PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมชอบภาษาอังกฤษนะครับ

Winnejiro
17th September 2012, 21:07
สวัสดีครับทุกๆคน :bye
วันนี้ ผมมีเรื่องหนึ่งที่ผมอยากเล่าให้คุณฟังครับ

Okay ครับ!, ผมจะเริ่มเล่าเลยนะครับ:

ภาษาอังกฤษ คือหนึ่งในภาษาที่ผมชอบครับ
เพราะว่า ผมแค่ชอบละครับ :)

Ummm... ความจริงแล้ว...
ผมคิดว่า ผมคงจะไม่ได้มีเหตุผลแค่ "ชอบ" จริงๆหรอกครับ

คุณแม่ของผมบอกผมว่า:
ผมได้รู้จักภาษาอังกฤษ ตั้งแต่ผมเป็นเด็กๆแล้วละครับ
และผมก็ได้เรียนภาษานั้น เป็นภาษาแรกด้วยนะครับ :yes

ผมก็เลยคิดว่า...
นั้นคงจะเหตุผล ทำไมผมถึงชอบมีภาษาอังกฤษบนเกือบทุกๆอย่างที่ผมเป็นเจ้าของครับ :declare
(โดยเฉพาะบนคอมพิวเตอร์, เครื่องใช้ในบ้านสุดโปรดของผมครับ)

ใช่ครับ!, ผมชอบภาษาอังกฤษครับ :)
แต่ไม่ครับ, ภาษาอังกฤษของผมไม่แข็งแรงหรอกนะครับ :(

Oh! แน่นอนครับ!, ผมก็ชอบภาษาไทยด้วยละครับ

ผมก็เลยชอบพูดสำเนียนที่คนอื่นๆเรียกว่า "พูดแปลกๆ" นะครับ

Hahahahaha! :hehe

และสุดท้ายนี้, ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่คุณมาฟังผมเล่าเรื่องในวันนี้นะครับ :thank

nakiann123
17th September 2012, 21:09
ผมชอบภาษาไทยนี่แหละครับ

แต่บางคนเป็นคนไทยก็พูดภาษาไทยไม่รู้เรื่องนะครับ :sweat

duchyzaza
17th September 2012, 21:12

Wanatsawin
17th September 2012, 21:16
ผมชอบภาษาอังกฤษเหมือน จขกท ครับ
ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่เรียนแล้ววสนุกมาก มีคำศัพท์ให้น่าค้นหาเยอะแยะ
ยิ่งเป็นครูฝรั่งสอนแล้วสนุกดี และสุดท้ายสำคัญต่อการสื่อสารอย่างมากอีกด้วยครับ:victory

tff007
17th September 2012, 21:19
อะไรของนายหว่าาา 555555

Maxthon
17th September 2012, 21:22
ผมตกอังกฤษครับ

[A]Zrecycle
17th September 2012, 21:22
ผมก็ชอบนะครับ อังกฤษ ชอบมากกว่าไทยซะอีก
มันเหมือนกับว่า เวลาพูดภาษาอังกฤษแล้วมันแบบว่า หล่อว่ะ 55555+

คุณบอม
17th September 2012, 21:23
ผมก็ชอบครับ ชอบที่ตัวเองตอบได้คนเดียวในห้อง ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้ยากอะไร สรุป ห้องผมมันบ๊วยครับ 5555

tonthebg
17th September 2012, 21:24
ผม ก็ชอบครับ แล้ว ถนัดมาก

nan chao
17th September 2012, 21:33
ข้อดีของการเก่งภาษาอังกฤษคือทำให้ดูซีรี่ฝรั่งโดยไม่ต้องพึ่งซับห่วยๆจากค่ายแฟนซับ
และผมไม่รู้สึกเดือดร้อนซักนิดเวลาอนิเมะที่ผมชอบโดนค่ายไทยซื้อลิขสิทธิ์ไปเพราะผมดูแต่ซับอังกฤษเนี่ยแหละ(ออกเร็วกว่าด้วย)
ไว้ว่างๆจะฝึกภาษาญี่ปุ่นแล้วจะไล่ดูเมะดิบแบบไม่พึ่งซับเลย 5555

HANG-ON
17th September 2012, 23:10
ผมเองก็ชอบครับ ภาษาอังกฤษ ในข้อสอบผมทำคะแนนได้ดีเป็นอันดับต้นๆ แต่เวลาพูดจริงๆแล้ว

ผมแทบเอ่ยไม่ออกเลยครับ ฝรั่งพูดเร็วจี๊บหาย เวลาจะพูดก็กังวลว่าควรใช้ไวยากรณ์ไหนดี... และที่ได้เรียนเกี่ยวกับสำนวนอังกฤษ

เช่น What's he like?(เขาเป็นคนอย่างไร?) เป็นการถามความคิดเห็นอะไรเงี้ย มันยากมาก ต้องจำล้วนๆ มันต่างกับไวยากรณ์ที่ได้เรียนมา

แต่ถ้าตั้งใจจริงๆ ก็คงไม่มีภาษาไหนยากไปกว่าภาษาไทยแล้วครับ !!!

benzkungl
17th September 2012, 23:14
ผมชอบภาษาอังกฤษเเละผมก็ชอบการเล่าเรื่องของคุณด้วยครับ ขอบคุณครับ :bye

ViCtiM 2 Die 4™
17th September 2012, 23:29
(ของ)ผมไม่เล็กนะครับ

thaiemotion
17th September 2012, 23:48
ผมก็ชอบเรียนภาษาอังกฤษครับ
แต่ก่อนผมมีปมด้อยเรื่องภาษาอังกฤษครับเพราะแต่ก่อนผมได้เรียนโรงเรียนฟรีครับ
แล้วอาจารย์เขาก็ไม่ค่อยจะมาสอนบ้างไม่สอนบ้างครับผมก็เลยไม่รู้เรื่องเลย
จนประมาณ ป.5 ครับผมย้ายโรงเรียนไปเรียนที่เอกชนซึ่งมีแต่นักเรียนเก่งๆทั้งนั้นเลย
ผมก็อ่อนภาษาอังกฤษมาก เขียนคำว่า Thailand ยังไม่เป็นเลยตอนนั้น แต่ที่ทุกวันนี้ผมได้ภาษาอังกฤษ
สามารถเขียนออกอ่านได้ก็เพราะผมเล่น คอมพิวเตอร์,เกมส์,แล้วก็ดูหนังพากย์อังกฤษอ่านซับไทยเอา
ทำให้ผมเก่งภาษาอังกฤษขึ้นจากเมื่อก่อนมากๆครับ

moonbriswam
17th September 2012, 23:52
ผมชอบภาษาอังกฤษครับ แต่ก็ไม่แข็งแรงเหมือนกับ จขกท นั่นแหละครับ 55

auditionko
17th September 2012, 23:56
อืม.......แต่ผมว่าพิมพ์ไทยคำอังกฤษคำ แถมเฉพาะคำ อุทาน นี่มันแปลกๆนะเลิกเหอะ

คนตัวดำ
17th September 2012, 23:56
พิมได้น่าอ่านจริงๆครับ