอเล่น Xperia V ดีกว่านะ

Punch10sg
17th September 2012, 20:36
S3 ครับแต่ต้อง แก้ POWER PROFILE และ ลง CUSTOM ROM นะ ถ้าแบบจาก 0 ห่วย บรม

ปล.มีไรถามได้

http://upic.me/t/o4/2012-09-1720.40.31.png (http://upic.me/show/39263232)
http://upic.me/t/cm/2012-09-1517.42.10.png (http://upic.me/show/39263140)

m10621
17th September 2012, 20:37
S3 หารุ่น i9300 ครับ ผมใช้อยู่ ไม่มีปัญหาครับ

เท่าที่ติดตามข่าว ตัวมีปัญหาน่าจะ i9300T ครับ

Beam-GuitarPro
17th September 2012, 20:56
S3 ครับ เหตุผลก็ทั้งหมดที่หลายๆคนตอบมา แต่เสริมให้นิดนึง ถ้าจะซื้อจริงก็ถามคนขายก่อนว่าเครื่องอะ made in อะ ไรถ้าเขาไม่รู้ก็ไม่ต้องซื้อ ไปหาที่เขารู้แน่ๆว่าใช่
ที่ควรระวังคือ made in เวียดนาม เพราะมันกากมากๆ เอาเครื่องที่ทำจากจีนอะ ส่วนเกาหลี หายากมาก เรียกได้เป็นของแรร์

m10621
17th September 2012, 21:36
S3 ครับ เหตุผลก็ทั้งหมดที่หลายๆคนตอบมา แต่เสริมให้นิดนึง ถ้าจะซื้อจริงก็ถามคนขายก่อนว่าเครื่องอะ made in อะ ไรถ้าเขาไม่รู้ก็ไม่ต้องซื้อ ไปหาที่เขารู้แน่ๆว่าใช่
ที่ควรระวังคือ made in เวียดนาม เพราะมันกากมากๆ เอาเครื่องที่ทำจากจีนอะ ส่วนเกาหลี หายากมาก เรียกได้เป็นของแรร์

อันนี้ผมว่าไม่แน่เสมอไปนะครับ ไม่ว่าเครื่องที่ไหนก็ต้อง ผ่าน QC ของ SS แหละครับ แต่เครื่องที่มีปัญหามาก ก็พวกตัว T แหละครับ เป็นตัวที่ไปอัพ ให้ใช้ได้ดีกับ 3G บางค่ายครับ แต่สุดท้ายก้ไม่ดีอย่างที่คิดครับ

ปล.ผิดพลาดขออภัยนะครับ เป็นเรื่องที่ผมติดตามอ่านข่าวมาเอง ถ้าไม่ชัดเจน ขอคำแนะนำเพิ่มด้วยนะครับ

zerokoza
18th September 2012, 17:49
ต้นนี้ผมได้ข่าวว่า Samsung เขาส่ง Galaxy S V มาฆ่า iphone 5 เเล้วน่ะครับจะเปิดตัวต้นปีหน้าเเน่นอน

jonutty508
20th September 2012, 15:40
ผมว่า iphone5 ดีกว่า 4s นะครับ สำหรับผม ไม่แนะนำs3

ninwatza
20th September 2012, 23:24
จขกท ใจไปทาง Apple แล้ว เหมือนกับ ชอบ ของที่ยี่ห้อ ^^

เพื่อนผม มีIphone 5 เครื่อง ผมเล่นจนเบื่อล่ะ

ผมเชื่อได้เลยว่า คนที่ซื้อ Iphone คิดว่ามันเล่นได้ ทุกเกมส์ และ หรู 80% ของคนไทย

เป็นผมซื้อ S3 เพราะมันแรงกว่า แต่Apple OS เค้า เสถียรจึงทำให้ไม่กินทรัพยากรมากไงครับ

เพื่อ อนาคต ^^ S3 FOR Android 4.1

kowaot
21st September 2012, 11:32
^
^

ห๊ะ !! เพื่อนท่านมี I5 เลยหรอครับเนีั่ย - -- - - -

yoshi3416
21st September 2012, 11:46
เป็นผม ผมเลือก iPhone 4S ครับ ไม่ใหญ่เกินไป ผมเข้าใจนะว่า S3 มันแรง แต่ขนาดมันใหญ่เกินถือนี่ไม่ถนัดมือเลย

whiteking7
22nd September 2012, 21:49
จขกท ใจไปทาง Apple แล้ว เหมือนกับ ชอบ ของที่ยี่ห้อ ^^

เพื่อนผม มีIphone 5 เครื่อง ผมเล่นจนเบื่อล่ะ

ผมเชื่อได้เลยว่า คนที่ซื้อ Iphone คิดว่ามันเล่นได้ ทุกเกมส์ และ หรู 80% ของคนไทย

เป็นผมซื้อ S3 เพราะมันแรงกว่า แต่Apple OS เค้า เสถียรจึงทำให้ไม่กินทรัพยากรมากไงครับ

เพื่อ อนาคต ^^ S3 FOR Android 4.1

ถ้าเพื่อนท่านมี iPhone 5 ในประเทศไทยก็สุดยอดแล้วละครับ ท่านเขียนโพสต์นี้เมื่อวันที่ 20 ซึ่งวางขายเร็วสุดๆ วันที่21 lol
ประการที่สอง iPhone 5 ตอนนี้แรงที่สุดในสามโลกแล้วจ้า ว่างๆ ลองไปหาผลเทสเทียบๆ ดู
ไม่งั้นพวกแฟนบอยบางกลุ่มจะเอาข่าวเปิดตัวเครื่องใหม่มานัวแข่งเรอะ lol
สรุปแล้วไม่มีอะไรแรงที่สุดแบบจีรังยั่งยืนหรอกครับ พออีกค่ายแรง อีกค่ายก็แรงขึ้นมาบ้าง มันก็ไม่ยอมกันสักที

สรุปแล้ว "พอใจอะไรใช้อันนั้นอย่าไปตามมากอิเล็กทรอนิกส์น่ะ"

thotsawat555
22nd September 2012, 23:14
สำหรับผม ผมแทใจให้ S3 นะ

sorenzen
22nd September 2012, 23:23
อยู่ที่คุนจะเอาไปใช้งานอะไร แบบไหน นั้นแหละครับ เหมาะสมที่สุดแล้ว ^^

sorenzen
22nd September 2012, 23:25
ส่วนผม จะลองเลือก iphone ครับ เพราะ ผมยังไม่เคยได้สัมผัสมันเลยสักครั้ง Samsung ด้วย SONY ด้วย ไม่ได้ได้แตะ แตะแต่ Nokia 555+

SemIFaIL
23rd September 2012, 10:14

^
^

ห๊ะ !! เพื่อนท่านมี I5 เลยหรอครับเนีั่ย - -- - - -

ถ้าเพื่อนท่านมี iPhone 5 ในประเทศไทยก็สุดยอดแล้วละครับ ท่านเขียนโพสต์นี้เมื่อวันที่ 20 ซึ่งวางขายเร็วสุดๆ วันที่21 lol
ประการที่สอง iPhone 5 ตอนนี้แรงที่สุดในสามโลกแล้วจ้า ว่างๆ ลองไปหาผลเทสเทียบๆ ดู
ไม่งั้นพวกแฟนบอยบางกลุ่มจะเอาข่าวเปิดตัวเครื่องใหม่มานัวแข่งเรอะ lol
สรุปแล้วไม่มีอะไรแรงที่สุดแบบจีรังยั่งยืนหรอกครับ พออีกค่ายแรง อีกค่ายก็แรงขึ้นมาบ้าง มันก็ไม่ยอมกันสักที

สรุปแล้ว "พอใจอะไรใช้อันนั้นอย่าไปตามมากอิเล็กทรอนิกส์น่ะ"

คงจะหมายถึง IP 5 เครื่อง ไม่ใช่ I5 หรอกนะครับ

artloverr
23rd September 2012, 10:43
I4S (http://www.siamphone.com/spec/apple/iphone_4s.htm) สเปคกากกว่า แค่แรงนิดหน่อยกว่าเพราะ ระบบปฏิติบัติการสเถียรกว่า
S3 (http://www.siamphone.com/spec/samsung/galaxy_s_iii.htm) สเปคแรง แต่ผมว่าเรื่องสัมผัสลื่นๆ ยังไม่เท่า IOS(APPLE)

ถ้ายังไม่อยากเสียตังค์เยอะแนะให้รอIPod touch 5 (http://www.comfixclub.com/ipod-touch-%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88-%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2-ipod-touch-loop-ipod-touch-5g/)จอ 4 นิ้ว เท่า I5 ดีกว่าครับ แรงกว่า 4S แน่นอน มีหลายสีให้เลือกด้วย ชิบ A5 กล้อง 5 ล้าน auto focus และ led flash ถ่ายวิดีโอ Full hd 1080p กล้องหน้า 1.3 ล้าน ถ่ายวิดีโอ hd 720p
แต่เล่น 3G ไม่ได้นะครับแต่โทรไม่ได้แรงเท่าๆ I5 เลย Siri มีมาแน่นอนกับ Ipod touch 5 เพราะมันมากับ IOS6
มีสองความจุให้เลือกคือ 32 Gb 9,900.- 64 Gb 1,3500.- แล้วเงินเหลือไปซื้อ Samsung Hero เอาไว้โทรออกโทรเข้า คุ้มกว่าซื้อ 4s เยอะถ้าไม่กลัวเกะกะเรื่อง พก 2 เครื่อง

http://www.youtube.com/watch?v=-98C57m2Z8c&feature=player_embedded

kidsylenser
23rd September 2012, 11:19
Siri VS S Voice เท่าที่ผมมองดู Siri ประมวลผลเร็วมากแต่พลาด S Voice ช้าแต่ถูก

ตอนผมซื้อก็แบบนายนี่แหละ สรุปผมเอา 4S เพรามันพกง่ายแต่เอาจริง ๆ ผมชอบ S3 มากกว่าด้วย

vzb1150
24th September 2012, 09:16
จากที่ผมอ่านมานะ ใจของจขกข.เทไปให้ทางIPHONE 4S เกือบหมดใจแล้วเนี่ย == .. ผมว่ามันอยู่ที่คนชอบมากกว่านะ ส่วนผมใช S3 อยู่ครับตอนนี้ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยแอนดรอยด์ก็ใช่ว่าจะด้อยกว่าIOSนะครับ แค่ตามหลังเฉยๆ .. สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวของท่านเองแล้วแหละครับว่าใจจริงๆชอบสิ่งไหนมากกว่ากัน :)

deklnw2012
26th September 2012, 01:53
มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณมากกว่าครับ ว่าชอบแบบเรียบๆ หรูๆ สบายตาดี มีความสเถียรมากด้านของ OS ก็ต้องเลือก IP4S แต่ผมกลัวว่าตอนนี้ถ้าซื้อ 4s แล้วมีการเขียนโปรแกรมเอื้อให้กับ IP5 มากกว่า
Andriod มันเป็นระบบที่เปิดกว้างมากกว่า ส่วนมากเจอปัญหาพวก รวน ช้า หน่วง คือถ้าคุณไม่ซนจริงๆ ไม่ได้ใส่ใจกับมันจริงๆ ก็อย่าเลยครับ มีรอมมาใหม่แก้ปัญหา คุณไม่อัพมันก็ยังคงมีปัญหาอยู่ตรงนั้นไปเรื่อย ใช้งานเดิมๆผมไม่ค่อยแนะนำ
ตอนนี้ผมใช้ S2 อยู่ แต่มีแอพ หรือว่า ออปชั่นใหม่ๆที่เพิ่มเข้ามาใน S3 หรือ Note2 ก็มีคนพอตมาลงให้ การปรับแต่หน้าตาของมันไปได้เยอะมากๆ รอมของคนไทยก็มี เช่นพวก eRobot ซึ่งผมใช้อยู่ มีภาษาไทย ลูกเล่นที่มากกว่ารอมศูนย์ เรื่องความเสถียร
ของรอมโมนี่ก็ต้องติดตามไปเรื่อยๆ เขาก็ออกเวอร์ชั่นใหม่เข้ามาแก้ตลอดแหละ หรือการ Root เครื่อง คุณสามารถเล่นเกมด้วยโปรแกรม chainfire3d โดยเล่นเกมของโซน THD ได้ (nvidia tegra) ซึ่งบางเกมมีกราฟฟิกที่กั๊กไว้ มากกว่าของ IOS แล้วก็มีการ OC , Game CIH(เอาไว้โกงเงินได้แทบทุกเกม)
แต่ปัญหานึงเลยที่ผมไม่ชอบที่สุด คือเรื่องแอพ กับ เกมบนแอนดรอย์ ซึ่งมันออกมาช้ากว่า IOS มากๆ เนื่องจากความแตกต่างของด้าน Hardware ซึ่งมีหลากหลายอย่าง ซึ่งแต่ละอันมันใช้ด้วยกันไม่ได้ พวก GPU mail Powervr 9ล9
แต่ละเกมบนแอนดรอยกว่าจะลงก็ต้องใช้งานได้ทุกๆเครื่องก่อน ซึ่งแน่นอน Apple มีการจำกัด Hardware มาก โดยมีเครื่องที่ต้องทดสอบน้อย จึงมีมาลงก่อน
เรื่อง Siri กับ Svoice ตอนนี้ jelly bean ได้มี Google Now (หรือ Google Search )ธรรมดาของ jelly bean เนี่ยแหละครับ ลองดูในคลิปได้เลย

http://www.youtube.com/watch?v=kDsOtdRtG0Q
ตอนนี้ใน S2 มีคนทำ Google Now มาให้เล่นกันแล้ว แต่ว่า System Rom ผมเหลือน้อย รอผมลงรอมใหม่ก่อน! S3 รออัพ jelly bean ได้เล่นแน่นอน ตอนนี้สูสี Siri หรืออาจจะไวกว่าเล็กน้อย แต่รอ IOS6 ว่าจะปรับปรุง Siri ให้ดีกว่านี้ได้มากไหม
มันมีการอัพเดทเทคโนโลยีเพิ่มเข้ามาเรื่อยๆแหละครับ โดยเฉพาะ ตัวที่เป็น Google Nexus จะได้อัพยาวกว่าชาวบ้านเขา
ข้อเสียสุด Samsung ออกรุ่นบ่อยเหลือเกิน ตกรุ่นไวมากๆ S3 อย่างมากคงไม่ถึงปี
ผมไม่ขอเชียร์เข้าข้างไหนนะครับ ขึ้นอยู่ว่าคุณจะเลือกตามลักษณะการใช้งานแบบไหน ถ้าเป็นไปได้ก็ขอทั้งคู่เลย :dance