PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเสียบการ์ดจอแล้วภาพไม่ขึ้น

moszalove00
22nd September 2012, 22:55
สเปคเครื่องผมนะครับ :scare
Mainboard :ASRock N68PV-GS
การ์ดจอ:nVidia GeForce 550 Ti
Processor :AMD Athlon 64 X2 5200+ @ 2700MHz
Ram :2048MB (1 x 2048 DDR2-SDRAM )

ปัญหาผมเปลี่ยนจากการ์ดจอ onboard มาเสียบการ์ดจอแยกพอเสียบเข้าไปแล้ว
เปิดเครื่องภาพไม่ขึ้น แล้วมีเสียงดัง ปี๊ปยาวประมาณ 3-4 ครั้ง แล้วก็เงียบ ไปหน้าจอ
ก็มืดไม่ทราบว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร ผมทำทุกวิธีเบื้องต้นแล้วครับ พวก เคลียร์ไอออส
dissable onboad ถูขัดแถบทองเหลือง หรือทำความสะอาด ต่างๆนาๆ ลบ
ไดรเวอร์ตัวเก่าออกแล้วและอื่นๆ สรุปเหมือนเดิมเปิดไม่ติดครับ สาเหตุเกิดจาก การ์ดจอ
ตัวนี้ ไม่ support กับ mainboard หรือเปล่า หรือ ไฟไปเลี้ยงการ์ดจอไม่พอ
ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับผมควรทำอย่างไร หรือควรยกไปร้านให้รู้แล้วรู้รอดไป ^-^ ขอบคุณ
ล่วงหน้าครับ

Mozilife
22nd September 2012, 23:22
PSU เเท้ปะละถ้าไม่เเท้คงไม่พอเเน่

chikuva
22nd September 2012, 23:23
ลองทำความสะอาดช่องเสียบการ์ดจอดูก่อนครับเพราะไม่ได้ใช้นานอาจมีฝุ่นเกาะทำให้มันสกปรกได้

armnaajaa
23rd September 2012, 02:41
ลองทำความสะอาดดูคับช่องแรมด้วยนะแล้วเสียบกับเข้าไปไหม่ร้องปิ้บยาว3ครั้งแรมหรือป่าวไม่แน่ใจแค่เป่าลมลงไม่ได้ผล
ล้างด้วยทินเนอแท้100เปอร์แล้วเสียบกับเข้าไปใหม่หรือเอาสะเปที่ใช้กับอุปกรอิเล็กฉีดเข้าไปเลยคับในช่องเสียบ(สลอตแรมกับการ์ดจอ)
ภาษาไทยไม่แข็งแรง