PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครพอรู้วิธีใช้ dj player มั้งครับ

gsp
25th September 2012, 19:13
คือไม่ช่ไร ของขวัญวันเกิดผมเองเเหละครับ
เพื่อนผมบ้านขายเครื่องเสียง ตู้ดอก เเอมป์ขยาย มันเอาไอนี่มาฝาก

คือ จะลอง mix ซักเพลงดูนี่ มันใช้ยังไงครับ
คือสมองไม่เชี่ยวชาญเรื่องพวกนี้ เเต่ชอบเพลงที่มัน remix กันออกมาอะ
พอจะรู้เเต่วิธีใส่เเผ่น เเค่นั้น 555+
อย่างอื่นไม่รู้เกี่ยวกับมันเลยครับ
เอาอย่างนี้ ภาษาอังกฤษมันเเปลว่าอะไรบ้าง พวกที่เอาไว้เลื่อนลด ระดับของอะไรต่างๆเนี่ย
ผมลองดูสักพัด เสียงมั่วมาก

gsp
25th September 2012, 19:15
เเล้วมันต้องใช้เพลงผสมกันใช่ไหม
ทำอะไรยังไง ใครเชี่ยวชาญขอเเบบ จัดหนักครับ

illusioncore
25th September 2012, 21:15
ลองใช้ virtual dj ดูนะมันน่าจะตอบทุกอย่างได้ ศัพท์พวกนี้ไม่ยากหรอกครับ ใจรักมันก็ทำได้ทุกอย่างอะ เอาให้คุณใช้โปรแกรมนี้ถนัดแล้วลองเปลี่ยนไปใช้อะไรที่มันยากกว่านี้ดูนะ

7Resurrect111on
25th September 2012, 22:10
CDJ หรอครับ

หรือ Turntable

( ถ้าเป้น CDJ นี่น่าอิจฉามากนะ เพราะต่อให้แค่เป้น CDJ 400 2ข้าง + Mixer ราคาก็ 50,000 แล้ว )

ลองดูนะครับ

ปุ่มหมุนๆ ที่ชอบเหนพวก DJ เค้าหมุนกันที่เป็น เรียงกันแนวตั้ง 4 ปุ่มคือ

GAIN : ความดังเสียงทั้งหมด
HIGH : เสียงเบส
MID : เสียงกลาง หรือเสียง Vocal
LOW : เสียง Snare มั้งครับ เสียงไรไม่รุ้ ผมเข้าใจแต่อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน

TEMPO ( ที่มันเลื่อนขึ้นลงได้งะ )

เอาไว้ปรับ BPM เพลงครับ ยิ่งเยอะยิ่ง BPM สูง ( มี + กับ - )
( BPM : Beat per minute ; จำนวนบีสต์ใน 1 นาที เพลงแนว House และ Electro ส่วนใหญ่จะอยู่ช่วง 120 - 130 ส่วน Trance 132 + )

ตัว Tempo นี่เอาไว้ใช้ในการ ควบคุม BPM ให้เพลงทั้งสองเพลงที่ใช้เล่น เท่ากันครับ

อีกส่วนคือ Crossfader ที่เลื่อนไปมาอะ

เสียงจะดังไปตามด้านที่เราเลื่อน เลื่อนซ้ายสุดก้เสียงจาก CDJ ตัวซ้ายจะดังแล้ว ตัวขวาจะไม่มีเสียง ลองเล่นดู

อีกส่วนคือ LOOP เอาไว้วนจังหวะ อธิบายไม่ถูก ลองไปเล่นเอง มี A กับ B แล้วก้มีฟังชั่นห่าไรไม่รุ้เยอะแยะ งง

แล้วก็ Volum มันจะมีตัวกดให้เลือกเสียงไปโผล่ตรงไหน ( รู้ว่างง )

อีกส่วนก็ Effect อันนี้ลองกดดู ง่ายสนุกดี

ส่วนตัวกลมมี 2 แบบ คือ Vinyl กับ อะไรไม่รุ้อีกอัน

ถ้ากดเป็น Vinyl จะเปนแนว สแครช ซึ่งไม่แนะนำ

ถ้ากดเป็นอีกแบบ จะปรับ BPM ของเพลงในระยะสั้นๆ เอาไว้สำหรับ rewind เพลงก็ได้
ในส่วนนี้ ปรับตามเข็มนาฬิกา = เร่ง ทวนก็ย้อนกลับ

ปล มี CDJ แล้วไม่จำเป็นต้องใช้ Virtual DJ หรอกครับ

จำไม่ได้ละ ลองดูนะครับ หนุกดีี มี CDJ ถือว่าโลคดีมากเลยนะเนี่ยย

gsp
26th September 2012, 18:27
ใช้ดูเเล้วครับ
ไอที่หมุนๆอะ 555+ มันส์เเรง จิ้มที่เปลี่ยนเสียงเลย 5555+