PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การ์ดจอ VGA เครื่องหมาย !

tachangz
21st September 2012, 18:19
ลงวินโดวใหม่ครับ windows xp sp3 โหลดมา ขั้นตอนการลงปกติดีครับ ลงเสร็จเรียบร้อย แต่พอไปดูใน Device manager แทป Other device >> vga controller vga compatible และ multimedia device มีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง ซึ่งลำโพงก็ไม่ดัง แต่ลองไปหาวิธีแก้มาแล้ว คือ โหลดไดรเวอร์เสียงมาลงก็เรียบร้อย แต่ตรง ไดรเวอร์การ์ดจอ ไม่สามารถดูได้ว่ามันเป็นของอะไรครับ ดูจากโปรแกรม CPU-Z แล้ว แต่มันไม่แสดงการ์ดจอเลยครับ ดูใน DirectX Diagnostic Toll (dxdiag) แทป Display มันก็ไม่แสดงการ์ดจอครับ ทีนี้จะโหลดไดรเวอร์การ์ดจอมาลงก็ไม่ได้ เพราะไม่รู้มันเป็นของยี่ห้อใหน รุ่นใหน เพื่อนๆ ชาวโจ๊กเกอร์พอมีวิธีช่วยก็แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

คุณบอม
21st September 2012, 21:46
ออนบอร์ดหรือป่าวครับ ถ้าออนบอร์ดต้องไป โหลดในเว็บของผู้ผลิต เมนบอร์ดที่ใช้อยู่ครับ
แต่ถ้าการ์ดจอ คุณพอจำได้ป่าวว่า ของ AMD(ATI) หรือ NVIDIA
ยังไงก็ช่วยบอกด้วยครับ ผมคิดว่าถ้าคุณรู้ส่วนนี้ผมก็พอจะช่วยได้

tachangz
21st September 2012, 22:02
ออนบอร์ดหรือป่าวครับ ถ้าออนบอร์ดต้องไป โหลดในเว็บของผู้ผลิต เมนบอร์ดที่ใช้อยู่ครับ
แต่ถ้าการ์ดจอ คุณพอจำได้ป่าวว่า ของ AMD(ATI) หรือ NVIDIA
ยังไงก็ช่วยบอกด้วยครับ ผมคิดว่าถ้าคุณรู้ส่วนนี้ผมก็พอจะช่วยได้
ออนบอร์ดครับ เครื่องแฟนน่ะ ไม่เคยแกะดูด้วยสิ แต่ที่เคยดูกับโปรแกรม CPU-Z มันน่าจะเป็นของ NVIDIA ไม่ก็ INTEL ครับ และไอที่ว่าให้ไปโหลดมันจะโหลดจากใหนครับ เพราะไม่รู้ว่ามันเป็นของยีห้อใหน ขอบคุณครับ

nutseed01
22nd September 2012, 01:48
mainboard ยี่ห้ออะไรครับ

CrYzTeX
22nd September 2012, 01:50
เอ๊า กระทู้ก่อนยังใช้ Windows 7 ดี ๆ อยู่ไม่ใช่เหรอ..

chikuva
22nd September 2012, 02:29
ลองดูสเปคตามนี้ครับ มันจะบอกรุ่นของบอร์ดด้วยครับ

bobo8045
22nd September 2012, 02:36
ลองหาแผ่น Auto Driver ของ WinXP มาค้นเครื่องดูครับ เผื่อบางทีอาจะไม่ต้องเจาะค้นมากให้วุ่นวายอะนะ ตามไปดูที่กระทู้นี้นะครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=122520&p=1472766#post1472766
(อยู่ประมาณหน้า 8 หวังว่า ลิงค์ ที่ผมเคยโพสไว้น่าจะยังไม่ตายนะ)

armnaajaa
22nd September 2012, 09:00
ออนบอร์ดครับ เครื่องแฟนน่ะ ไม่เคยแกะดูด้วยสิ แต่ที่เคยดูกับโปรแกรม CPU-Z มันน่าจะเป็นของ NVIDIA ไม่ก็ INTEL ครับ และไอที่ว่าให้ไปโหลดมันจะโหลดจากใหนครับ เพราะไม่รู้ว่ามันเป็นของยีห้อใหน ขอบคุณครับ
แกะเข้าไปดูเลยคับว่าชิบอะไรเป็น.sis...เวีย...หรือintel...แล้วดูบนชิบว่าเป็นรุ้นไหน...จากนั้นก็ตามคุนบอม...ไปเลย

york915
22nd September 2012, 09:16
จริงๆตรวจดูจาก GPU-Z ก็ได้นะครับถ้าออนก็ตรวจดูที่ CPU-Zตรง Mainboard ว่ารุ่นอะไร
แล้วมาบอกในนี้ก็ได้ครับจะได้ช่วยหากันได้

tachangz
22nd September 2012, 14:07
เอ๊า กระทู้ก่อนยังใช้ Windows 7 ดี ๆ อยู่ไม่ใช่เหรอ..
ขอบคุณครับ ของผมน่ะ วิน7 แต่เครื่องที่มีปัญหาเป็นเครื่องแฟนครับ ลงวินโดว์ใหม่ให้แฟนครับ เป็นแผ่นไรท์เอง ขอบคุณที่แวะมาดู หุหุ

tachangz
22nd September 2012, 14:08
ลองดูสเปคตามนี้ครับ มันจะบอกรุ่นของบอร์ดด้วยครับ
ตามใหนครับ งง ขอบคุณครับ

tachangz
22nd September 2012, 14:14
จริงๆตรวจดูจาก GPU-Z ก็ได้นะครับถ้าออนก็ตรวจดูที่ CPU-Zตรง Mainboard ว่ารุ่นอะไร
แล้วมาบอกในนี้ก็ได้ครับจะได้ช่วยหากันได้
แหะ ครับ ผมก็คิดว่ามันจะเจอนั่นล่ะ แต่มันไม่เจอครับ มันไม่แสดงทั้งในแทปของ mainboard และ แทป Graphics ขอบคุณครับ

tachangz
22nd September 2012, 14:59
เอาล่ะครับ ในแทป Mainboard มันบอกว่าเป็นของ Intel ครับ ไปลองโหลดมาลงละ แต่มันเกิดข้อผิดพลาด ประมาณว่า ซอร์ฟแวร์ที่ใช้ไม่สอดคล้องกับระบบอะไรซักอย่าง น่าจะเป็นวินโดวส์ แต่มันมีให้เลือกแค่นั้นนะ วินโดว xp อ่ะ ขอบคุณครับ

gegamash
22nd September 2012, 15:25
ลงซะ ftp://ftp.cpuid.com/cpu-z/cpu-z_1.61-setup-en.exe

แล้ว cap หน้า cpu-z มาดู 3 หน้า cpu mainboard graphic แล้วจะดูให้