PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเป็นคนนอนดึก ตื่นเช้า มีผลเสียไรไหมครับ

banklovefern
18th September 2012, 04:42
ผมเป็นคนนอนดึก ตื่นเช้า มีผลเสียไรไหมครับ

Indreamy_RT
18th September 2012, 10:25
แรกๆ อาจยังไม่เห็นผลอะไรมากคะ

แต่มันจะสะสมไปเรื่อยๆ เหมือนดอกเบี้ย และระเบิดเป็นโกโก้ครั้น =-=;

bigdog1995
18th September 2012, 10:37
ผมก็หลับดึก แต่ตื่นเช้าแบบอัตโนมัต ไม่มีทางจะหลับต่อได้เป็นอะไรไม่รู้ แต่ผลเสียตั้งแต่หลับดึกมา ไม่กี่เดือน สิวขึ้น เยอะมาก...

HOLOGRAM
18th September 2012, 12:42
ก็ถ้าวันปกตินะ ผมก็จะนอนประมาณ ตี1 นี่แหละ ตื่นอีกทีประมาณ 10-12น. โดยประมาณ อันนี้วันปกตินะ

ส่วนวันไปเรียน ก็นอนเหมือนเดิมครับ แต่ตื่นประมาณ 6.30น. มันก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะ แต่เดี๋ยวก็จะเป็น

OUTbreaK!!!
18th September 2012, 12:48
มีครับ คือ ง่วง!!

HANG-ON
18th September 2012, 22:09
เป็นแน่นอนครับ ต้องทำแบบระยะยาวถึงจะเห็นผล(อย่าทำเลยดีกว่า) วันธรรมดาต้องไปเรียนผมหลับเร็วสุด5ทุ่ม ช้าสุดๆก็ตี1.30

นอนอย่างงี้มาได้2ปีกว่าแล้ว แรกๆไม่มีอะไร พอช่วงนี้เริ่มรู้สึกตัวว่าจะปวดหัวปวดลูกตา ปวดแบบธรรมดาไม่ได้รุนแรง แต่พอได้หลับตาพักซัก1-2นาทีก็จะทุเลาลง

แม่ผมบอกว่า พักผ่อนไม่เพียงพอจะเป็นแบบนี้ เป็นการทรมานสมองตัวเอง ยิ่งทำมากๆอาจมีผลต่อระบบประสาทการรับรู้ของเราครับ เรื่องจริงนะครับ เป็นยากแต่เป็นแล้วร้ายแรงมาก

ขอบอกนะครับว่า สมองทำงานตามการหมุนของโลก เพราะฉะนั้นถึงคุณจะหลับดึกตอนนี้ แล้วคิดว่าว่างๆค่อยนอนทดแทนก็ได้...คุณคิดผิดครับ ;)

yuttipron
18th September 2012, 22:17
ผมก็หลับดึก แต่ตื่นเช้าแบบอัตโนมัต ไม่มีทางจะหลับต่อได้เป็นอะไรไม่รู้ แต่ผลเสียตั้งแต่หลับดึกมา ไม่กี่เดือน สิวขึ้น เยอะมาก...
สิงผมไม่มีนะ เเต่ความจำเริ่มมีปัญหาละตอนนี้เเละอื่นๆก็เหมือนคุณเลย

ksr_green
18th September 2012, 22:22
ผมก็นอนดึกเหมือนกันครับ ตี 1 ถึงได้นอน ตื่น 7 โมงเช้าทุกวัน

ส่วนผลคือ ทำให้หน้าโซมครับ

Nut_crazyboy
18th September 2012, 22:24
ผมมึนๆ นะ บางครั้งใครพูดอะไรฟังก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย เหมือนได้ยินแต่ไม่รู้เรื่อง มันเบลอๆ *0*

GD38
18th September 2012, 22:33
บ่ายๆไง กินอิ่มแอร์เย็นๆแล้วหลับเลย

benlockman
18th September 2012, 22:38
ผมก็นอนดึกเหมือนกันครับบางวันก็ไม่นอน มันก็จะเบลอๆ

เพราะสิ่งนี้
18th September 2012, 22:41
เป็น แรกๆอาจจะไม่เป็นไรสักพักจะเริ่มออกอาการสะสม

1.หัวมึนๆคิดไรไม่ออก หาวบ่อย เรียนแล้วจะหลับ
2.สิวขึ้น (ถ้านอนดึกๆแล้วไม่ล้างหน้าก่อนนอน)
3.ขอบตาดำเป็นแพนด้า
4.เสียบุคลิกอย่างแรง (เอาแต่หาวกะนอน)

xxxlnwjung1
18th September 2012, 22:47
เรื่องที่เป็นแน่นอนคือ

1.สมองจะเสื่อมไวกว่าเดิมครับ จะจำอะไรไม่ค่อยได้ มีความเสี่ยงเป็นโรคอัลไซเมอร์สูง
2.บางคนจะมีอาการแทรกซ้อน จากการพักผ่อนไม่เพียงพอ เช่น ตาแำ้พ้แสงหรือลมเข้าตานิดๆหน่ิอยๆก็น้ำตาไหล
3.แผลและอาการบาดเจ็บจะหายช้าเพราะดำเนินการซ่อมแซมร่างกายได้ไม่เต็มที่
4.อวัยวะในร่างกายจะอ่อนแรง ทำให้ใช้งานได้ไม่เต็มที่ เช่น กระเพราะปัสสาวะอ่อนแรง เวลาเยี่ยวก็จะเยี่ยวรวดเดียวไม่หมดต้องปิ๊ดๆ หลายๆรอบ

Wiz Khalifa
18th September 2012, 22:48
ผมหลับดึกจนเป็นนิสัยแล้วครับ ถ้าไม่ถึงเวลาหลับยังไงก็นอนไม่หลับอยู่ดี(พอจะเข้าใจในการพิมพ์นะครับ) คือตอนนี้ เห็นชัดๆ ขอบตาดำ และ สิว ขึ้น OMG!! เจอ แม่ทูนหัว ด่า แหลก :sweat

worakorn3
18th September 2012, 22:49
เอาแล้วๆ -*- ผมเริ่มส่ออาการเยอะแล้วด้วย จำอะไรไม่ค่อยจะได้ พูดเดี๋ยวๆก็ลืม :sweat

sanim
18th September 2012, 22:54
เป็นแน่นอนครับ ต้องทำแบบระยะยาวถึงจะเห็นผล(อย่าทำเลยดีกว่า) วันธรรมดาต้องไปเรียนผมหลับเร็วสุด5ทุ่ม ช้าสุดๆก็ตี1.30

นอนอย่างงี้มาได้2ปีกว่าแล้ว แรกๆไม่มีอะไร พอช่วงนี้เริ่มรู้สึกตัวว่าจะปวดหัวปวดลูกตา ปวดแบบธรรมดาไม่ได้รุนแรง แต่พอได้หลับตาพักซัก1-2นาทีก็จะทุเลาลง

แม่ผมบอกว่า พักผ่อนไม่เพียงพอจะเป็นแบบนี้ เป็นการทรมานสมองตัวเอง ยิ่งทำมากๆอาจมีผลต่อระบบประสาทการรับรู้ของเราครับ เรื่องจริงนะครับ เป็นยากแต่เป็นแล้วร้ายแรงมาก

ขอบอกนะครับว่า สมองทำงานตามการหมุนของโลก เพราะฉะนั้นถึงคุณจะหลับดึกตอนนี้ แล้วคิดว่าว่างๆค่อยนอนทดแทนก็ได้...คุณคิดผิดครับ ;)
น่าจะจริงอย่างที่คุณว่านะครับ ผมก็ว่าว่าง ๆ ค่อยหาเวลานอน งั้นผมคิดผิดสินะครับ:sweat

Shanbo
19th September 2012, 06:03
เคยเห็นหมีแพนด้าไหม อืม... นั่นแหละ

แล้วก็มันจะทำให้เสียสุขภาพจิตด้วยนะ เป็นไปได้ก็อย่านอนดึกมาก แต่ถ้านอนดึกก็ควรพักผ่อนให้เพียงพอนะ ^_^

double6
19th September 2012, 06:32
ผมก็เป็นครับตอนนี้ผมยังไม่ได้นอนเลย

มันจะไปง่วงนอนเอาแบบจริงๆจังๆประมาณ 10-12 แล้วก็จะกลายเป็นผีดูดเลยไปในที่สุด

ตื่นมาอีกทีก็ 6 โมงเย็น แล้วก็จะอยู่ยาวจนเช้า ไม่ไหวน่ะผมว่า

ผมกำลังหาวิธีแก้ปัญหาอยู่ คือถ้าไม่ได้นอนแล้วง่วงนอนตอนกลางวันห้ามนอนเด็ดขาด ไม่งั้นมันก็จะเป็นวนไปเรื่อยๆ ไม่นอนตอนดึกแต่มานอนตอนกลางวัน แล้วก้จะกลับไปกลับมาแบบนี้เรื่อยๆ

ผลเสียมีแน่ๆคือ กลางวันโคตรง่วง ถ้ามีเรียนหรือทำงานจะเป็นอะไรที่นรกมากๆ การนอนหลับไม่ตรงเวลาอาจจะทำให้หัวใจวายได้ (อ่านๆเจอประมาณว่าเลือดสูบฉีดไปเลี้ยงสมองไม่ทัน) น่าจะนะผมเคยได้ยินผ่านๆในทีวีเหมือนกัน

น่ากลัววุ้ย

BarE
19th September 2012, 15:23
นอนดึก เซ็กส์เสื่อมน่ะจ๊ะ

อ้างอิง (http://www.dmh.go.th/stydepression/news/view.asp?id=571)