PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาหนักอกเกี่ยวกับลง windows compaq cq45 ใครก็ได้ช่วยทีครับ

sudteerukpla
24th September 2012, 10:00
ปัญหาหนักอกเกี่ยวกับลง windows compaq cq45 คืออย่างนี้ครับ notebook ผมเป็นตัวรุ่นนี้ครับ เผอิญ windows มันเสียก็เลยจับ format แต่ทีนี้ setup แล้วมันขึ้นจอฟ้า ครับ ลองไปค้นหาใน google แล้ว เขาก็บอกว่า compaq มันจะหาวินโดว์ลงยาก ต้องหาที่เหมาะจริงๆ หรือไม่ก็ให้ไปหา windows xp sp2 sata2 for cq40-45 มั้ง ใครมีข้อแนะนำบ้างครับ ผมล่ะจนปัญญาทำงานไม่ได้เลย จะสิ้นเดือนแล้ว ไม่อยากเสียตังไปจ้างเขานะครับกลัวเขาทำข้อมูลงานหาย

ปล. เห็นเขาบอกว่า ให้ไปเปลี่ยน จาก AHCI เป็น IDE เนี่ย ผมลองหาใน bios แล้ว มีแต่ให้ตั้งค่าเวลา อย่างเดียวเลยนะครับ เหมือนมันล็อคอะไรรึป่าว

sudteerukpla
24th September 2012, 11:29
T_T ตายล่ะ สงสัย ไม่มีใครตอบได้แน่เลย ซวยแล้วดิผม

dasakorn
24th September 2012, 11:40
ลองไปถามใน OCZ จะเร็วกว่า

bobo8045
24th September 2012, 14:05
ลองหา แบบ Version Original ที่มันไม่ได้ Modified มาลองลงดูอะนะ (อาจจะหายากสักนิดนึง สังเกตได้จากตอนลงถ้ามันเป็น Original มันจะมีหน้าให้ กด Accept licen agreement(F8) ตอนลง)

chikuva
24th September 2012, 17:15
ลงวินโดวส์ 7 เลยครับ

ViRuS|Benz
24th September 2012, 17:24
โหมด IDE กับ SATA เอาไว้เลือกใช้เมื่อเปลี่ยน Windows ครับ (สำหรับรุ่นเก่า) ถ้า Windows XP ให้ใช้โหมด IDE (SATA) ถ้าเป็น Windows 7 ให้ใช้โหมด AHCI (Complatable) ครับ
ส่วนรุ่นใหม่ๆจะมีโหมด Automatic ให้ครับ (ตัวนี้ไม่แน่ใจ)

pop99
24th September 2012, 17:26
รู้สึกจะ ไบออส CQ เลือกเปลี่ยนโหมด HDD ไม่ได้ นอกเสียจากจะแฟรชไบออสครับ

ต้องหาแผ่นทีมีไดรเวอร์ sata ครับ ลงแล้วหน้าจอจะมืด ให้รอ อย่างเดียวครับ มันกำลังรันอยู่ สักพักมานจะโผล่มาตอนแบ่งพาร์ทิชั่นครับ

ไม่ก็ต้องลองหา แผ่น Dark v.7 TrueFaster v.5 แผ่นวินโดว์ที่เขาโมมาสำหรับ CQ หรือ Ghost ถึงจะลงได้ หรือไม่ก็ 7 ไปเลยครับ

หากใช้วินโดว์ที่มีไดร์เวอร์ SATA ทั่วไปมันก็จะมืดดำต้องรอ

ไปลองโหลด Dark v.7 ที่ลิ้งนี้มาลองก็ได้ครับผมอัพไว้นานละ

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=117425

ต้องลองหลายๆแผ่นครับ โชคดีครับ;)