PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไฮโดรเจนเหลวถ้าเอาไปต้มมันจะเป็นอะไร?

zerohut
22nd September 2012, 20:37
คือผมสงสัยมานานแล้วว่าถ้าเอาไฮโดรเจนเหลวไปต้ม(หรือทำให้ร้อน)มันจะกลับไปเป็นก๊าสหรือป่าวครับ?
และถ้าไม่เป็นก๊าสมันจะเป็นอะไรครับ?

บึ๋ม !!! เกิดเป็นโกโก้ครั้นนนนน

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

Gammer40
22nd September 2012, 20:40
บึ๋ม !!! เกิดเป็นโกโก้ครั้นนนนน

miniboss
22nd September 2012, 20:45

http://www.youtube.com/watch?v=HfV-t91xFEg

ประมาณนี้ปะ :o

Mercury
22nd September 2012, 21:15
น่าจะคล้ายๆจรวดครับ ตอนจุดระเบิดไฮโดรเจนเหลวบวกออกซิเจนเหลวจะเกิดแรงดันและความร้อนมหาศาลดันจรวดหลายร้อยตันขึ้นสู่อวกาศ ด้วยเหตุนี้แหละครับการทดลองไฮโดรเจนเหลวจึงอันตรายมากๆไม่สมควรเอามาต้มเล่นเพราะจะเกิดความร้อน แต่คิดว่าต้มไม่ทันหรอกเหล็กจะเละซะก่อน

BackKoMz-
22nd September 2012, 21:32
ผมไม่รู้ รู้แต่ว่าใส่ขวดที่มีน้ำแล้วปิดฝาแน่นๆๆๆ อ่ะ บูมมมมมมมม

แหะๆๆ

keroro07
22nd September 2012, 21:39
ระวังน้า ไบรอัน เดวได้หายไปจากโลกเเน่

exodus
22nd September 2012, 21:39
ไฮโดรเจนเป็นสารไวไฟ ถ้าเกิดความร้อน มันจะลุกวาบ ถ้าคุณต้มแบบฝาเปิดในหม้อทรงปกติ ก็น่าจะมีการลุกใหม้ของเชื้อเพลิง ถ้าอยากให้ระเบิด คุณอาจต้มในภาชนะที่ปากแคบ หรือระบายแรงดันได้น้อย

สิ่งที่ไม่น่าทำมากกว่าการต้ม คือนำน้ำเทใส่ลงในไฮโดรเจนเหลว ผมไม่แน่ใจว่า pH มันเท่าไหร่ แต่ตอนเทน้ำลงไปถ้ามันมีความเป็นกรดหรือด่างสูงมันจะเกิดการปรับสภาพค่า pH ซึ่งทำให้เกิดความร้อนสูง

มันจะไม่ลุกติดเป็นไฟ แต่มันจะระเบิดทันที

Buffalo
22nd September 2012, 22:27
ไฮโดรเจน หรือ ไนโตรเจน ครับ
ถ้าไนโตรเจนเหลว เป็นของเหลวที่มีอุณหภูมิ -196 องศาเซลเซียส
แต่ถ้าไฮโรเจน มันจะคงสภาพเป็นของเหลวไม่ได้ถ้าไม่ได้อยู่ในอุณหภูมิ -253 องศาเซลเซียส หรือในความดันที่มากพอ คือพอเทออกมามันก็จะกลายเป็นแก๊สทันทีเหมือนในลูกโป่งสวรรค์
และมันก็เป็นแก๊สไวไฟครับ
ส่วนถ้าเอาไฮโดรเจนมาต้มจะเป็นยังไงนี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันแต่คิดว่าน่าจะระเหยหมดก่อนเปิดไฟใส่ซะอีกนะ

ข้อมูลก็ไม่ค่อยแม่นเท่าไหร่นะครับอย่าเชื่อมากเพราะเคมีผมก็โง่ๆเหมือนกัน:sweat

nakiann123
22nd September 2012, 22:29
มันจะเป็น ไฮโดรเจนเหลวต้ม ครับ