PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมเล่นเกมส์ไปเรื่อยๆแล้วมันกระตุกๆ

starwars001
19th September 2012, 23:18
คือแบบว่าตอนเล่นเกมส์ที่ต้องใช้กราฟฟิคสูงๆตอนแรกก็ลื่นดีพอผ่านไปซัก20นาทีแล้วมันค่อยกระตุกอ่าครับ

นี่สเปคคอม corei5 geforceGT540m ram4 เป็นโน๊ตบุ๊คนะครับ

kanoktuch2
19th September 2012, 23:38
ดูจากเสปคแล้วคงเป็น Notebook สินะครับ

คล้ายๆกับที่ผมเคยเจอ แต่ของผมจะเป็นแบบลื่นแล้วกระตุกแล้วก็กลับมาลื่นแล้วกลับมากระตุกสลับแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ปัญหารู้สึกจะมาจากตัว VGA ร้อนเกินไป ทำให้มันลด clock ตัวเองโดยอัตโนมัติเพื่อรักษาอุณภูมิครับ

วิธีแก้ของผมคือ งัดฝาล่าง Notebook แล้วเอา Cooler จ่อเลย ครับ พอผมทำแบบนี้อาการกระตุกหายไปเลยทีเดียว

Aequitas
19th September 2012, 23:40
notebook มันอาจจะระบายความร้อนไม่ดีครับ พอเครื่องร้อนก็จะทำงานแย่ลงจนกระตุกแบบนั้นแหล่ะ

แนะนำไปหาพวก cooler มาใช้ช่วยในการระบายความร้อนก็ได้ครับ ไม่ก็เปิดแอร์เล่นในห้องเอา

jackiiez
19th September 2012, 23:50
ความร้อนครับ ผมก็ 540m เหมือนกัน เป็นมาพักใหญ่ๆตอนนั้นเครื่องกากมาก จนอยากขว้างทิ้ง เล่น DotA ยังกระตุกเป็นพักๆ จะบ้าตาย

i5-2410m ram 8 gt540m 1gb เล่นดอทเอกระตุก บ้าไปแล้ว

สุดท้ายแสงสว่างอยู่ที่การเป่าฝุ่นครับ ผมส่งเครื่องเข้าศูนย์ บอกว่าต้องการให้ทำความสะอาดเครื่อง เป่าฝุ่น และแปะซิลิโคลน CPU ให้ใหม่

กลับมาอาการที่ว่านั้นหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ เพราะฉะนั้นยืนยันนอนยันว่าความร้อนแน่นอน เนื่องจากขี้ฝุ่นมันเข้าไปเกาะตัวพัดลม ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดีครับ เครื่องก้เลยร้อนจี๋

แล้วก้ลด clock อย่างที่ท่านเรพบนบอกแหล่ะครับ ทำให้มันจะกากอยุ่แปบนึง แล้วก้หาย

ตอนนี้ผมแบกค่าใช้จ่ายไม่ไหวครับเพราะหมดประกันศูนย์แล้ว ค่าเป่าฝุ่นให้ร้านที่ห้างทำให้ก็ 300 บาทไทย อาการออกทุกๆ 1-2 เดือน ก็เลยตัดใจครับแล้วเปลี่ยนมา แงะเครื่องแล้วเป่าฝุ่นเองแทน

ปรากฏว่าได้ผลดีเช่นกันครับ เลยทำทุกๆ 1-2 อาทิตย์ ลดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะเลยครับ

สรุป ความร้อนชัวร์ครับ ฟันธง :)

starwars001
20th September 2012, 02:23
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ แต่ผมไม่กล้าแกะเองนี่สิไม่ชำนาญ อิอิ สงสัยคงต้องเอาไปให้ร้านทำความสะอาดให้ หรือซื้อพัดลมมาเป่า -.-

Beam-GuitarPro
20th September 2012, 02:36
เออแปลกเนอะ ทำไมมันต้องเป็นการ์ดจอ 540M ด้วย เพราะผมก็ใช้อยู่ อาการเป็นแบบที่ จขกท บอกเลย แล้วผมก็เป่าฝุ่นแล้วก็ไม่หาย เท่าที่ผมวิเคราะห์มาความร้อนก็อาจจะเกี่ยวแต่ไม่น่าเกี่ยวมาก ไอที่เกี่ยวมากผมเดาว่าเป็นไดรเวอร์ควบคุมตัวการ์ดจอมากกว่า มันแสดงประสิทธิภาพการ์ดจอออกมาได้ไม่เต็มที่ เพราะผมลองเปรียบเทียบกะโน๊ตบุคของเพื่อนๆ (หลายเครื่องเลย) ก็มี 540M(2GB),610M,630M,650M เท่าที่ผมลองมาทั้งหมด คืออาการแบบกระตุกเป็นช่วงๆนั้นไม่มีเลย แม้กระทั้งเครื่องมันร้อนมากๆ มีอยู่เครื่องนึงร้อนถึง 90 องศา แต่มันก็ได้สบายมาก งงเลย น่าคิดดีประเด็นนี้ แต่ที่แน่ๆผมจะเปลี่ยนโน๊ตบุคใหม่ละ เซงกับตัวนี้จิงๆ ก็อย่างที่ว่าแหละ dota 1 ยังกระตุกเป็นระยะๆ มันแปลกไหมหละ ว่าจะจัด lenovo y580 (เป็นตัว GTX660M เล่น BF3 ปรับสุดลื่นหัวแตกอะ)