PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับ Visual Basic หน่อยครับ <มือใหม่>

jackylucky
18th September 2012, 09:34
คือว่าเรามีปุ่มอยู่ปุ่มนึง แล้วพอกดปุ่มนั้นไป มันจะไปเปิดโปรแกรมที่เราต้องการให้เราอ่ะครับ ทำอย่างไร
เช่น
คลิกปุ่มนั้นแล้ว ก็เด้งไฟล์ excel ที่เราต้องการออกมา

ผมเคยใช้ shell แล้วครับ แต่ว่า ถ้าเครื่องอื่นโหลดมาอ่ะครับ ตำแหน่่งก็จะไม่ตรงกัน
เช่นของผมอยู่ที่
C:\program file\user\a\download\program1.exe

แต่ว่าบางทีคนโหลดไปอาจจะอยู่ที่
D:\download\program1.exe

ก็ได้อ่ะครับ

ผมก็เลยงงว่าจะใช้โค๊ดแบบไหนดี อันนี้มือใหม่จริงๆครับ ยังไม่รู้คำสั่งอะไรมากเลย

# ไม่ใช่ครับ ผมเข้าใจครับว่าพอทำโปรแกรมเสร็จแล้วจะรันโปรแกรมอย่างไร = ='
แต่ว่าหมายถึงโค๊ดในโปรแกรมอ่ะครับ จะเขียนยังไงให้พอคลิกปุ่มนี้ปุ๊ปแล้วจะเปิดไฟล์ที่เราต้องการออกมาให้อ่ะครับ
เช่นมีปุ่ม Run อยู่ ผมคลิกเข้าไป มันเปิดไฟล์มาให้เรา

แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมเปิดเครื่องตัวเองได้ แต่พอให้เพื่อนโหลดไป มันกลับไม่เปิดไฟล์นั้นให้ เพราะมันคนละที่อยู่กัน(มันจะมี USER อ่ะครับที่ไม่เหมือนกัน เช่นของผม C:\Users\A\... แต่ของเพื่อนผม
เวลาโหลดไป C:\User\B\... แล้วอาจจะไม่ได้เซฟไว้ที่ไดร์ฟ C ด้วย อาจจะเป็น D:\ เราจะเขียนยังไงดีครับ พอเข้าใจคำถามไหมครับ ถ้าไม่เข้าใจถามได้นะ = ='

อ้อ ไม่ใช่ไฟล์ที่เพื่อนจะเปิดไม่ได้โหลดไปด้วยนะครับ คือว่าอยู่ในโฟล์เดอร์เดียวกันครับ ยังไงดี = =' เช่นมีไฟล์ word อันนึงชื่อว่า FF แล้วโปรแกรมที่ผมจะเขียนมีหน้าที่เปิดไฟล์ FF ขึ้นมา
เวลาเพื่อนโหลดไปก็จะโหลดไปทั้ง 2 ตัวเลย ทั้งโปรแกรมที่ผมเขียน กับ FF
พอเปิดโปรแกรมที่ผมเขียนจะมีปุ่ม Start ให้กด พอกดไปปุ๊ป จะไปเปิดไฟล์ FF ขึ้นมา พอเปิดเสร็จแล้ว กดปุ่ม Exit โปรแกรมที่ผมเขียนจะถูกปิดลงไป ประมาณนี้อ่ะครับ แต่ไม่รู้โค๊ดว่าจะให้มันเปิดไฟล์ FF ออกมาได้ยังไง

bionicle99
18th September 2012, 10:56
^ ผมก็ไม่ทราบผมพึ่งเรียนแต่โค้คเลยกด F5 ทดสอบ ไม่รู้ว่าจะนำไปใช้งานยังไเหมือนกัน

ballpoi007
18th September 2012, 12:57
Visaul Basic ภาษาC อ่าหรอครับ- -*

เออ ผมแปลไม่ค่อยออกว่าจะยังไงแต่ที่พอเข้าใจคือเขียนโค๊ดเสร็จ

แล้วต้องการเปิด ก่อนอื่นเช็คความถูกต้องโดย การกดCompile แล้ว ถ้ามันถูก มันจะขึ้น Succees อะละ

ต่อด้วย การกดRun มันจะเป็นการเปิดโปรแกรม ถ้าหน้าจอโปรแกรมไม่ขึ้น

ไปกดที่ Windows>>> Output อะนะผมไม่ได้ศึกษา จำมาจากตอนเรียนม.6นี้ละ- -*

jackylucky
18th September 2012, 15:36
หมายถึงโค๊ดอ่ะครับ

jackylucky
20th September 2012, 09:17
ขอดันหน่อยนะครับ

jackylucky
20th September 2012, 11:08
รู้สึกว่าให้ใช้ .รึ/ อะไรสักอย่างนี่ละครับแล้วต่อด้วยชื่อโปรแกรมนะ หรือไฟล์ที่ต้องการจะเรียก
ลองแล้วมันไม่ได้อ่ะครับ T T

คือคำถามผมก็คือว่า...

จะเรียกไฟลืชื่อว่า FF อ่ะครับ แต่เราไม่รู้ว่ามันอยู่ไหน เพราะมันจะ"ไปเปิดที่เครื่องอื่นด้วย" จะเขียนโค๊ดว่าอย่างไรครับ ขอเป็นโค๊ดเลยครับ เพราะไม่มีความรู้พื้นฐานเลย

ไปเปิดเครื่องอื่นด้วยก็หมายความว่า ไปเปิดเครื่องไหนๆก็ได้อ่ะครับ เช่นเพื่อนผม เปิดไฟล์ที่ชื่อ FF ผ่านโปรแกรมนี้ได้ อีกคนนึงก็ทำได้ ไม่ใช่ว่าใช้ได้แค่เครื่องผมเครื่องเดียว...

เพราะอะไรถึงทำไมได้? ก็เพราะว่า"เราไม่รู้ว่าเขาเก็บไฟล์ไว้ที่ไหนไงครับ" :sweat

jackylucky
21st September 2012, 19:39
ขอดันหน่อยครับ . . .

restore
21st September 2012, 22:06
เคยเรียนแต่ vb 6.0 อ่ะ ไม่รู้แนวทางเดียวกันป่าว :sweat

jackylucky
23rd September 2012, 09:43
เคยเรียนแต่ vb 6.0 อ่ะ ไม่รู้แนวทางเดียวกันป่าว :sweat
น่าจะใช่ครับ เพราะมันเป็นภาษเดียวกัน

lion328
23rd September 2012, 13:27
Shell(My.Application.Info.DirectoryPath & "\FF.docx")

jackylucky
23rd September 2012, 16:42
Shell(My.Application.Info.DirectoryPath & "\FF.docx")

มันบอก File not found อ่ะครับ ขอโทษที ผมทำตรงไหนผิดหรือเปล่า = ='

คือผมสร้างปุ่มขึ้นมา แล้วเข้าไปเขียนโค๊ดในปุ่มนั้นโดยการก็อปโค๊ดมาวางทั้งดุ้นเลย แบบนี้ใช่หรือเปล่าครับ = ='