PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับร้านที่ขายแผ่นผี

harnibal409
20th September 2012, 18:52
ร้านที่ขายตามคลองถม เซียร์รังสิต พันธ์ทิพหรือตามข้างถนน
ร้านพวกนี้เขาขายแผ่นผีแต่ทำไมถึงไม่มีเจ้าหน้าที่มาตรวจหรือจับกุมบ้างหรือครับ
เห็นบ่อยเลยสงสัยอ่าครับ
แล้วถ้าผมจะไปเป็นพนักงานประจำร้านนี่จะได้เงินเดือนกี่บาทครับ(เห็นติดป้ายรับสมัคiแถวเซียร์รังสิตครับ)

ปล.ขอให้ตอบแบบแสดงความคิดเห็นนะครับ หวังว่าจะไม่ดราม่ากันนะครับโตๆกันแล้ว

ผู้ตรวจสอบ
20th September 2012, 18:53
จะตอบยังไงดีมันเป็นวัฏจักรที่มีมานานเเล้ว..

Aultaisen
20th September 2012, 18:54
หัวข้อชวนดราม่ามาเชียวนะ:sweat
แสดงความคิดเห็นได้ ถ้าเห็นว่าเริ่มไม่ปกติ ผมจะลบทันที
เตือนก่อนนะครับ

khate007
20th September 2012, 18:55
555 พูดได้ดีครับ ชอบๆ ^^

จะตอบยังไงดีมันเป็นวัฏจักรที่มีมานานเเล้ว..

sin1410
20th September 2012, 18:56
...ยังไงดีล่ะ จะว่ามันเหมือน CD เถื่อนก็ไม่ใช่ จะไม่เหมือนก็ไม่เชิง

HeLinHeaVx
20th September 2012, 18:56
ก็น้ะ มันมีการทำธุรกิจลับมานานแล้ว

LIVE
20th September 2012, 18:59
ผมไม่รู้อะ แต่ผมก็ซื้อมันนะ -*- มันถูกดี ของลิขสิทธิ์ ผมไม่มีเงินไปซื้อ

maxkungg704
20th September 2012, 19:06
สงสัยตำรวจเขาเหยื่อที่จะจับมั้งครับ ถ้าจะไปจับเรื่องลิขสิทธ์ ก็ต้องมีเจ้าที่ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายลิขสิทธ์นั่นๆไปด้วย

ต้องมีหมายศาล คงประมาณนี้แหละมั้ง มันยุ่งยากไงก็จะจับได้ที อย่างที่เซียรังสิตเงี่ย ใช่ว่าจะไม่จับเลยน่ะ

วันดีคืนดี มีข่าววงในหลุดมาว่าจะมาจับลิขสิทธ์ เท่านั้นแหละปิดกันแทบไม่ทัน

exodus
20th September 2012, 21:33
ตำรวจไม่ค่อยอยากยุ่งครับนอกเสียจากว่าเจ้าของลิขสิทธิ์จะแจ้งจับ แล้วแผ่นผีก็ต้องดูด้วยว่าแผ่นอะไร ถ้าเป็นแผ่นที่ต้นขั้วอิมพอร์ตมาพวกนั้นไม่มาไล่เบี้ยเอากับประเทศล้าหลังอย่างเราหรอกครับ นอกจากคนที่ละเมิดเป็นบริษัทใหญ่ๆที่มีปัญญาจ่ายค่าปรับ แต่ถ้าเป็นแผ่นที่มีตัวแทนจำหน่ายก็โดนได้ถ้าเขาคิดจะเล่นขึ้นมา สมัยก่อนกฏหมายด้านนี้ยังหละหลวมและคนยังไม่มีความรู้ด้านกฏหมายมากบรรดาตำรวจก็มักจะหาเศษหาเลยกับร้านพวกนี้ประจำ ที่เซียร์ก็ไม่ใช่ว่าไม่เคยโดนกวาดแต่เรื่องมันนานมากแล้ว เพราะกระบวนการทางกฏหมายมันรัดกุมขึ้น ส่วนใหญ่แล้วผู้เสียหายเค้าไม่ยอมแจ้งเองมากกว่าเพราะจับไปก็เท่านั้น จับยังไงคุณก็ไม่ถึงตัวใหญ่หรอกครับ จับไปก็ปรับเงินเข้าตำรวจเปล่าๆปลี้ คนขายโดนจ้างนอนคุกคืนสองคืนก็ออกมาขายใหม่ แถมไม่ได้กำไรเงินค่าจดลิขสิทธิ์อะไรหรอก นอกจากคุณจะสาวไส้วงการมิจฉาชีพเป็นเรื่องเป็นราว(แล้วมันขยายวงไปกว้างกว่าแค่ที่ไทยแน่นอน) แล้วตำรวจไทยก็นะ ถ้าไม่อัดฉีดงานก็ไม่เดิน ดีไม่ดีหมดเงินมากกว่าค่าใช้จ่ายในศาลซะอีก

ปล. ถามปัญหาเรื่องละเมิดฯ ในเว็บละเมิดฯ มันดูแปลกๆนะ แต่มองอีกมุมคนสมัยใหม่สนใจเรื่องกฏหมายมันก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีนะ
ปล2. ผมเคยข้องแวะวงการนักเลง-ใต้ดิน อยู่พักนึง ถึงได้รู้ว่าเงินมันสะพัดขนาดไหน คุณอาจจะคิดว่าเศษเงินนะ ไม่กี่บาทที่ซื้อแผ่น แต่มันไม่ต้องจ่ายภาษี ไม่ต้องจดทะเบียนร้านค้า ไม่ต้องจ่ายค่าซื้อลิขสิทธิ์จัดจำหน่าย กำไรเห็นๆ แล้วไม่ต้องทำตัวมีจริยธรรมทางการค้าคืนกำไรให้ลูกค้าด้วย ถ้าไม่ติดว่ามีแผ่นปั๊มเห่ยๆเป็นตัวซื้อขาย มันก็เหมือนกันปล้นเงินในกระเป๋าคุณดีๆนี่แหละ เพราะมันจะไม่มีอะไรย้อนกลับมาหาผู้ซื้ออีกเลยหลังจากควักเงินให้ไปแล้ว :p
ปล3. ทำงานเด็กขายแผ่นผีนี่เป็นประชากรชั้นเลวครับ ส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาพวกนี้จะถูกเอาไปทำเป็นหนังหน้าไฟก่อน ถ้ามีเรื่องคุมตัว ส่วนใหญ่พวกนี้จะถูกจ้างให้ไปนอนคุกเล่นแปบๆก่อน(ซึ่งเอาเข้าจริงๆมันก็แลกกับเงินไม่กี่บาทหรอก แต่เสียประวัติแน่นอน) รายได้ก็แล้วแต่สายว่ามาเฟียจ้าวไหนจะเลี้ยงเด็กเท่าไหร่ ประชากรชั้นรองคือพวกอยู่ตึกปั๊มแผ่นส่งคลัง ตำรวจชอบจับพวกนี้เหมือนกัน ไม่ต่างจากพวกแรกแต่มีภาษีดีกว่าในสายบังคับบัญชานะ ส่วนประชากรชั้นบนก็คือพวกติดต่อประสานงาน รับออเดอร์แต่ละจุด ส่งงานให้พวกเด็กปั๊มแผ่นอีกที พอได้แล้วก็เอาไปโยนให้เด็กขายแผ่นขาย

as17330d
20th September 2012, 21:38

เห็นด้วยครับ~

Scarlatto
20th September 2012, 21:54
ตำรวจไม่ค่อยอยากยุ่งครับนอกเสียจากว่าเจ้าของลิขสิทธิ์จะแจ้งจับ แล้วแผ่นผีก็ต้องดูด้วยว่าแผ่นอะไร ถ้าเป็นแผ่นที่ต้นขั้วอิมพอร์ตมาพวกนั้นไม่มาไล่เบี้ยเอากับประเทศล้าหลังอย่างเราหรอกครับ นอกจากคนที่ละเมิดเป็นบริษัทใหญ่ๆที่มีปัญญาจ่ายค่าปรับ แต่ถ้าเป็นแผ่นที่มีตัวแทนจำหน่ายก็โดนได้ถ้าเขาคิดจะเล่นขึ้นมา สมัยก่อนกฏหมายด้านนี้ยังหละหลวมและคนยังไม่มีความรู้ด้านกฏหมายมากบรรดาตำรวจก็มักจะหาเศษหาเลยกับร้านพวกนี้ประจำ ที่เซียร์ก็ไม่ใช่ว่าไม่เคยโดนกวาดแต่เรื่องมันนานมากแล้ว เพราะกระบวนการทางกฏหมายมันรัดกุมขึ้น ส่วนใหญ่แล้วผู้เสียหายเค้าไม่ยอมแจ้งเองมากกว่าเพราะจับไปก็เท่านั้น จับยังไงคุณก็ไม่ถึงตัวใหญ่หรอกครับ จับไปก็ปรับเงินเข้าตำรวจเปล่าๆปลี้ คนขายโดนจ้างนอนคุกคืนสองคืนก็ออกมาขายใหม่ แถมไม่ได้กำไรเงินค่าจดลิขสิทธิ์อะไรหรอก นอกจากคุณจะสาวไส้วงการมิจฉาชีพเป็นเรื่องเป็นราว(แล้วมันขยายวงไปกว้างกว่าแค่ที่ไทยแน่นอน) แล้วตำรวจไทยก็นะ ถ้าไม่อัดฉีดงานก็ไม่เดิน ดีไม่ดีหมดเงินมากกว่าค่าใช้จ่ายในศาลซะอีก

ปล. ถามปัญหาเรื่องละเมิดฯ ในเว็บละเมิดฯ มันดูแปลกๆนะ แต่มองอีกมุมคนสมัยใหม่สนใจเรื่องกฏหมายมันก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีนะ
ปล2. ผมเคยข้องแวะวงการนักเลง-ใต้ดิน อยู่พักนึง ถึงได้รู้ว่าเงินมันสะพัดขนาดไหน คุณอาจจะคิดว่าเศษเงินนะ ไม่กี่บาทที่ซื้อแผ่น แต่มันไม่ต้องจ่ายภาษี ไม่ต้องจดทะเบียนร้านค้า ไม่ต้องจ่ายค่าซื้อลิขสิทธิ์จัดจำหน่าย กำไรเห็นๆ แล้วไม่ต้องทำตัวมีจริยธรรมทางการค้าคืนกำไรให้ลูกค้าด้วย ถ้าไม่ติดว่ามีแผ่นปั๊มเห่ยๆเป็นตัวซื้อขาย มันก็เหมือนกันปล้นเงินในกระเป๋าคุณดีๆนี่แหละ เพราะมันจะไม่มีอะไรย้อนกลับมาหาผู้ซื้ออีกเลยหลังจากควักเงินให้ไปแล้ว :p
ปล3. ทำงานเด็กขายแผ่นผีนี่เป็นประชากรชั้นเลวครับ ส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาพวกนี้จะถูกเอาไปทำเป็นหนังหน้าไฟก่อน ถ้ามีเรื่องคุมตัว ส่วนใหญ่พวกนี้จะถูกจ้างให้ไปนอนคุกเล่นแปบๆก่อน(ซึ่งเอาเข้าจริงๆมันก็แลกกับเงินไม่กี่บาทหรอก แต่เสียประวัติแน่นอน) รายได้ก็แล้วแต่สายว่ามาเฟียจ้าวไหนจะเลี้ยงเด็กเท่าไหร่ ประชากรชั้นรองคือพวกอยู่ตึกปั๊มแผ่นส่งคลัง ตำรวจชอบจับพวกนี้เหมือนกัน ไม่ต่างจากพวกแรกแต่มีภาษีดีกว่าในสายบังคับบัญชานะ ส่วนประชากรชั้นบนก็คือพวกติดต่อประสานงาน รับออเดอร์แต่ละจุด ส่งงานให้พวกเด็กปั๊มแผ่นอีกที พอได้แล้วก็เอาไปโยนให้เด็กขายแผ่นขาย

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ อย่างที่คุณว่า ธรุกิจพวกนี้มันมีมานานแล้วละ ยากที่จะถอนรากถอนโคน ผลประโยชน์มันทับซ้อนกัน

gsp
20th September 2012, 22:05
ก็เหมือนเว็บนี้เเหละครับ gta ไม่ให้ลง download เเต่เกมส์อื่นลงได้
เเล้วเเต่อารมณ์ของเจ้าของการค้านั้นอะครับ

คุณบอม
20th September 2012, 22:10
ก็เหมือนเว็บนี้เเหละครับ gta ไม่ให้ลง download เเต่เกมส์อื่นลงได้
เเล้วเเต่อารมณ์ของเจ้าของการค้านั้นอะครับ
ที่เว็บนี่ไม่มีให้โหลด gta เพราะ ict เค้าแจ้งไปทาง admin ครับ ไม่งั้นก็ยังมีให้โหลดอยู่เป็นปกติ

gsp
20th September 2012, 22:16
ที่เว็บนี่ไม่มีให้โหลด gta เพราะ ict เค้าแจ้งไปทาง admin ครับ ไม่งั้นก็ยังมีให้โหลดอยู่เป็นปกติ
ก็เพราะอย่างนั้นไงครับ ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของเจ้าของทุนที่นำเกมส์มาขาย จะเเจ้งไอซีที มาเเบนไปก็ได้ หรือจะปล่อยไว้ก็ได้
ไม่งั้นเกมส์ทุกเกมส์ก็ลงไม่ได้เพราะโดนเขาห้ามลงครับ ผิดกฎหมาย
เเต่ก็อะนะ มันก็ไม่ร้ายเเรงนัก เเถวบ้านผมยังขายเเผ่นปั้มเลย

เพราะสิ่งนี้
20th September 2012, 22:17
สมัยก่อนตอนยังเล่นแผ่นผี ไปซื้อเกมส์ Crysis Warhead กำลังจะจ่ายตังยื่นไปแล้ว ตำรวจมาผลักมือผมแล้วบอกอย่าซื้อน้อง แล้วก็จับไป
วันถัดมา มาขายอีกและ ร้านตรงอัสสัมชันธนบุรี ม.เศรษฐกิจ คิดเอาเองนะครับ

sanim
20th September 2012, 22:20
GTA ก็ข่าวแล้วไงครับ นานแล้ว GTA เป็นใน 10 อันดับของเกมส์อันตราย แถมยังมี Resident evil 4 สุดโปรดของผมด้วย
(แต่ก็ยังเล่นอยู่ 555)

miyabijune
20th September 2012, 22:24
ตำรวจไทย คอมลูกที่บ้านยังใช่ windows ปลอมอยู่เลย จะเอาไรกับประเทศนี้ :stop

pakaannka
21st September 2012, 07:08
ตำรวจไทย คอมลูกที่บ้านยังใช่ windows ปลอมอยู่เลย จะเอาไรกับประเทศนี้ :stop

อย่าว่าเลยครับ โรงเรียน อื่น ยังวินโด ปลอมกันทั้งประเทศ

yedgudi
21st September 2012, 07:15
:dash:dash:dash

kidsylenser
21st September 2012, 07:18
ต้องมีคนแจ้งความแ้ล้วบันทึกเป็นหลักฐาน ตำรวจถึงจะไปจับครับ

ปล.ตำรวจก็ไม่ได้ขยันครับ

เพื่อนผมเคยทำได้เงินเป็นวัน ประมาณ 200+

CanDiiZ
21st September 2012, 07:22
ผมเคยเห็นนะ หลายที่เลย

เรื่องทำไมตำรวจไม่จับนี่ น่าจะส่วยแน่ๆล่ะ เพราะเวลาจะมีตำรวจมาลงจะมีคนเดินมาบอกก่อน ทุกร้านเลย

เพราะลักษณะการตั้งร้านมันดูกึ่งๆถาวร ไม่เหมือนพวกที่ขายแบบปูเสื่อ อันนั้นเถื่อน + ไม่จ่ายรายเดือน พอตำรวจมา พับเก็บวิ่งได้เลย

แต่ปกติพวก software + game มันต้องมีเจ้าทุกข์อ่ะ ถึงจะมาจับ

ส่วนเงินเดือนพนักงานขายรู้สึกที่เคยเห็นจะวันละ 250 - 300 ครับ (แต่บนห้างนี่ไม่รู้นะ)

maxkungg704
21st September 2012, 14:25
อย่าว่าเลยครับ โรงเรียน อื่น ยังวินโด ปลอมกันทั้งประเทศ

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลย ICT ก็ยังใช้วินโดปลอมเลย

/Me....เผ่น

exodus
21st September 2012, 14:43
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ อย่างที่คุณว่า ธรุกิจพวกนี้มันมีมานานแล้วละ ยากที่จะถอนรากถอนโคน ผลประโยชน์มันทับซ้อนกัน

ไม่ทับซ้อนครับ เดี๋ยวผมจะแยกทีละประเด็น
1. พวกนี้ไม่ต้องจ่ายส่วย เพราะตามหน้าที่แล้วตำรวจไม่มีสิทธิบุกจับ ค้น ใดๆทั้งสิ้นถ้าไม่มีหมายศาล ถึงจะเป็นอาชญากรรมเหมือนกันก็ตามที ตำรวจไม่ได้อะไรอยู่ดีครับ
2. ประชาชนได้ผลประโยชน์ไหม...ไม่เลย ผมว่าทุกคนรู้ต้นทุนแผ่นเปล่าราคาส่งเท่าไหร่ รู้ว่า source ที่ก๊อปมาหลายๆแหล่งก็หามาจากของฟรี ค่าใช้จ่ายในกรรมวิธีผลิตแผ่น ทั้งหมดไม่กี่สิบบาท โดยการผลิตก็ไม่ได้มี QC ไม่มีเลขล็อตอ้างอิง ไม่มีใบประกอบการค้าไว้ดำเนินคดีทางกฏหมายสำหรับผู้บริโภคเพราะไม่ได้จดทะเบียนการค้า รวมถึงไม่มีการคืนกำไรแก่สังคมด้วยประการทั้งปวง(เพราะไม่เสียภาษี) แล้วเงินของคุณไปอยู่ที่ไหน?

ผลประโยชน์จริงๆก็ไม่ได้ตกที่ใครหรอกครับ ตกที่เจ้าของกิจการนอกกฏหมายทั้งนั้น ไม่ทับซ้อนใคร ไม่ต้องมีส่วนแบ่งใดๆทั้งสิ้น พวกนี้ที่อยู่ได้ส่วนหนึ่งเพราะประชาชนอย่างเราๆนี่แหละไปซัพพอร์ต หรือไม่จริง? :victory

maxLiverpool
21st September 2012, 14:48

นี้แหละ คำตอบ ครับ !

Thecopytime
21st September 2012, 15:06
อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลย ICT ก็ยังใช้วินโดปลอมเลย

/Me....เผ่น

อย่าว่าแต่ในประเทศไทยเลย บริษัท microsoft ยังใช้วินโดปลอมเลย (อันนี้ไม่ใช่และ)

teaz-razin
21st September 2012, 15:14
ผมเคยทำนะคับ ถึงไปจับหลักฐานก็หายากคับ เปิดใจเลย เวลาลูกค้าสั่งเงี๊ย ต้องให้รอ 10-15นาที เพราะจะไปเอาแผ่นเกมจากแหล่งใกล้ๆมาอีกทีอะนะ 5555 บางร้านต้นทุนแค่แผ่น2แผ่น ไม่ถึง50บาทแต่ขายแผ่นละ300เงี๊ย

EviL ANgle
21st September 2012, 15:30
ไม่ทับซ้อนครับ เดี๋ยวผมจะแยกทีละประเด็น
1. พวกนี้ไม่ต้องจ่ายส่วย เพราะตามหน้าที่แล้วตำรวจไม่มีสิทธิบุกจับ ค้น ใดๆทั้งสิ้นถ้าไม่มีหมายศาล ถึงจะเป็นอาชญากรรมเหมือนกันก็ตามที ตำรวจไม่ได้อะไรอยู่ดีครับ
2. ประชาชนได้ผลประโยชน์ไหม...ไม่เลย ผมว่าทุกคนรู้ต้นทุนแผ่นเปล่าราคาส่งเท่าไหร่ รู้ว่า source ที่ก๊อปมาหลายๆแหล่งก็หามาจากของฟรี ค่าใช้จ่ายในกรรมวิธีผลิตแผ่น ทั้งหมดไม่กี่สิบบาท โดยการผลิตก็ไม่ได้มี QC ไม่มีเลขล็อตอ้างอิง ไม่มีใบประกอบการค้าไว้ดำเนินคดีทางกฏหมายสำหรับผู้บริโภคเพราะไม่ได้จดทะเบียนการค้า รวมถึงไม่มีการคืนกำไรแก่สังคมด้วยประการทั้งปวง(เพราะไม่เสียภาษี) แล้วเงินของคุณไปอยู่ที่ไหน?

ผลประโยชน์จริงๆก็ไม่ได้ตกที่ใครหรอกครับ ตกที่เจ้าของกิจการนอกกฏหมายทั้งนั้น ไม่ทับซ้อนใคร ไม่ต้องมีส่วนแบ่งใดๆทั้งสิ้น พวกนี้ที่อยู่ได้ส่วนหนึ่งเพราะประชาชนอย่างเราๆนี่แหละไปซัพพอร์ต หรือไม่จริง? :victory

ตรัส :cool:

คุณบอม
21st September 2012, 15:52
รร.ผม วินโด้แท้ทั้ง รร. ครับ ยกเว้น adobe ครับ มันแพงเกิน

zerohut
21st September 2012, 15:58
ผมเคยไปสะพานเหล็กครั้งนึง คนขายแผ่น****ใช้อวิชาซื้อ2 แถม 2 เพราะตำรวจกำลังมา :o
(พวกนี้สกิลหลบหลีกสูง)

jabbawockeez70
21st September 2012, 15:59
ตำรวจขี้เกียจมั้งครับ จับมอไซได้เยอะกว่ามาเดินจับพวกนี้ 55555+

act12348
21st September 2012, 16:05
ผมฮา เรป บน หวะ! :o

manU__gig
21st September 2012, 16:12
ผมฮา เรป บน หวะ! :o
ตามนั้น แต่ผมว่านะประเทศไทยมันไม่เคร่งเรื่องกฎอะไรมากดูใน รร ดิห้ามผมยาวยาวกันเป็นแถว

Mr.UnHuMan
21st September 2012, 17:50
ตำรวจยังซื้อแผ่นเถื่อนเลยครับ :dntknw