PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ โน้ตบุ๊คซื้อมาไหม่ๆเลย มองไม่เห็น wifi [ด่วนที่สุด]

mosounyoyo
24th September 2012, 01:50
โน้ตบุ๊คของ lenovo Win7 ซื้อมาเมื่อกี้เองมองไม่เห็น wifi บ้านไม่ได้ แต่เล่นจ่อที่เร้าเตอร์เล่นได้

:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help

nvmpomza
24th September 2012, 01:57
ลองลง windows ใหม่ ดูมั้ยครับ

SOHOT
24th September 2012, 01:59
เล่นไวไฟในระยะที่ใกล้เร้าเตอร์ได้ พออยู่ห่างมากก็ไม่มีสัญญาณ ปัญหาอยู่ที่เร้าเตอร์แล้วครับ หาเสารับส่งสัญาณไวเลสมาเปลี่ยนดู 10dbi

หรือไม่ก็ซื้อไวเลสusbแบบมีเสา7dbiขึ้นไป

สัญญาณขึ้นอยู่กับระยะห่างโน้ตบุ้คกับเร้าเตอร์ว่ามีกำแพงกั้นกันเท่าไรด้วย

mosounyoyo
24th September 2012, 02:01
ลองลง windows ใหม่ ดูมั้ยครับ

พึ่งลงเมื่อกี้เลยอะ

mosounyoyo
24th September 2012, 02:07
เล่นไวไฟในระยะที่ใกล้เร้าเตอร์ได้ พออยู่ห่างมากก็ไม่มีสัญญาณ ปัญหาอยู่ที่เร้าเตอร์แล้วครับ หาเสารับส่งสัญาณไวเลสมาเปลี่ยนดู 10dbi

หรือไม่ก็ซื้อไวเลสusbแบบมีเสา7dbiขึ้นไป

สัญญาณขึ้นอยู่กับระยะห่างโน้ตบุ้คกับเร้าเตอร์ว่ามีกำแพงกั้นกันเท่าไรด้วย

บ้านผมแชร์เน็ตใช้กัน 4 หลัง คืนอืนเล่นได้ปกติห่างไป10กว่าเมตร

PrinceMoON
24th September 2012, 02:12
ลืมเปิดสวิทช์ที่ตัวเครื่องโน๊ตบุ๊คป่าว? สวิทช์สำหรับรับสัญญาณ
ไม่ก็ลองเช็คตรง "Change Adapter Setting" ว่ามัน Disable ตัวรับสัญญานรึป่าว

mosounyoyo
24th September 2012, 02:21
ลืมเปิดสวิทช์ที่ตัวเครื่องโน๊ตบุ๊คป่าว? สวิทช์สำหรับรับสัญญาณ
ไม่ก็ลองเช็คตรง "Change Adapter Setting" ว่ามัน Disable ตัวรับสัญญานรึป่าว

เปิดเรียบร้อยแล้วครับ แล้วก็เปน Enable ด้วย

SOHOT
24th September 2012, 02:27
อ๋อต่อสายแลนเล่นได้เหรอ แต่ไวเลสไม่ได้ใช่ไหม

Control Panel > System > Device Manager ดูที่ Network adapters ว่าไวเลสมีเครื่องหมายตกใจไหม

ถ้ามีต้องลงไดเวอร์ไวเลสนะ