PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมทีวีมันเป็นภาษาญี่ปุ่นอ่ะ

ballba
23rd September 2012, 09:49
คือมะกี้ดูการ์ตูน ผมก็นั่งดูตั้งนาน อยู่ห้องนั่งเล่น เอะสงสัยยังไม่มีพากษ์ไทย

พอผมปิดทีวี เข้าไปดูทีวีในห้องคอม มันก็เป็นภาษาไทย

พอลองเข้าไปดูในห้องนอน มันก็เป็นภาษาไทย

อีกห้องก็เป็นภาษาไทยปกติ มันแปลกอยู่เครื่องเดียวครับ

เป็นเพราะอะไรลองฟังดูครับ

http://youtu.be/auxMA0q5LXk

ไหงเป็นงั้นอ่ะครับ งงเลยนะนั่น ผมไม่เคยเจอเลยอ่ะ

ตอนแรกผมคิดว่า เด็กสมัยนี้ เขาฟัง original กันแล้ว :rofl

ลิสซึ่นทู นิฮ่งโกะ = =

ปรับเอาสิครับมันมีที่ปรับอยู่:confused:

ปรับไงอ่ะครับ ผมปรับไม่เป็น :sweat

ผมเคยเป็นครับ ประมาน2-3เดือนก็กลับมาเป็นภาษาไทย ไม่รู้คนในบ้านเปลี่ยนรึเปล่าหรือว่ามันเปลี่ยนเอง:preved

มันจะกลับมาเองได้ด้วยหรอครับ :confused:

ปรับระบบเสียงอ่ะมั้งครับ ตรง satereo mono อะไรพวกนี้แหละ น่าจะใช่มั้ง = = เคยปรับอยู่ แต่นานแล้ว

ใรีโมท มีปุ่มปรับภาษามัย ลองกดดู Language1/2 อะไรประมาณนี้

ผมจะลองดูนะครับ :cool:

nontawat02
23rd September 2012, 09:56
ไหงเป็นงั้นอ่ะครับ งงเลยนะนั่น ผมไม่เคยเจอเลยอ่ะ

John Marston
23rd September 2012, 09:59
ปรับเอาสิครับมันมีที่ปรับอยู่:confused: ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าเป็นทีวีแบบใหนครับ ถ้าเป็น samsung ปรับที่รีโมทตรงปุ่ม DUAL I/II ครับลองดู

blackcanyon
23rd September 2012, 10:02
ผมเคยเป็นครับ ประมาน2-3เดือนก็กลับมาเป็นภาษาไทย ไม่รู้คนในบ้านเปลี่ยนรึเปล่าหรือว่ามันเปลี่ยนเอง:preved

SixxTheRipper
23rd September 2012, 10:07
ปรับระบบเสียงอ่ะมั้งครับ ตรง satereo mono อะไรพวกนี้แหละ น่าจะใช่มั้ง = = เคยปรับอยู่ แต่นานแล้ว

centseroth
23rd September 2012, 10:09
ใรีโมท มีปุ่มปรับภาษามัย ลองกดดู Language1/2 อะไรประมาณนี้

sanim
23rd September 2012, 10:20
ดีเลยครับฝึกภาษา 555

BoomSuperNoob
23rd September 2012, 12:12
เป็นจานดาวเทียมหรือเคเบิลอะไรรึเปล่า

ถ้าเป็นจานลองหาที่รีโมทที่เขียนว่า

L/R หรือ R/Lดู

แล้วปรับเป็น rr หรือ ll มันจะเปลี่ยนเสียงเป็นไทยให้ ผมจำไม่ค่อยได้ละ

longtest
23rd September 2012, 12:19
เป็นจานดาวเทียมหรือเคเบิลอะไรรึเปล่า

ถ้าเป็นจานลองหาที่รีโมทที่เขียนว่า

L/R หรือ R/Lดู

แล้วปรับเป็น rr หรือ ll มันจะเปลี่ยนเสียงเป็นไทยให้ ผมจำไม่ค่อยได้ละ
ตามนี้ครับ ผมว่าหายแน่

LookPhet
23rd September 2012, 12:24
ของผมก็มีให้ปรับครับ ถ้าปรับเป็น satereo จะเป็นเสียงต้นฉบับเลยครับ ถ้าเป็น Mono ก็แบบภาษาไทยครับ แต่ก็ใช่ว่าจะได้ทุกเรื่องนะครับ :D

tonza
23rd September 2012, 12:41
ผมเคยเป็นแบบว่าทั้งภาษาไทยทั้งญี่ปุ่นผสมกันมั่วเลยฟังไม่รู้เรื่องเลย แต่มันหายไปเอง

ballpoi007
23rd September 2012, 15:33
คือมะกี้ดูการ์ตูน ผมก็นั่งดูตั้งนาน อยู่ห้องนั่งเล่น เอะสงสัยยังไม่มีพากษ์ไทย

พอผมปิดทีวี เข้าไปดูทีวีในห้องคอม มันก็เป็นภาษาไทย

พอลองเข้าไปดูในห้องนอน มันก็เป็นภาษาไทย

อีกห้องก็เป็นภาษาไทยปกติ มันแปลกอยู่เครื่องเดียวครับ

เป็นเพราะอะไรลองฟังดูครับ

http://youtu.be/auxMA0q5LXk

ตอนแรกผมคิดว่า เด็กสมัยนี้ เขาฟัง original กันแล้ว :rofl

ลิสซึ่นทู นิฮ่งโกะ = =

ปรับไงอ่ะครับ ผมปรับไม่เป็น :sweat

มันจะกลับมาเองได้ด้วยหรอครับ :confused:

ผมจะลองดูนะครับ :cool:

น่าจะปรับที่รีโมท ส่วนที่เป็นภาษาญี่ปุ่นเดา ว่ารับชมระบบ Sound Track

ครับผม ซึ่งจะเป็นเสียงจริงๆของการ์ตูน ไม่ใช่เสียงพากย์ไทย

กรณีเดาว่าปรับที่ Sound ลองหาดู