PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอผิดหมวดน่ะครับ เกี่ยวกับ External

Ich_Liebe_Dich
19th September 2012, 15:01
คือโน๊ตบุ๊คผมมันเสีย เข้าวินโดวไม่ได้ แต่มันมีงาน เกมส์ เมะ ต่างๆ ที่ผมต้องเก็บอ่ะครับ อยากจะทราบว่า โปรแกรม Acronis ใช้กับ External HDD ได้ไหม?

ที่ผมมาตั้งหมวดนี้เพราะ ถ้าเ็ป็น หมวด IT problem อีกนานว่าจะมีคนมาตอบแล้ว ก้อาจจะไม่มีด้วย ขอโทษที่ผิดหมวดน่ะครับ:sweat

19th September 2012, 16:06
ดันครับ ช่วยหน่อยครับ ต้องใช้ด่วนครับ

gegamash
19th September 2012, 16:16
คุณก็ถอด hdd จากโน๊ตบุ๊ค แล้วไปหา box 2.5 ใส่ แล้วเอาไปเสียบเครื่อง pc แล้วก็ copy ข้อมูลที่ต้องการออกมาสิครับ ( อันนี้ในกรณีที่ ตัว hdd ไม่เสียนะครับ เสียที่ hardware ตัวอื่นของโน๊ตบุ๊ค)

Acronis ใช้กับ ex Hdd ได้ เสียบไปมันก็มองเห็นเป็นอีกไดรฟ์นึง

19th September 2012, 16:38
คุณก็ถอด hdd จากโน๊ตบุ๊ค แล้วไปหา box 2.5 ใส่ แล้วเอาไปเสียบเครื่อง pc แล้วก็ copy ข้อมูลที่ต้องการออกมาสิครับ ( อันนี้ในกรณีที่ ตัว hdd ไม่เสียนะครับ เสียที่ hardware ตัวอื่นของโน๊ตบุ๊ค)

Acronis ใช้กับ ex Hdd ได้ เสียบไปมันก็มองเห็นเป็นอีกไดรฟ์นึง

ถ้าHDD เสียอ่ะครับ จะทำอย่างไร พอจะซ่อมได้ไหมครับ?

gegamash
19th September 2012, 16:42
เปิดดูใน bios มันdetect เจอมั้ยครับ ถ้าเจอไม่หน้ามีปัญหาอะไรถ้าไม่เจอ ลองปรึกษา http://idrlab.com/ ดูถ้า hardware มันพังต้องให้มืออาชีพทำแล้วครับ

19th September 2012, 16:53
เปิดดูใน bios มันdetect เจอมั้ยครับ ถ้าเจอไม่หน้ามีปัญหาอะไรถ้าไม่เจอ ลองปรึกษา http://idrlab.com/ ดูถ้า hardware มันพังต้องให้มืออาชีพทำแล้วครับ

เช็คดูในbios อย่างไรครับ ?

gegamash
19th September 2012, 17:10
ที่ว่า hdd เสียนี่เปิดเครื่องมาแล้ว เห็น logo windows มั้ยครับ ถ้าเห็น hdd อาจจะไม่เสียแค่ windows เสีย วิธีแก้ก็ทำตาม rep 3 ที่ผมบอก

วิธีเช็คว่ามัน detect เจอไม่เจอก็เปิดเครื่อง F2 หรือ F11 หรือ delete แล้วแต่ว่า โน๊ตบุ๊คมันตั้งไว้ว่าปุ่มไหน ส่วนมากมันจะโชว์ประมาณ 3 วิ เวลาเปิดเครื่อง เข้าไปแล้วก็ลองมองหาหัวข้อ hdd ดูยุ่งยากมั้ยครับ แต่จริงๆแนะนำให้ลองทำตามวิธีแรกดีกว่า ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ หา box ไม่ได้ก็ต่อตรงกะ pc เลยก็ได้

hdd 2.5 Notebook รุ่นใหม่ต่อกะคอมได้แล้ว ทาง port sata

19th September 2012, 17:22
ที่ว่า hdd เสียนี่เปิดเครื่องมาแล้ว เห็น logo windows มั้ยครับ ถ้าเห็น hdd อาจจะไม่เสียแค่ windows เสีย วิธีแก้ก็ทำตาม rep 3 ที่ผมบอก

วิธีเช็คว่ามัน detect เจอไม่เจอก็เปิดเครื่อง F2 หรือ F11 หรือ delete แล้วแต่ว่า โน๊ตบุ๊คมันตั้งไว้ว่าปุ่มไหน ส่วนมากมันจะโชว์ประมาณ 3 วิ เวลาเปิดเครื่อง เข้าไปแล้วก็ลองมองหาหัวข้อ hdd ดูยุ่งยากมั้ยครับ แต่จริงๆแนะนำให้ลองทำตามวิธีแรกดีกว่า ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ หา box ไม่ได้ก็ต่อตรงกะ pc เลยก็ได้

hdd 2.5 Notebook รุ่นใหม่ต่อกะคอมได้แล้ว ทาง port sata

มันค้างตรง หน้า logo windows ครับ สักพัก จอฟ้า มันขึ้น Unmountable boot volume ครับ เงิบเลย

พอเช็คดูมันบอก
Testing Drive: 1
SMART Check: PASSED
Short DST: FAILED
อ่ะครับ

gegamash
19th September 2012, 19:31
ถ้าค้างตรงหน้า windows hdd ไม่น่าเสียครับ เอาไปต่อกับ Pc ดูครับ แล้วก็เลือกไฟล์ที่จะเก็บลง pc ก่อน ค่อยเอา hdd กลับมาใส่ nb แล้วformat ลงวินโดว์ใหม่