PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ข้อถามผู้รู้ / ผู้มีประสบการณ์ เรื่องแบต iphone 4s หน่อยครับผม

CalVaDoS
24th September 2012, 19:24
เริ่มต้นจากตอนแรกผมซื้อมา แบตมันก็ยังปกติดีนะ แบบ ลดพอประมาณอ่ะครับ แล้วพักหลังมา ผมรู้สึกว่าแบตมันลดไวแปลกๆ บางทีเปิดแต่เพลง + 3G 1 ชั่วโมง แบตลดไป 3-7% แต่บางวันแบตมันก็เหมือนกลับมาปกติ
ล่าสุด เมื่อวันศุกร์ ผมเรียนตอนเช้า 2 ชั่วโมง เปิด 3G ทิ้งไว้อย่างเดียว (อย่างอื่นปิดหมด แจ้งเตือนอะไรก็ตั้งปกติ) แบต ลดไป 20% มันแปลกไหมครับ
ตอนเย็นผมก็เอาไปให้ศูนย์ดู เขาเสียบแล้วเช็คกับแอปเปิ้ลอะไรของเขาสักอย่าง เขาก็บอกว่ามันปกติดี ให้ลอง Restore ดูว่าหายไหม ผมก็กลับมารีสโตร์เลยวันนั้น ปรากฏว่า แบตมันก็ดีอยู่ 2 วัน คือลดแบบ พอประมาณ มันไม่ลดฮวบๆ พอหลังวัน2วันนั้น มันก็กลับมาลดไวเหมือนเดิมครับ อยากทราบว่ามันเป็นเพราะข้อมูลบางอย่างหรือเปล่าที่ทำให้แบตมันลดไว เพราะตอนผมรีสโตร์ มันก็เหมือนจะกลับมาปกตินะ แล้วก็ ขอถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้ iphone 4s หน่อยครับ ว่าการใช้งานเป็นอย่างไร แล้วก็แบตลด ประมาณกี่ % ต่อชั่วโมงประมาณนี้ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

SemIFaIL
24th September 2012, 19:56
ผมลองอัพ iOS 6 เปิด 3G เหมือนลดช้าลงกว่าเดิม 30-40% ประมาณนี้ มันอยู่ OS ส่วนหนึ่ง แล้วผมก็จะ re เครื่อง เพราะบางทีแบตก็เอ๋อไปเหมือนกัน

faeis2874
24th September 2012, 21:27
ครับมันอยู่ที่เราใช้งานแบตด้วยนะครับ แบตมันเป็น เหมือนโน๊ตบุ๊ค ถ้าเราช๊าตใช้งานแล้วไม่หมด(หรือเหลือ 50%) ก็ช๊าตต่อได้แบตไม่เสี่อมเหมือนแบตทั่วไป

แต่ถ้าเราใช้งานมันแล้วสักประมาณอาทตย์นึงหรือเดือนนึงลองใช้งานให้แบตหมดเลยสักครั้งแล้วช๊าตให้เต็มประจุไฟจะกลับมาใช้งานเต็มที่ เพราะมันไม่มีประจุไฟที่เหลือค้างอยู่ในเครื่อง

ผมว่าลองดูก่อนนะครับ อ้อ อีกอย่าง 3G เปิดไว้มันกินแบตปกตินะครับเรื่องธรรมชาติ เพราะงั้นคนส่วนมากจะเปิด 3G แล้วเปิดเฉพาะ EDGE ถ้าอยากเล่นเมื่อไหร่ค่อยเปิด 3G ครับ