PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โดด รด. ไป1 ทีแล้วเค้าให้ . . .

jeren
22nd September 2012, 20:26
วันนี้เค้าให้มาชดเชยอ่ะครับ แล้วผมไม่ได้ไป เพื่อนผมไปแล้วมันบอกว่า ครูฝึกบอกจะตัดขาด2ครั้ง

เท่ากับ ผมโดดไป 3 ครั้งผม ผมยังมีโอกาสได้เรียนอยู่ไหม๊เนี่ย

:sweat:sweat:sweat

-0- ช่างกล้า ผมยังไม่โดดเลย ผมก็ รด. ปี 1 เรียนเดือนเดียวจบ ^^ จบนานละผม

ผมหล่ะเครียดมากกลัวโดนเกณฑ์ทหาร :sweat:sweat

เออ เค้าเปลี่ยนใหม่แล้ว ห้าม ขาดเลย (ขายก็ต้องมาซ่อม) ให้ครบ 80 ชม. และห้าม ขาดเกิน 4 ครั้ง จะหมดสิทธิสอบ

แสดงว่าผมยังมีสิทธิ์ใช่ไหม๊ครับ แค่ต้องไปซ่อมเฉยๆ

ลำปางป่าวครับ ขาดที คะเเนน ลดฮวบเลยนะครับ ผม ปี 1 ยังไม่เคยขาดเลยอาทิตหน้า ก็วันสุดท้าย^^

เห้ยตาทิพย์ ผมลำปางครับ ปี 1 เสียวมากก

เรียนโรงเรียน? นายเรียนเช้าหรือบ่าย
(ถ้าเรียนเช้าชดบ่าย เรียนบ่ายชดเช้า)
ครูฝึกแล้วแต่หมวดของผมครูน้อยแกใจดี ผมก็ปี3ครับ

เค้าให้มาชดเชย 1 วันเต็มๆเลยครับ เช้ายันเย็น

โดด4 ครั้งคับ ถึงจะถือว่า ไม่มีสิทธิสอบเฉยๆคับ แต่โดด 3ครั้งนี้คง เหลือคะแนนน้อยล่ะละคับ ต้องทำคะแนน ทฤษฎี และปฎิบัติให้มากๆคับ

ปล.ศูนย์ที่ผมเรียนน่ะ แ่ต่กฏน่าจะเหมือนกันหมด

แสดงว่ายังรอด เย้ๆๆๆ

ขอแก้ไขข้อมูลหน่อยนะฮะ :rtfm

ปีนี้ รด. มีระบบใหม่ คือห้ามขาดเลย ถ้าขาดก็ต้องไปชด ถึงทุกคนจะเข้าใจว่า " ขาดได้ 4 ครั้ง " มันก็จริง

แต่นี่คือกรณีที่คุณขาดแล้ว 1. ไปชดเชย ( เรียนบ่ายชดเช้า เรียนเช้าชดบ่าย ) 2. ส่งใบแจ้งการขาดฝึก

แล้วผมอยากจะบอกว่า ปีนี้ ถึงคุณได้คะแนน 50% ก็ถือว่าตกนะครับ :(

เพราะ " ครึ่งนึง " เค้าตัดผ่านที่ คะแนน 60 % ครับผม ( ไม่แน่ใจระหว่าง 60 หรือ 70 นี่แหละ ) :heat

:ask อ้าว ละทีนี้ทำไมต้องไปชดด้วยล่ะ ? เรื่องใบขาดอีก ตั้งกะเรียนมาไม่เคยส่ง ไม่เห็นเป็นไรเลยใช่มั้ย?

:answer ปีนี้เป็นแน่ครับ เพราะทุกคนรู้มั้ยว่า เราขาด 1 ครั้ง = เสีย 30 คะแนน ( เห้ย 30 มาจากไหน ! :eek: )

30 คะแนนมาจาก

1. ใบแจ้งการขาดฝึก - ไม่ส่งตัด 15 คะแนน

2. ชดเชย - ไม่ชดก็ตัดอีก 15 คะแนน

เท่ากับว่า ถ้าคุณขาดแล้วไม่ส่งใบแจ้งการขาดฝึกแถมไม่ไปชดเชยอีก คะแนนจะหายไป 30 คะแนนเลยทีเดียว :sweat

ขอบ่นนิดนึงๆ

ทำไมต้องมาเปลี่ยนตอนตรูเรียนปีสุดท้ายด้วยฟร๊าาาาาาา ~ :(

ศูนย์ใหญ่ :shutup

เอิ่ม . . ล่อไป30 ซวยๆๆๆ ทำไงดีเนี่ย

khate007
22nd September 2012, 20:28
-0- ช่างกล้า ผมยังไม่โดดเลย ผมก็ รด. ปี 1 เรียนเดือนเดียวจบ ^^ จบนานละผม(หมายถึง จบปี 1 รด. นะครับ555 ปีหน้าต้องสอบเตรียมทหารให้ได้ :rofl)

MAMO_CHIIZ
22nd September 2012, 20:31
-0- ช่างกล้า ผมยังไม่โดดเลย ผมก็ รด. ปี 1 เรียนเดือนเดียวจบ ^^ จบนานละผม

เดือนเดียวจบนี่เรียนยังไงครับ เรียนมานานละไม่เคยเห็น อยากรู้มาก

khate007
22nd September 2012, 20:34
อ่อ ผมเรียน รด. ยุที่จังหวัด สมุทรสงครามครับ คือ เขาจะเรียนจันทร์ถึงศุกษ์ครับ เป็นเวลาเดือนนึง คือ 15วันแรกเรียนช่วงเช้า 15วันหลังเรียนช่วงบ่ายครับ ^^ เดือนเดียวก็จบครับ ไวมาก 555 (อ่อ หมายถึงจบปี 1 นะครับ 555)

เดือนเดียวจบนี่เรียนยังไงครับ เรียนมานานละไม่เคยเห็น อยากรู้มาก

gozzila887
22nd September 2012, 20:36
เออ เค้าเปลี่ยนใหม่แล้ว ห้าม ขาดเลย (ขายก็ต้องมาซ่อม) ให้ครบ 80 ชม. และห้าม ขาดเกิน 4 ครั้ง จะหมดสิทธิสอบ

Zpatan
22nd September 2012, 20:44
เดียวนี้เขาออกกฎแบบนี้แล้วหลอเนี้ย ตอนผมเรียนขาดได้แต่ห้ามเกิน4ครั้ง ตอนเรียนก็คิดว่าไม่อยากเป็นทหารเลยไปเรียน จบมาดันมาสอบติดนายสิบก็วนกลับมาเป็นทหารอยู่ดี ชีวิตเอาแน่เอานอนไม่ได้เลยจริงๆ

ViperXeon
22nd September 2012, 20:48
ลำปางป่าวครับ ขาดที คะเเนน ลดฮวบเลยนะครับ ผม ปี 1 ยังไม่เคยขาดเลยอาทิตหน้า ก็วันสุดท้าย^^

Prometheus
22nd September 2012, 21:06
แนะนำว่าอย่าโดดเลย ไม่คุ้มหรอกครับ ปี3เป็นอะไรที่สุดๆ ปี1,ปี2 จิ๊บๆไปเลย

samekubpom
22nd September 2012, 21:06
ขาดแล้วต้องไปเรียนชดเชยครับ ไม่เหมือนก่อนแล้วให้หยุดได้ 4 ครั้ง

ตอนนี้ผมเรียนทฤษฎีแล้วสบาย 555

vansunzazii
22nd September 2012, 21:15
เรียนโรงเรียน? นายเรียนเช้าหรือบ่าย
(ถ้าเรียนเช้าชดบ่าย เรียนบ่ายชดเช้า)
ครูฝึกแล้วแต่หมวดของผมครูน้อยแกใจดี ผมก็ปี3ครับ

devildark
22nd September 2012, 21:30
โดด4 ครั้งคับ ถึงจะถือว่า ไม่มีสิทธิสอบเฉยๆคับ แต่โดด 3ครั้งนี้คง เหลือคะแนนน้อยล่ะละคับ ต้องทำคะแนน ทฤษฎี และปฎิบัติให้มากๆคับ

ปล.ศูนย์ที่ผมเรียนน่ะ แ่ต่กฏน่าจะเหมือนกันหมด

BackKoMz-
22nd September 2012, 21:31
ของผมเมื่อปี 1 ขาดได้5ครั้ง แต่ตอนนั้นไม่ต้องซ่อมไรเลยสบายมากโดดกันครบ

แต่ตอนนี้ปี2 เหมือนกับที่เค้าว่ากัน ห้ามขาดถ้าขาด ก็ต้องซ่อมแล้วก็ห้ามขาดเกิน4ครั้ง งั้นตก

แหะๆๆ

Enozcinos
22nd September 2012, 21:33
เดี่ยวนี้ขาดไม่ได้ซะแล้ว โหดมาก - -" แต่ก่อนผมเรียน โดดได้4ครั้งถ้าเกิดนี้หมดสิทธิ์สอบใช้ครบตั้งแต่ 10ครั้งแรก 5555

sazaza11
22nd September 2012, 21:34
อยากเรียนแบบ 1 เดือนจบมั่งจัง

****ต้องเรียนทุกอาทิตย์ปิดเทอมต้องไปอีก

สาดๆๆๆ

T_T

SCP
22nd September 2012, 23:34
เเล้วโดดทำเพื่อ ???? =๐=

ไปซ่อมซะ 1 วันครึ่ง

pmpor
22nd September 2012, 23:42
รด.เค้าเอาไว้เป็นทหารนะครับ ไม่ใช่หนีทหาร

:yes

zipponeon
22nd September 2012, 23:46

ปีนี้ รด. มีระบบใหม่ คือห้ามขาดเลย ถ้าขาดก็ต้องไปชด ถึงทุกคนจะเข้าใจว่า " ขาดได้ 4 ครั้ง " มันก็จริง

แต่นี่คือกรณีที่คุณขาดแล้ว 1. ไปชดเชย ( เรียนบ่ายชดเช้า เรียนเช้าชดบ่าย ) 2. ส่งใบแจ้งการขาดฝึก

แล้วผมอยากจะบอกว่า ปีนี้ ถึงคุณได้คะแนน 50% ก็ถือว่าตกนะครับ :(

เพราะ " ครึ่งนึง " เค้าตัดผ่านที่ คะแนน 60 % ครับผม ( ไม่แน่ใจระหว่าง 60 หรือ 70 นี่แหละ ) :heat

:ask อ้าว ละทีนี้ทำไมต้องไปชดด้วยล่ะ ? เรื่องใบขาดอีก ตั้งกะเรียนมาไม่เคยส่ง ไม่เห็นเป็นไรเลยใช่มั้ย?

:answer ปีนี้เป็นแน่ครับ เพราะทุกคนรู้มั้ยว่า เราขาด 1 ครั้ง = เสีย 30 คะแนน ( เห้ย 30 มาจากไหน ! :eek: )

1. ใบแจ้งการขาดฝึก - ไม่ส่งตัด 15 คะแนน

2. ชดเชย - ไม่ชดก็ตัดอีก 15 คะแนน

เท่ากับว่า ถ้าคุณขาดแล้วไม่ส่งใบแจ้งการขาดฝึกแถมไม่ไปชดเชยอีก คะแนนจะหายไป 30 คะแนนเลยทีเดียว :sweat

ทำไมต้องมาเปลี่ยนตอนตรูเรียนปีสุดท้ายด้วยฟร๊าาาาาาา ~ :(

JEIXB
22nd September 2012, 23:58
ของผม ตอนปี1 ไม่เคยขาดเลยครับ พอปี2 กับปี3 ขาดราวๆปีละ 10 ครั้งได้

ซ่อม2-3ชั่วโมงจบ (ทำความสะอาดศุูนย์ฝีก)

แต่ไปเข้าค่ายครับ สนุกมากจริงๆ ได้อะไรดีๆเยอะ

pamzar5546
23rd September 2012, 14:11
ของผมได้ทหารจากศูนย์ฝึกเพชรบูรณ์ ค่อนข้างโหดครับ
ขาด 1 ครั้งต้องมาชดเชยเหมือนกัน แต่ที่จริงเค้าขู่ครับ มาเช็คชื่อแล้วปล่อย
แนะนำ อย่าโดด อย่าเครียด ไปชดเชยเหอะครับ เป็นประสบการณ์
ดีกว่าหมดสิทธิ์สอบ

FANG
23rd September 2012, 14:38
0 ฝึก ผมเขาบอก ว่า ถ้าขาดเกิน 3 หรือ 3 ครั้ง นะถือว่าโดนตัดสิทธิจากการเป็น นศท แล้วอะคับ ส่วนผมเรียน ไปได้ 7 วันผมออกเลย เนื่องด้วยไม่ไหว ตัวก็เล็กวิ่งไม่ค่อยทันคนอืนเขาเจอทำโทษบ่อยจัด เจอครูฝึกแกล้งบ่อยอืกตั้งหาก

แถมไม่ไหวเรื่องเงินที่ต้องเอาไปวัน 400-500/วัน ทั้งค่ากิน ค่าเดินทางด้วย รถจักยานยนต์ FINO ก็โครตกินนํ้ามัน เดินทางจากบ้านไป 0 ฝึกก็ตั้ง 10 กว่าโลแล้ว

tonthebg
23rd September 2012, 15:07
ท่าเรียน ที่ ศูนย์ ฝึก พูลเจริญ แล้วมาชดเชย เขาบอก จะได้ไป ชดเชยกับ กองร้อย จู่โจมพิเศษ <<< (น่าภูมิใจ เนอะ) พลางกลางคืนทั้งหน้าเปียกครึ่ง ตัว

madworld567
23rd September 2012, 15:12
ฝึกศูนย์ไหนละครับ?

codivine
23rd September 2012, 15:17
ผมว่าครูฝึกแค่ขู่อ่ะ

ballpoi007
23rd September 2012, 15:19
ผม ร.ด.ปี 3 ขาดไป 3ครั้ง

ให้ฟรี1 ครั้งตอนไป ราบ11 แล้วสัปดาห์ที่แล้วปรากฏว่ามีการทำ นำปลด รอบสองอะนะ

แล้วผมไปทำ ทหารเขาก็บอก เห้ยพวก***มีใครจะชดมังผมบอกผม แล้วเขาบอก***นำปลดเปล่า

ผมบอกนำครับ งั้นดิ***เซ็นชื่อ แล้วไปทำนำปลด สรุปคือไม่ต้องฝึกชดเชย เอาเวลาไปนำปลดแทนฟรี - -*

แต่แล้วผมก็เกิดปัญหาตรงที่ผมจำสัปดาห์ผมขาดไม่ได้ ทหารเขาก็โมโหใหญ่

ผมก็ดิผมไปนำปลดที่หลังก็ได้ครับ เขาก็ด่าทั้งผมและเพื่อนผม เพื่อนผมโดนเขกมะเงก โคตรแรงหัวบวมเลย
แล้วอีกโรงเรียนก็โดนตบหน้าหันเลย- -*

- -* แล้วผมก็ขึ้นไปห้องทำงานไรเขานี้ละ ปรากฏว่าคอมลุงทหารโต๊ะข้างๆมันมีปัญหาผมก็ไปซ่อมให้เขา

แล้วพอซ่อมเสร็จ เขาก็ช่วยผม ให้เซ็นฟรี แล้วปรากฏว่า เกิดความผิดพลาดของกองร้อยผม ซึ่งจริงๆ ผมต้องขาด3ครั้ง เพราะในรายชื่อ

เช็คชื่อกองร้อยมันบอก ขาด3 แต่จริงๆแล้วอะนะผมหยุดไปแค่2วันที่ผมจำได้แม่นๆเลย- -*แต่ผมไม่เถียง

แต่ดันในรายชื่อเช็คขาดแผ่นใหญ่ผมดันขาด2ครั้ง- -*

=ราบ11 ฟรี1 แล้วฟรี1นำปลด เท่ากับ ไม่ต้องฝึก ไม่ต้องทำอะไรเลย*0*

ปล.ร.ด. มันขาดได้4ครั้ง ซึ่งแต่ละครั้งจำไม่ผิดจะตัดคะแนนครั้งละ15คะแนน ซึ่งถ้าขาด4ครั้งจะเท่ากับ60คะแนน

ซึ่งจะหมดสิทธิ์สอบ แต่กรณีส่งใบลา ร.ด.คะแนนส่วนั้นจะไม่ถูกตัด ถ้าขาด5ครั้งต้องแจ้งเรื่อง แล้วไปคุยกับใครจำไม่ได้สักคนในกรมนั้นละ

แล้วถ้าเขาไม่ให้นายผ่าน นายก็อดยกเว้นจะมีเส้นสายคุยกันง่ายหน่อย

ballpoi007
23rd September 2012, 15:21

งะเห้ยแปลว่าไม่ใช่ 15คะแนน 30อะดิ โอ้วชิสสส

ตัดผ่าน60 ครับจำได้ ต้องเรียนครบ80ชั่วโมง ย้ำ80ชั่วโมง

หน้าศูนย์ใหญ่มันเขียนไว้งั้น พร้อมมีรูปการ์ตูนทหารเหมือนกำลังต่อยกันอยู่- -*