PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครมีพ่อแบบนี้บ้าง เซงสุดๆ:eek:

Herocare
23rd September 2012, 01:23
ทุกคนเลือกเกิดไม่ได้ ไม่สามารถเลือกพ่อได้ พอเกิดมาก็ต้องรับกรรมถึงแม้จะ ไม่อยากบอกว่านิสัยอย่างงี้นะเหรอ "พ่อเรา"

ก็ แถวบ้านผมเนี้ย มีแต่คนแบบไม่ค่อยดีอะ ติดการพนัน ไพ่ บอล ติดสุรา เป็นนักเลง ขายยา ในซอยบ้านมีแต่คนแบบนี้หมดครับ แต่ก่อนพ่อผมก็เป็นแบบนั้น แต่เขาก็สร้างหนี้ไว้มากมายจน คนในครอบครัวเซงละเบื่อมาก แม่ผมคือผู้ที่ต้องอดทนมากที่สุดกับการกระทำของเขา เมื่อตอนยังเด็ก ๆ พ่อก็ไม่ค่อยกลับบ้าน ติดพนัน ติดเพื่อนๆก็*****ๆทั้งนั้นชอบหลอกพ่อผม คือบ้านผมออกจะมีเงิน แต่ก็ไม่เชิงรวยนะครับ พอพ่อผมเล่นเสียก็มาพาลใส่ข้าวของ พาลใส่แม่ และผมกับพี่ ซึ่งโดนกระทืบตั้งแต่เด็กๆ ก็เป็นแบบนี้มาหลายปีจนเริ่ม โตมาหน่อย พ่อผมก็เลิกแล้วก็บอกผมว่า เดี๋ยวพอผมโตหนี้ก็หมด ก็ดำเนินชีวิตวนเวียนปรกติ จนผ่านไปหลายปี ตอนนั้นผมอยู่ประมาณม.ต้นครับหนี้เมื่อหลายปีก่อนหมดแล้ว แต่ผ่านไปสัก5-6เดือนก็ว่าจู่ๆทำไมพ่อชอบ ออกไปข้างนอกทั้งๆที่ปกติอยู่แต่บ้าน จู่ๆจะเอามือถือ จู่ๆเงินก็หายไปหลายหมื่น แล้วก็ทะเลาะกับแม่ทุกวันแล้วพอทะเลาะก็ออกไปข้างนอก จนผมเริ่มสืบก็เริ่มรู้ว่า เอาอีกแล้ว เหมือนเดิมออกไปข้างนอกไปหาเพื่อน *****ๆ พวกนั้น มันก็พา พ่อผมเล่นไพ่ ครับ(เล่นแบบรุมกินพ่อผมคนเดียว) แล้วยังไม่พอ พาเมียน้อยให้พ่อผมครับ !!! จนพ่อผมเปลี่ยนเป็นคนละคน หน้าดำ นิสัยเปลี่ยนกันเป็นคนละคนไปเลย ไม่คุยกับเมีย ลูกๆ สายตาที่มองเหมือนไม่ใช่พ่อของผม พอถึงเวลาทำงานแล้วก็เอาเงินออกไปข้างนอก(ใช่ครับ พ่อผมโดนเมียน้อยเล่นของใส่ให้รักให้หลงเอาเงินไปให้ครับ)ที่รู้เพราะมีคนที่เป็นร่างทรงมาทักครับ ตอนแรกก็ไม่เชื่อตอนหลังๆเขาให้ลองทดสอบดูสรุปว่าโดนจริงๆครับ จนร่างกายพ่อผมเริ่มอ่อนแออ จู่ๆก็เดินไม่ได้พอลุกมาเดินแล้วก็ล้ม ได้แต่นอนหายใจบนเตียงไปวันๆ สมองก็เหมือนคนไม่เต็ม แยกไม่ออกระหว่างโลกความจริงและความฝัน จนต้องพาไปโรงบาลเอกชน ซึ่งกดค่ารักษาเป็นแสนๆครับ ก็ยังไม่หายจนเงินเริ่มหมดลงๆ เชื่อไหมในตอนที่พ่อผมเป็นถึงขนาดนั้น ไม่เคยมีใครมาเยี่ยมพ่อผมเลย เมียน้อยก็ยังโทรมาให้พ่อผมไปหาพอเพื่อนพ่อผมซึ่งเป็นนกต่อได้ไปบอกกับเมียน้อยว่าพ่อผมมีอาการแบบนี้ๆเงินไม่มีเมียน้อยก็ได้ทิ้งพ่อผมไป แล้วเพื่อนพ่อผมไม่เคยมาเยี่ยมเลยครับ มาก็ยังจะมาชวนไปเล่นไพ่ต่อ บอกว่าเดียวอุ้มพาไป ซึ่งตอนนั้นมันโมโหมาก ทำครอบครัวผมเป็นแบบนี้ยังมาทำแบบนี้อีกเหรอ ผม วิ่งไปหยิบ ปืนออกมาจะยิงมัน จนโดนตำรวดจับ แม่ผมถึงขนาดต้องพาพ่อผมไปหาร่างทรงที่ต่างๆให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วย (ตามที่มีคนบอกมาว่า มีผีมาคอยสิงร่างพ่อผมให้หน้ามืดตามัวหยิบเงินไปหาเมียน้อย ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อแต่ทางการแพทย์ หมอบอกว่าพ่อผมไม่ได้เป็นอะไร แต่ผมนึกสงสัยว่าทำไมจู่ๆพ่อผมถึงเดินไม่ได้ สมองเบลอเหมือนคนปัญยาอ่อน มันเป็นเหตุผลว่าทางการแพทย์ไม่สามารถให้คำตอบของสาเหตุนี้ได้ แต่ด้วยมีคนมาทักหลายคนมาก ว่าพ่อผมมีอาการคนโดนของของผมจึงเชื่อครับ) แล้วผมก็บนต่อหน้า ย่านาคพระโขนง (ซึ่งบ้านผมนับถือ)และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผมได้บอกว่าถ้าพ่อผมหายภายใน3วันผมจะบวช 1-2วันแรกพ่อเริ่มกินข้าวมากขึ้นเริ่มพูดคุยตอนพูดคุยเป็นคำพูดน้ำเสียงของพ่อผมจริงๆในตอนพูดเขาน้ำตาไหลไปด้วยบอก ขอโทษที่ทำไม่ดีตลอดเวลา วันที่3 ลุกขึ้นมาเดินได้ หายปลิดทิ้งเลยครับ ผมเลยจึงต้องบวช แก้บน 3วัน แล้วชีวิตก็ดีมากครับ ครอบครัวดีเหมือนเดิม เพื่อนพ่อผมเดินมาหา โทรมาตาม พ่อผมก็ ปฎิเสธอย่างเดียว เมียน้อยก็กลับมาโทรหาพ่อผมก็หักซิมทิ้ง ... ทั้งหมดนี้คือเรื่องจริงของชีวิตผมครับ แต่สิ่งที่ทำให้ผมมาระบายความรู้สึกในใจในตอนนี้ไม่ใช่เรื่องที่ผ่านมา แต่คือเรื่องต่อไปนี้ครับ...

เมื่อ3-5วันก่อนเริ่มมีอาการ ซึ่งทุกคนในครอบครัวรู้แล้วว่ามันต้องเริ่มมีไรแล้วละ ใช่ครับ พ่อผมเริ่มออกไปข้างนอก จริงๆ แล้วกลับมาเริ่มส่องพระ ดูบอล ตอนแรกก็เฉยๆ จนพ่อบอกผมว่า พ่อเล่นบอล ผมบอกว่าไม่เข็ดใช่ไหม คบกับพวก*****นั้นอีกแล้วเหรอ ที่ผ่านมา จำไม่ได้ใช่ไหม สิ่งที่พ่อทำ ให้ทำให้คนอื่นเขารู้สึก ทุกข์แค่ไหนเคยรู้บ้างไหม ตอนที่พ่อมีอาการก็ได้แต่นอนไปวันๆเคยรับรู้ความรู้สึกของลูกๆที่ต้องมาเจอพ่อตัวเองในสภาพนั้นบ้างไหม วะ!!! ผมเริ่มโมโห จนพ่อผมก็บอกว่า เอองั้นกูเลิกเล่น ก็ได้กูไม่ได้ติดนี่หว่า แต่วันต่อมา พ่อก็เอามือถือมาใช้ ผมก็แอบดู เอาฟังวิทยุผลบอล แล้วก็เริ่มโทรคุยกับใครไม่รู้สักพักก็หยิบเงินออกไปข้างนอก แล้วผมก็ไปส่งแฟนตอน5ทุ่มกว่ากลับบ้านมาตอนเที่ยงคืน ผมก็เห็นพ่อนั่งอยุ่ข้างล่างก็เริ่มสงสัยมานั่งทำไมวะต้องมีไรแน่ๆเลย ผมเห็นหนังสือพิมพ์บอล แล้วก็โทรศัพท์ยกหูขึ้นมา ผมก็เข็นรถเข้าบ้านปิดประตู พ่อผมก็ชวนคุย(กินไรไหม ) ผมก็เงียบๆ(เฮ้ยกูยังไม่ได้ทำไรเลยนะ)แล้วผมก็เดินขึ้นบ้าน มาเลย เนี้ยคือ สิ่งที่ผ่านมาแล้วมันกำลังจะวนกลับไปเป็น อีกรอบ นี้ไม่ใช่แค่2-3รอบ แต่มันหลายครั้งมาก ผมเบื่อผมเครียด เลยอยากระบาย ผมอยากได้ความคิดเห็นจากคนอื่นๆซึ่งเคยเจอแบบผม มีพ่อที่แย่ๆแบบนี้ ผมอยากได้ทางออกที่จะช่วยแก้ไขมัน ผมอยากได้คำตอบ ของคนที่อ่าน ว่ามีทางแก้แบบไหน ผมหมดหนทางจริงๆ ผมสงสาร แม่ ครับ (บางข้อความไม่เหมาะสม ผมซ่อนเป็นตัวสีขาวนะครับ)

kittinzaa
23rd September 2012, 08:21
เป็นกำละงใจให้ครับ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

khunnieboy
23rd September 2012, 08:46
ต้องทำใจครับ อย่างไงก็พ่อเรา

bankkoker
23rd September 2012, 12:38
ไม่รู้สิครับ แต่ถ้าเป็นผมในตอนนี้ที่มีงานทำ ก็คงจะพาแม่ไปอยู่ที่อื่น ที่ๆไม่ต้องพบเจอกับสิ่งเลวร้ายแบบนี้

HANG-ON
23rd September 2012, 13:10
ยังไงซะ พ่อก็คือพ่อ แต่ถ้าผมมีพ่อแบบ จขกท ผมก็ไม่ไหวแหละนะ

คงต้องให้พ่อคุณรู้เองว่าทำแบบนี้มันไม่ดีน่ะครับ พ่อคุณก็เป็นผู้ใหญ่แล้วอายุไม่ใช่น้อยๆ ควรรู้แล้วว่าอะไรถูกอะไรผิด สู้ๆนะครับ

nakiann123
23rd September 2012, 13:19
ก็พาแม่ไปอยู่ที่อื่นสิครับ ถ้าอยู่ด้วยกันก็เผาเงินกันเปล่า ๆ

sanim
24th September 2012, 10:46
เรื่องแบบนี้ต้องทำใจครับ งั้น จขกท. ลองชวนพ่อเข้าวัด ลองชวนพ่อไปทำอย่างที่ไกล ๆ จาก อบายมุขเหล่านี้ดูครับ ไม่งั้นก็ชวนพ่อคุณไปบวชด้วยกันเลย
แล้วไปบอกพระอาจารย์ที่วัดว่า พ่อเราเป็นแบบนี้ บางทีคำสอนของพระพุทธศาสนา อาจจะช่วยได้นะครับ

LaTiaNo
24th September 2012, 11:51
คุณยังดีที่มีพ่อ แต่พ่อผมพึ่งเสียไปเมื่อวาน ผมก็เคยคิดแบบบคุณนะคับเกลียดพ่อบางเรื่อง แต่ผมก็อภัยให้เค้าและเป็นครั้งแรกที่ผมกราบเท้าพ่อ ในตอนที่เค้าเป็น ศพ

jinegogo
24th September 2012, 15:19
พ่อผมก็เป็นแนวๆนี้ครับ ตอนเด็กๆสงสารแม่มากครับที่ต้องมารับมือรับเท้าพ่อผม โตมาผมกันไว้ตลอดคับ พ่อผมก็หมั่นใส้ครับ ต่อยผมแทนคับ ผมแจ้งความคับ กลับบ้านมาต่อยผมอีกครับ โดนคนแถวบ้านประจานกัน ไม่อายครับ พ่อผมหน้าด้านมากๆครับ พ่อผมเึคยเอาบุหรี่จี้มือผมด้วยครับ ตอนเด็กๆ เป็นอะไรที่จำจนวันตายครับ

น้องผมโตเมื่อไหร่ ผมเอาน้อง เอาแม่ไปแน่นอนครับ ไม่ปล่อยให้อยู่กับมนุษย์เลวๆคนนี้หรอกครับ

Banco_milano
26th September 2012, 13:51
บางความเห็น ยังไงเค้าก็ยังเป็นพ่อเราอยู่นะครับเราจะไปว่าเค้าชั่วเค้าเลวไม่ได้ ถึงยังไงเราก็ไปด่าเค้าไม่ได้ แต่ต้องช่วยกันพูดคุยครับ
ตอนผมยังเด็ก พ่อผมก็เป็นเหมือนกันครับ ทุกอย่าง ที่กล่าวมาข้างต้นยังน้อยกว่าที่ผมเคยเจอ แต่ซักวันครับมันจะมีจุดเปลี่ยน
ทุกวันนี้การพนันยังเล่นอยู่แต่ก็แค่สนุกครับไม่ทุ่มเท เหมือนเมื่อก่อน