PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครรู้วิธีre bios เครื่องมั้ย

SemIFaIL
20th September 2012, 20:09
พอดีคอมบ้านผม bios มันรวนเลยต่อเน็ตไม่ได้ เมื่อราวๆเดือนก่อนมันก็เป็น
เลยไปศูนย์ให้ช่างเช็ค ปรากฏว่า bios รวน ช่างเลยบอกว่าต้อง re bios ใหม่
เลยใช้เน็ตตามปกติได้้แต่ว่าผมไม่รู้วิธี re

Ps. ขอบคุณทุกล่วงหน้าครับ

CrYzTeX
20th September 2012, 20:59
ถอดถ่าน Mainboard ครับ ถอดไว้ประมาณ 5-10นาที แล้วก็ใส่กลับเข้าไปใหม่

NeLian
20th September 2012, 22:16
flash bios เลย ไม่ก็มันจะมีเมนูให้เลือกกลับไปเป็นค่ามาตรฐานไม่ต้องไปถอนเดียวตั้งเวลาใหม่

armnaajaa
21st September 2012, 00:50
flash bios...ไปเลยคับเอาเวอร์ชันล่าสุดยัดไปเลย...แนะนำต้องชำนาญนะคับ...ไม่งั้นก็ช้างอะคับ
flash bios...น่าจะมีสองวิธีนะ....1จากแฟลสไดร์....2กับถอดลอมbiosมายัดลอมflash biosอันนี้ต้องมีเครื้องแฟสbiosนะคับ
ส่วนไดร์เวอใบออสให้ดาวโหลดจากเวบผู้ผลิตบอร์ดนะคับ
.....วิธี1ระวังตอนทำนะคับเครื้องดับกลางคันจบ
ตกภาษาไทยละคับผม