PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตอบปัญหาหน่อยครับ คอมเปิดไม่ติด ?

jokker606
19th September 2012, 19:28
คอมผมเปิดไม่ติดครับ คือดูที่บอร์ด ไฟบอร์ดมันไม่ติดเลยครับ เหมือนไฟไม่เข้าบอร์ด

อาการนี้ psu พังปล่าวครับ? หรือว่า บอร์ดพัง :dntknw

Bangzuzu
19th September 2012, 19:42
ก็ลองไม่ต้องต่อ PSU ดูสิครับถ้าไม่ติดอีก ก็อาจจะเป็นที่เพาเวอร์ซัพพลายก็ได้นะครับไม่ก็เป็นที่จะเมนบอร์ด

eyazawa2456
19th September 2012, 19:46
หรือจะลืมเสียบปลั๊ก :o

parkpoompb
19th September 2012, 19:47
ลองเปลี่ยน Powersupply ดูครับไฟมันอาจไม่พอ

gegamash
19th September 2012, 19:47
มีเครื่องอื่นในบ้านมั้ยถ้ามีก็ถอด psu ไปลองกับเครื่องอื่น ถ้าเครื่องอื่นติดก็ mainboard ไป ขั้นแรกลองขยับสายดูก่อน อ้ออีก อย่างบางที psu m/b ไม่เสีย สาย Ac เน่าก็ได้ ลองเอาสาย Ac จากจอต่อเข้า psu ดูก่อนก็ได้ จะได้ยังไม่ต้องแกะ psu หรือ m/b

pop99
19th September 2012, 19:56
เครื่องเงียบสนิทเลยแบบนี้ สงสัย ซัพลาย เน่าแล้วละครับ

ถ้ามีของใหม่เทส ก็เอามาลองเทสจุดนี้ก่อน :dntknw

jokker606
19th September 2012, 19:58
ลืมเสียบปลั๊กจริงด้วย เห้ย! บ้าละ พอดีมีเครื่องเดียวซะด้วยสิ

ถ้าเกิดไปซื้อ psu แต่จริงแล้วบอร์ดพัง งี้ซวยเลยสิครับ มีวิธีเช็ค psu ไหมครับ? นอกจากไปต่อเครื่องอื่น

pop99
19th September 2012, 20:08
ลืมเสียบปลั๊กจริงด้วย เห้ย! บ้าละ พอดีมีเครื่องเดียวซะด้วยสิ

ถ้าเกิดไปซื้อ psu แต่จริงแล้วบอร์ดพัง งี้ซวยเลยสิครับ มีวิธีเช็ค psu ไหมครับ? นอกจากไปต่อเครื่องอื่น

ก็ต้องหาอุปกรณ์มาลองเทสครับ ไปร้านช่างก็ต้องเริ่มจากนี้ ถ้าเช็คว่าสายต่อขั้วต่อไม่เป็นไร
ลองหาเทสกับเครี่องเพื่อนๆดูก่อน ก็ได้ครับ อาการเสียของคอมมันจะคล้ายๆกัน ต้องลองเทส

maruchik0
19th September 2012, 20:14
เปลี่ยน พาวเวอร์ซัพพาย เลยครับผมเคยทำร้านคอมเป็นบ่อยมากมันซ็อต

อยากได้ทนๆซื้อแบบ 80+ แบบวัตเต็มครับคุ้มแน่นอนไม่ต้องกลัวดับด้วย

pongtpongt
20th September 2012, 01:09
ยกไปให้ที่ร้านดูสิครับ เขาก็ทำเหมือนเรานี่แหละ แต่อุปกรณ์เขามีมาเปลี่ยนดูได้ว่าตัวไหนเสียครับ

gegamash
20th September 2012, 03:00
Rep 6 8 10 ดูเข้าท่าสุด ที่เหลือเด็กเห่อหมอย ไปฟังคนอื่นเค้าพูดมาไปอ่านมาจากที่อื่นประสบการณ์ไม่มี เวลาคนอื่นเค้าเดือดร้อนเค้ามาตั้งคำถามตอบให้ตรงประเด็นไม่รู้จริง ก็ไม่ต้องพูดไม่มีใครว่าอะไรหรอก

chikuva
20th September 2012, 06:49
มีหลายกรณีเหมือนกันครับแต่ส่วนใหญ่จะมองไปที่ psu เป็นอันดับต้นๆ รองลงมาก็ board ram
ที่ psu มันจะมีสวิทข้างหลัง ลองกดเปิดดูแล้วลองดูใหม่
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดู
ถ้าทำแล้วยังไม่ติดแนะนำส่งร้านนะครับ เพราะมีโอกาสที่บอกจะเสียได้เหมือนกัน
ส่วนเรื่องเช็ค psu มันแค่เช็คว่า psu ทำงานหรือไม่ไม่ได้เช็คว่า psu ทำงานได้ปรกติไหม