PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รู้จักความหวังกันไหมครับ?

Demonpoker
19th September 2012, 03:56
เนื่องจากมีโปรเจคบ้อบอคอแตก อะไรก็ไม่รู้ที่ผมมีเอี่ยวด้วย:sweat
อยากจะถามเป็นแบบสำรวจนะครับ ถามคนใน Jokergameth นี่ละ
เรื่องของ"ความหวัง"
เป็นโปรเจคจบครับ ขอความร่วมมือด้วย:yes:yes

:ask
ข้อ1 ความหวังในความเข้าใจของคุณ คืออะไร?
ข้อ2 ความหวังในชีวิตของคุณ คืออะไร?
บอกเพศและอายุ ด้วยครับ

biobobzaa
19th September 2012, 04:02
ความหวังก็คือสิ่งที่ใจเราปรารถนาให้มันเป็น/เกิดขึ้น ยกตัวอย่าง ช่วงสอบก็หวังว่าให้สอบผ่าน อะไรทำนองนี้อ่ะนะ คนเรามีความหวังได้ ไม่ใช่สิ่งที่ผิดแต่อย่างใด แต่ทว่าอย่าไปยึดติดกับความหวังมากนัก เพราะชีวิตนั้นไม่มีทางสมปรารถนาได้ทุกอย่าง บางครั้งอาจไม่เป็นไปตามที่เราหวังไว้ก็ได้ เราต้องเรียนรู้ถึงความผิดหวังที่อาจจะเกิดขึ้นกับตัวเราให้ได้ จำไว้ว่าเราต้องผ่านพ้นมันไปให้ได้ บางคนผิดหวังกับชีวิตถึงกับจมปรักอยู่กับเสียใจ หนักไปกว่านั้นอาจจะถึงขนาดคิดสั้นเลยก็มี คนทุกคนย่อมเคยผิดหวังกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะผิดหวังกับตัวเอง คนรอบข้างหรือใครก็ตาม และสิ่งที่ยากที่สุดก็คือเมื่อเราผิดหวังกับอะไรก็ตามแต่ เราจะทำอย่างไร เราจะลืมความเศร้าโศกเสียใจกับการผิดหวังนั้นได้อย่างไร เพราะความผิดหวังมันนำมาซึ่งความเศร้า ความเจ็บปวด... พอบรรยายมาถึงจุดนี้แล้ว... แล้ว... นึกถึง........อืมมมมม.........
ส่วนข้อ2ไม่ขอตอบนะ พอแค่นี้ดีกว่า

MilkyNaNa
19th September 2012, 04:20
ความหวังก็คือสิ่งที่ใจเราปรารถนาให้มันเป็น/เกิดขึ้น ยกตัวอย่าง ช่วงสอบก็หวังว่าให้สอบผ่าน อะไรทำนองนี้อ่ะนะ คนเรามีความหวังได้ ไม่ใช่สิ่งที่ผิดแต่อย่างใด แต่ทว่าอย่าไปยึดติดกับความหวังมากนัก เพราะชีวิตนั้นไม่มีทางสมปรารถนาได้ทุกอย่าง บางครั้งอาจไม่เป็นไปตามที่เราหวังไว้ก็ได้ เราต้องเรียนรู้ถึงความผิดหวังที่อาจจะเกิดขึ้นกับตัวเราให้ได้ จำไว้ว่าเราต้องผ่านพ้นมันไปให้ได้ บางคนผิดหวังกับชีวิตถึงกับจมปรักอยู่กับเสียใจ หนักไปกว่านั้นอาจจะถึงขนาดคิดสั้นเลยก็มี คนทุกคนย่อมเคยผิดหวังกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะผิดหวังกับตัวเอง คนรอบข้างหรือใครก็ตาม และสิ่งที่ยากที่สุดก็คือเมื่อเราผิดหวังกับอะไรก็ตามแต่ เราจะทำอย่างไร เราจะลืมความเศร้าโศกเสียใจกับการผิดหวังนั้นได้อย่างไร เพราะความผิดหวังมันนำมาซึ่งความเศร้า ความเจ็บปวด... พอบรรยายมาถึงจุดนี้แล้ว... แล้ว... นึกถึง........อืมมมมม.........
ส่วนข้อ2ไม่ขอตอบนะ พอแค่นี้ดีกว่า

ตามนั้น ความหวังก็คงหมายความว่าสิ่งที่เราอยากให้เป็นละมั้ง แต่ส่วนมากเราจะชอบหวังลมๆแล้งๆนะ เคยได้ยินคำนี้ป่าวล่ะ

NCIS{Fc}
19th September 2012, 05:06
1 ความหวังคือแรงจูงใจให้มีชีวิตต่อไป
2 ขอแค่มีคนที่รักและพร้อมจะอยู่กับเรา

ผม18 ชายครับ

Shanbo
19th September 2012, 05:30
สำหรับผม ความหวังเป็นสิ่งสำคัญที่สุดอย่างหนึ่งเลยทีเดียว บางครั้งถ้าไม่มีความหวังชีวิตก็ไม่สามารถเดินไปต่อได้

แต่ถ้าเราอยู่กับความหวังมากเกินไป มันก็อาจจะทำลายความกล้าของเราไป แล้วเราก็จะไม่สามารถผ่านพ้นอุปสรรคเหล่านั้นไปได้

และแน่นอนที่ความจริงที่ว่าทุกคนมีความหวังเพื่อวันข้างหน้าที่ดีกว่า แต่เมื่อใดที่เราผิดหวังกับความหวังเหล่านั้นแล้วล่ะก็ มันก็จะยิ่งเจ็บปวดกว่าตอนที่ไม่มีหวังอะไรเลย

เพราะฉะนั้น เราจงอยู่กับความเป็นจริง หวังในสิ่งที่ควรหวัง และยอมรับกับผลที่จะตามมาด้วยจิตใจที่กล้าหาญ"อย่าให้ความหวังมาทำลายความกล้าในตัวคุณ"

USED_JKG
19th September 2012, 07:49
ความหวังของผมมันเอาไว้สร้างกำลังใจ
ส่วนความฝันนั้นเอาไว้สร้างอนาคตครับ

2อย่างนั้นมันไม่เหือนกันแต่มันอยู่ควบคู่กันเสมอ

Maxthon
19th September 2012, 10:18
ความหวังสำหรับผมคือแรงจูงใจในการมีชีวิตอยู่ เพื่อทำสิ่งที่หวังให้สำเร็จ เหมือนจุดมุ่งหมายอย่างนึงน่ะแหละ ถ้าขาดมันไปก็ไม่รู้จะอยู่ไปเพื่อทำอะไร เช่น เราหวังว่าอนาคตเราต้องเป็นหมอ เราก็ตั้งใจเรียนเป็นหมอให้ได้

ความหวังของผม ผมอยากใช้ชีวิตอยู่กับคนที่ผมรักอย่างมีความสุข สร้างครอบครัวเล็กๆอบอุ่นอยู่ด้วยกัน ทำงานที่ผมชอบ สามารถดูแลลูกๆได้ นี่คือ1ในความหวังของผมครับ^^

Indreamy_RT
19th September 2012, 10:47
ความหวัง = แรงบันดานใจ แรงพลักดัน แรงจูงใจ ให้ดำเนินชีวิตต่อคะ ^^

ทำโปรเจคจบเครียดมากไปก็เท่านั้นคะ ปวดหัวป่าวๆ ยิ่งปวดหัว ยิ่งเครียด จะยิ่งทำให้งานออกมาไม่ดีนะคะ (ผ่านจุดนั้นมาแล้วก็เลยรู้)

เพศ ญ คะ แต่อายุ อย่ารู้เลยคะ แก่แล้ว ห้าห้า ^^

sattawat1979
19th September 2012, 11:06
เคยได้ยินมั๊ยว่า ''คนเราส่วนใหญ่มักผิดหวังอยู่บ่อยๆ'' นั่นก็เพราะว่าเขาตั้งความหวังไว้สูงเกินกว่าขีดความสามารถของตนเองนั่นเอง

ชีวิตคนเรามันไม่มีอะไรมากมายหรอกครับ แค่ทำมาหากิน หาเงินแล้วก็เอามากินมาใช้ แล้วก็แก่ตายไปในที่สุด ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืนหรอก

ส่วนตัวผมเองไม่มีความหวังอะไรหรอกครับ ขอแค่ทำงานหาเงินเลี้ยงตัวเอง และพ่อแม่ยามแก่ชราได้ มีบ้านอยู่ มีรถขับซักคัน เท่านี้ผมก็พอใจแล้ว...

คนเราตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้ซักอย่าง นอกจากบุญกับบาป ผมก็ไม่รู้จะไปขวนขวายอะไรให้มันมากมาย

เพราะยังไงสิ่งเหล่านั้น ไม่ว่าจะเป็น ลาภ ยศ สรรเสริญ ซักวันมันก็ต้องจากเราไปอยู่ดีไม่ช้าก็เร็ว

ถ้าหวังแล้วเป็นทุกข์ ผมขออยู่กับปัจจุบันอย่างมีความสุขดีกว่าครับ

ลืมบอกไป ผมอายุ 32 ปีนะครับ ผ่านร้อนผ่านหนาวมาได้เกือบครึ่งชีวิตแล้วล่ะ ^_^