PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Diablo 3 กับ Torchlight 2 คุณชอบเล่นเกมไหนมากกว่ากันครับ

gametoon
23rd September 2012, 22:51
Diablo 3 กับ Torchlight 2 คุณชอบเล่นเกมไหนมากกว่ากันครับ [ห้ามดราม่านะครับ]

แล้วก็พยายาม อย่าเอาประเด็นว่ามันแพง หรือไม่แพงมาตัดสินนะครับ รวมถึงว่า เพราะมันฟรีด้วย

ทั้ง 2 เกม จริงๆแล้วมันก็ต้องซื้อทั้งนั้นครับ เพราะหลายๆคนเค้าก็ซื้อของแท้ทั้งนั้นครับ

ผมเข้าใจนะว่าหลายคนเองอาจจะไม่มีโอกาสซื้อ หรือว่าไม่อยากซื้อ แต่ว่าไม่อยากให้ใช้ ความรู้สึกนี้ตัดสิน

ผมไม่ได้เชียร์ฝั่งไหนเป็นพิเศษนะครับ เพราะแต่ละเกมก็มีข้อดีข้อด้อยของมันเอง ผมเองก็เล่นทั้ง 2 เกมนั่นแหละ

http://cache.g4tv.com/ImageDb3/249670_S/torchlight-2-hands-on-preview.jpg

ราคาอยู่ที่ 20$
http://store.steampowered.com/app/200710/

Torchlight 2 เท่าที่ผมเล่นมา เกมนี้เล่นแล้วเพลินกว่า Diablo 3 ในช่วงแรกๆครับ สีสันสดใสกว่า Diablo 3 มาก
สิ่งที่ผมชอบของเกมนี้คือพวก Summon และสัตว์เลี้ยง ซึ่งสัตว์เลี้ยงสามารถพัฒนาได้ ซึ่งตัวนี้จัดเป็นระบบที่ผมชอบมากเลย
เหมือนกับเล่นพวก Digimon ไปฝึกฝนสัตว์เลี้ยงแล้วให้มันแปลงร่าง ซึ่งชอบมาตั้งแต่ภาคที่แล้วๆนั่นแหละ นอกจากนี้ยังมีข้อดีคือ
สามารถเล่น offline ได้และ Lan ได้ คิดว่าคงเหมาะกับหลายๆคนที่สภาพเน็ตไม่เื้อื้ออำนวย
เกมนี้ค่อนข้างกินทรัพยากรเครื่องน้อยกว่า Diablo 3 มาก แต่เกมนี้มีข้อเสียใหญ่หลวงคือมันแฮกได้ครับ
ข้อมูลเซฟอยู่ในเครื่อง ไม่มีทางที่จะโกงไม่ได้ เพราะงั้นการเล่นกับคนอื่นที่ใช้โปรแกรมโกงจะทำให้ความสนุกหมดไปเยอะ
เวลาเล่นอาจจะต้องเลือกเล่นกับคนที่เรารู้จัก และรู้ว่าเค้าจะไม่ใช่โปรแกรมพวกนี้ ถึงจะได้ความสนุกเต็มที่

สำหรับคนที่ไม่ชอบระบบ skill แบบ diablo 3 ก็คงชอบระบบสกิลแบบเกมนี้ แบบเน้นเล่นเป็นสายๆไป ซึ่งจะทำให้เก่งเป็นด้านๆ

ส่วนอื่นๆ ผมว่าไม่ค่อยจะแตกต่างจากเดิมซักเท่าไหร่

http://game.mthai.com/game2011/wp-content/uploads/2012/05/Diablo-3.jpg

ราคาอยู่ที่ 60$
http://us.blizzard.com/store/details.xml?id=1100002016

เกม Diablo เป็นหนึ่งในเกมที่ผมเล่นเกมแรกๆ ทั้ง 2 ภาคเลยครับ Diablo และ Diablo 2
สำหรับภาค 3 นี้ ผมเชื่อว่าหลายๆคนอาจจะยังไม่ได้เล่น เพราะมันกลายเป็นเกมออนไลน์
สามารถเล่นได้เฉพาะคนที่ซื้อของแท้เท่านั้น แต่ถ้าคนที่ชอบจริงๆจะต้องซื้อมาเล่นอยู่แล้ว

สำหรับเกม Diablo 3 นั้นระบบต่างกับ Torchlight 2 เยอะครับ โดยเฉพาะสกิล คนเล่นไม่ต้องอัพสกิลกับ stat เองเลยครับ
มันจะขึ้นตามเลเวลอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นถ้าเลเวลเต็มแล้ว ก็เท่ากับว่าเรามีครบทุกสกิลนั่นเอง

ผมเชื่อว่าหลายๆคนที่เล่นเกมนี้ คงจะบอกว่าเกมนี้น่าเบื่อ ซึ่งเรื่องนี้จริงครับ กรณีที่ยังเล่นไม่ถึง inferno
normal / nightmare / hell พวกนี้เป็นแค่ทางผ่านครับ ความสนุกจะอยู่ที่ inferno ซึ่งคนที่เล่นหลายๆคน
อาจจะเคยท้อกับ mode นี้มาแล้ว

การเลือกสกิลที่เหมาะสมจะเป็นการเปลี่ยนสไตล์การเล่น ซึ่งจะส่งผลในเกมง่ายขึ้นได้ คนส่วนมากจะไม่รู้ตรงนี้ มักจะถอดใจกันเยอะ
ต้องใช้การศึกษาสำหรับเกมนี้เยอะครับ ใครที่ไม่เข้าบอร์ดหรือหาข้อมูลเลยก็จะถอดใจกันที่จุดนี้เยอะเหมือนกัน

สำหรับเกม Diablo 3 ผมว่าเกมนี้คนที่สามารถเล่นจนถึง inferno และเคลียร์ Act 4 ได้นี่ก็จัดว่าเป็นคนที่เล่นเกมเป็นพอสมควรเลยครับ
เพราะส่วนมาก คนที่ไม่ค่อยความอดทน หรือว่าเบื่อง่าย มักจะเลิกเล่นตั้งแต่ก่อนถึง inferno ซะส่วนใหญ่ครับ

เกมนี้ใครที่เน็ตไม่ดีคงต้องทำใจหน่อย ระยะหลังมานี้เซิฟไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ ส่วนมากจะเป็นที่เน็ตมากกว่า
เน็ตใครออกนอกช้า อาจจะหมดสิทธิ์เลนเกมนี้เลย เพราะออนไลน์อย่างเดียว :sweat

มุมมองสำหรับ อนาคตของ 2 เกมนี้?

ด้านเงินทุน ผมว่าทางฝั่ง Diablo 3 มีเงินทุนเหนือกว่า รวมถึงมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ความเติบโตของ
เกม Diablo 3 จึงน่าจะมีเยอะกว่าในขณะที่ Torchlight 2 ความเติบโต น่าจะไปได้น้อยกว่า ดูจากภาคที่แล้ว
อาจจะมี DLC มาบ้าง แต่คิดว่าคงไม่เยอะเท่ากับ Diablo 3 เพราะ Diablo 3 กลายเป็นเกม Online
จึงมีการพัฒนาอยู่อย่างต่อเนื่อง เช่นเดียวกับเกมออนไลน์อื่นๆ

หลายๆคนอาจจะไม่รู้ว่า Diablo 3 ทำไมถึงมีทุนมากกว่า จากที่ผมดูระบบการขายของใน Diablo 3
(ไม่นับ WOW นะครับ นี่แค่ Diablo 3) นั่นคือ ระบบขายไอเทมเป็นเงินจริง Real Money Auction นั้น
Blizzard จะได้กำไรจากการขายของๆผู้เล่นอย่างต่ำครั้งละ 1$ ต่อการทำรายการ 1 ที
ซึ่งหากเป็นการขายเงิน m ไปเป็น $ จะได้ 15% ของยอดขาย
ถ้าเกิดผู้เล่นขายไอเทมในเกมไม่ว่าจะราคาเท่าไหร่ก็ตาม Blizzard จะได้รับไปเต็มๆ 1$
ถ้าเกิดผู้เล่นขายเงินในเกมราคา 100$ Blizzard จะได้รับไปเต็มๆ 15$
สำหรับการซื้อขายในเกมผมว่าวันนึงต้องได้เยอะๆมากแน่อาจจะเป็นแสนรายการ อย่าลืมว่าเกมนี้เล่นกันทั่วโลก
ขนาดแค่ผมเล่นเกมมา 3 เดือน ถ้าคิดเป็นกำไรที่ blizzard ได้ไปจากผมก็ราว 200$ แล้วครับ
เพราะจากที่เล่นมาได้มาราวๆ 1000$ แล้ว เพราะงั้นผมว่า Blizzard มันได้กำไรขนาดนี้
มันก็ต้องพยายามรักษาลูกค้าแน่ๆ และจะต้องมีอะไรที่ดึงลูกค้าใหม่เข้ามาอีก

สำหรับ Torchlight 2 ด้านเงินทุนสู้ Diablo 3 ไม่ได้แล้วยิ่งถ้าหากคนเล่นไม่สนับสนุนของแท้
คงสู้เงินทุนของ Diablo 3 ไม่ได้ครับ เพราะงั้น ถ้ามีเงินซื้อสนับสนุนของแท้จะดีกว่านะ ไม่ว่าเกมไหนก็ตาม
(พอเป็น Offline กับ Lan มันก็ crack ง่ายเลยล่ะ คนส่วนมากก็จะไม่ซื้อของแท้กัน)

จริงๆผมก็หวังว่าจะมีระบบอะไร สนุกๆมา สำหรับทั้ง 2 เกมนี้ เพราะทั้ง 2 ฝั่งก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกัน ซึ่งตอนนี้อาจจะฉีกแนวกันซะด้วยซ้ำ

คิดว่าในอนาคต ทั้ง 2 เกมก็มีคนเล่นอยู่เรื่อยๆละนะ ส่วนใครที่บอกว่ากลัว Diablo 3 ปิดเซิฟ
ผมคิดดูแล้ว มันไม่น่าเป็นไปได้เลยครับ แม้แต่เกมเก่าๆอย่าง Startcraft ภาคแรกก็ยังมีคนเล่นกันอยู่เลย
รวมถึง Diablo 2 ด้วย เพราะงั้นคิดว่าอย่างน้อย Diablo 3 ก็น่าจะเล่นไปได้อีกหลายปีอยู่เช่นกันครับ

boss623
23rd September 2012, 22:53
Torchlight 2 ครับ เพราะมันฟรี 555

BoonTew
23rd September 2012, 22:59
เล่นทั้ง 2 เกมเลย เกมเพลย์ผมให้เต็ม 10 ทั้ง 2 เกมเลย

แต่ส่วนตัวชอบสีสัน+บรรยากาศ Torchlight 2 มากกว่านั่งเล่นได้ยาวๆ Diablo 3 มันดูหม่นหมองน่าอึดอัด

Poringe
24th September 2012, 02:02
อยากให้มี AH เหมือน Diablo รับรองเทใจให้เต็มที่

Hunibal
24th September 2012, 13:26
Torchlight 2 ครับ เพราะมันฟรี 555

คิดได้แต่แค่นี้หรอ

Rotten_apple
24th September 2012, 13:47
มันฟรีตรงไหนครับเนี่ย :sweat ราคา20$นะครับเกมนี้ประมาณ 650 บาท ก็ถือว่าคุ้มราคานะ :cool:

kidsylenser
24th September 2012, 13:48
Torchlight 2 ครับเพราะมันมี Crack 55

ปล.พูดเล่นนะครับ อันที่จริง ผมไม่ชอบเกมแนวนี้ครับ

เพียงแต่ลองโหลดมาเล่นไปครั้งเดียวแล้วก็ไม่ได้เล่นอีกเลย :sweat

Yakuz
24th September 2012, 13:52
Torchlight ll สนุกดีเล่นภาคแรกแล้ว ภาคสองก็จะซื้อแท้เล่นแน่นอน เนื้อเรื่องย๊าวยาว (ภาค 2 ยาวอีกเป็น 2 เท่า)
Diablo lll ก็เล่นส่วนตัวชอบพอกัน แต่ไม่ชอบแค่บางจุดเท่านั้นเองบัคเล็กๆน้อยๆ

graphicphoto
24th September 2012, 14:10
ไม่เคยเล่นทั้งคู่:sweat

onalovejung
24th September 2012, 14:14
torchlight 2 เล่นแล้วสนุกดี

diablo 3 เล่นแล้วแลคตายบ่อยมาก เซิฟเน่า

Ezios
24th September 2012, 14:47
diablo 3 ผมอิ่มแล้ว เกมมันตัน เล่นถึงแค่ nightmare จบไป 2 ตัวก็ตันละ เบื่อๆ

แต่ torchlight 2 ตอนนี้ยังไม่จบ เกมส์มันกะลังน่าติดตาม ถ้าถามส่วนตัว ตอนนี้ torchlight2 นำ

แต่ถ้า ถามเรื่องภาพ เนื้อเรื่อง ฉาก กราฟฟิค สกิล ผมก็ว่า diablo แหล่มกว่านะ ในส่วนของการ design concept ต่างๆในเกม

magabers
24th September 2012, 14:59
โดยส่วนตัวไม่เคยเล่นdiablo3ครับ แต่เพื่อนเล่นแล้วบอกTL2ส่วนกว่า ผมชอบเกมส์นี้ตรงที่มีระบบสัตว์เลี้ยงนี่ล่ะ ไม่เหงาดีครับ เออ มีดาบมายคราฟด้วยนะเกมส์นี้ เพิ่งเจอมา 555
http://upic.me/i/9e/30untitled-1.jpg (http://upic.me/show/39463574)

supehero
24th September 2012, 21:51
Diablo 3 ภาพสวยกว่า รายละเอียดฉากต่างๆในเกมส์ทำได้ดีกว่า การออกแบบตัวละครต่างๆ ทุกรายละเอียดระบบฟิสิกที่ดี
Diablo 3 มีวีดีโอ CG งดงามหลังเล่นจบแต่ละฉากเนื้อเรื่องดีน่าติดตาม
Diablo 3 Skill เยี่ยม ตีมอสเตอร์สะใจ
Diablo 3 แพง!!!!!..ต้องต่อเน็ตเล่นตลอด เน็ตหลุด เน็ตเน่าอดๆ(Diablo 3 emu ตีมอสเตอร์ไม่ได้ - -" ห่วยโคตรโหวต Torchligh 2 แม่มเลย 5555 )

ผมว่า Diablo 3 เป็นเกมส์ Action RPG ที่สนุกกว่าแน่นอนครับ

SabaiJaiSukhum
24th September 2012, 23:43
ความเห็นส่วนตัวคิดว่า Diablo 3 ค่ะ เพราะเคยลองเล่นของเพื่อนดู Skill มันไม่ซ้ำซาก แต่เราไม่มีไอดีนะ แอบเค้าเล่นเอา

ส่วน Torchlight 2 ตอนนี้เล่นอยู่ค่ะ สนุกมากเหมือนกัน คิดว่าอนาคตถ้ามีหลายๆภาค ก็เป็นคู่แข่งที่น่ากลัวเนอะ ( แต่ตอนนี้ก็น่ากลัวละนะ ราคาก็ถูก เกมส์ก็คุ้มค่ามาก )

Warwick
24th September 2012, 23:52
พูดยากแหะ สองเกมนี้กินกันไม่ลงจริงๆ !!

Winters
25th September 2012, 01:57
DIABLO III ดีกว่าทุกอย่างมาตกม้าคอหักตายตรง ต้องต่อเน็ตตลอดเวลาที่เล่นเกมเน็ตกากก็อดเล่น+กับราคาแพง - -
TORCHLIGHT II ภาพออกแนวๆ Dota2 แต่เกมเพลย์เหมือน DIABLO II เลยแต่มีปรับให้เล่นง่ายและแก้อะไรหลายอย่างให้น่าเล่น
+ราคาถูก ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค ไม่ต้องต่อเน็ตตลอดเพื่อเล่นเกม เล่นคนเดียวแบบออฟไลน์ได้

ถ้าให้เลือก ผมขอเลือก Torchligh2 ละกัน เพราะเล่นได้เหมือน diablo3 เหมือนกัน ราคาถูกไม่ต้องต่อเน็ตอีก ขอเลือกเกมนี้ละกันครับ

james3000
25th September 2012, 08:50
ชอบ Torchlight 2 ผมได้เล่น ไม่ชอบ Diablo 3 เพราะผมไม่ได้เล่นไง 55+

Capathia
25th September 2012, 08:56
ยังไม่ได้ลอง TL2 แต่เคยเล่น D3
บอกได้เลยว่า D3 เล่นยากแถมต้องต่อเน็ตเล่นตลอดปิงมีผลต่อชีวิตผู้เล่นมาก อึดอัดอีกต่างหาก แต่ก็ได้อารมณ์อีกแบบ ตั้งแต่ซื้อมาช่วงเกมออกใหม่ๆเพิ่งเล่นตันเวล 60 แค่ตัวเดียวเอง ที่เหลือขี้เกียจเล่น

แต่ TL2 ผมคิดว่ามันสามารถใส่ Art money ปั่นตังได้ เกมไม่ต่อเน็ตมันมีข้อดีตรงนี้แหละ