PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม] ผิดหรือเปล่าที่เล่นเกมส์แท้ใช้วินโดวเถื่อน ?

artzaok
25th September 2012, 19:40
คือเรื่องมันมีอยู่ว่าโพสใน กระทู้Joker ปกติแบบสามัญชน [ก็เอามาให้ดูโนะว่าซื้อรอนานจนเก้อ]

อยู่ๆก็มี Pm cแปลกๆมา ผมก็กดอ่านดูเล่นเกมส์แท้ใช้วินโดวเถื่อน กากวะเอ่อ... stun ยาวแบบนี่ผมผิดเหรอครับ ? หืม ?

StephanieOnly
25th September 2012, 19:42
ใคร PM มาหรอครับ - -*

ตอบกลับเค้าไปสิ : แล้วคุณใช้วินโดว์แท้ปะละ ???

artzaok
25th September 2012, 19:43
ใคร PM มาหรอครับ - -*

ไม่ขอเอ่ยนะ เจ้าตัวป้วนเปี้ยนอยู่หมวดนี่บ่อยๆ :rtfm

Shizuku
25th September 2012, 19:44
ใช้ของเถื่อนผิดอยู่แล้ว แต่มันก็ผิดกันเกือบทุกคนแหละ รวมถึงผมด้วย ฮ่าๆ
ปล่อยผ่านไปเถอะ จขกท. อย่าไปใส่ใจเลย ~

ปล. ใครส่งมา /me ทำหน้าอยากรู้อยากเห็น

AntiBody
25th September 2012, 19:47
ผมใช้เกมเถื่ิอน โปรแกรมเถื่อน วินโด้วส์เถื่อน :sweat

IIIusioN
25th September 2012, 19:48
ใช้ของเถื่อนผิดอยู่แล้ว แต่มันก็ผิดกันเกือบทุกคนแหละ รวมถึงผมด้วย ฮ่าๆ
ปล่อยผ่านไปเถอะ จขกท. อย่าไปใส่ใจเลย ~

ปล. ใครส่งมา /me ทำหน้าอยากรู้อยากเห็น
เห็นด้วยครับ ปล่อยให้มันผ่านๆไป

John Marston
25th September 2012, 19:49
ไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกทั้งคนเล่นเกมเถื่อน และคนเล่นเกมแท้หรอกครับมันอยู่ที่ความพอใจของแต่ละบุคคลและกำลังการซื้อครับคนที่เล่นแท้ก็อย่ามาแขวะคนที่เขาเล่นเถื่อนครับแล้วปัญหามันก็จะไม่เกิดครับ

12349
25th September 2012, 19:49
ไม่มีใครหรอกที่ไม่เคยใช้ของเถื่อนจำคำผมไว้

Bier
25th September 2012, 19:50
ซื้อเกมส์แท้ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ โอกาสหน้าก็หาวินโดว์แท้มาใช้ อย่างนี้แหละถึงเรียกว่ามี จิตสำนึกที่ดี

chayatorn
25th September 2012, 19:50
ผมเถื่อนหมดยกเว้นวินโดวส์ :sweat

cableneo
25th September 2012, 19:51
ผิดหมดละครับ ทรัพย์สินทางปัญาญา กว่าจะคิดมาได้ โดนขโมยไปทำซ้ำ หรือปลอมแปลงก็ผิดหมด คนไทยชอบของถูกของฟรี ถ้าของปลอมของเถื่อนโลกเราอาจ อยู่กับที่ก็เป็นไปได้ เพราะคนอาจไม่แตะไม่ได้เล่น ไม่ได้ลองไม่ได้ใช้ ก็อย่างว่า นี้ตูต้องซื้อคอมแล้ว ต้องมาซื้อของพวกนี้อีกหรอ

laszter
25th September 2012, 19:53
คุณก็คิดสะว่าใช้วินโดวเถื่อนมันก็ผิดไปอย่างหนึ่งแล้วยังจะมาเล่นเกมเถื่อนละเมิดลิขสิทธิ์อีก
ยังน้อยเราก็สนับสนุนของแท้บ้างไม่ได้เถื่อนบริสุทธิ์ ทั้งโปรแกรม วินโดว เพลง เกม หนัง ฯลฯ

kidsylenser
25th September 2012, 19:53
เกมแท้ ซื้อแล้วยังมีคำว่าคุ้มค่า แต่ในทางกลับกัน Windows แผ่นแท้ ลงได้แค่เครื่องเดียว ซึ่งราคา 4000+ ผมมองว่าไม่คุ้ม

ถ้าซื้อเครื่องใหม่ต้อง ซื้อ Windows ใหม่อีก 4000+ แต่มันก็มีรุ่นที่ลงได้หลายครั้ง แต่ราคา 6000+ เวลาจะเปลี่ยนเครื่องต้อง

แจ้งไปทาง MS มันจะปลด Lock ให้ เราถึงจะลง Windows ในเครื่องใหม่ได้

Death_Backers
25th September 2012, 19:58
ผมสมมุตินะถ้าขายวินโดวแท้ในราคา 50 บาทเกมส์แท้ 20-50บาท(คือขายกันถูกๆ) ปัญหาวินโดวเถื่อน,เกมส์เถื่อนจะหมดไปจากโลกนี้หรือเปล่า แล้วถ้าผู้ผลิตหันมาเจาะตลาดตรงนี้(กับพวกใช้ของเถื่อน)มันจะได้กำไรมากขึ้นไหม คนที่ใช้ของเถื่อนจะซื้อหรือไม่ หรือว่าจะใช้ของฟรีดีกว่าไงๆก็ไม่เสียตังค์

Buffalo
25th September 2012, 19:59
ผมยอมรับนะว่าผมก็ใช้วินโดวส์เถื่อน เล่นเกมส์ส่วนใหญ่ก็เถื่อน(ซื้อแท้อยู่ไม่กี่เกมส์)
แต่ว่าคอมที่ซื้อก็เงินพ่อแม่แล้ว แล้วตัวเราเองก็ยังหาเงินมากๆเองไม่ได้ ถ้าจะให้มาซื้อวินโดวส์แท้ เกมส์แท้อีกก็คงไม่ไหว
รอให้มีงานมีการทำหาเงินได้ด้วยตัวเองก่อน ค่อยคิดเรื่องนั้นดีกว่า ไม่ใช่ว่าซื้อแท้ทุกอย่างแต่ยังแบมือขอเงินพ่อแม่ซื้ออยู่ก็ไม่ไหวนะ

sydyon
25th September 2012, 20:03
มันก็ผิดนะ ละเมิดลิขสิทธิ์นี่แหละ

แต่มันก็ไม่ได้ผิดอะไรมากหรอก แต่ก็ไม่ได้หนักหัวคนในบอร์ดนี่นา ต่อให้หนัก ก็ช่างหัวมัน อยากเอาหัวมารับเอง ช่วยไม่ได้

(ไม่เกี่ยวนะครับ แค่พูดตามหลัก)

ผมก็ วินปลอม แอคทิเวทเอา อัพเดตได้ แล้วไง ใครจะทำไม ? คอมกู :)

Valentine.
25th September 2012, 20:06
เอาอีกละ เถียงเรื่องของเเท้ของเถื่อนอีกละ ผมว่าเสนอให้ม็อดเเบ่งกลุ่มกันเลยมั้ย กลุ่มนึงใช้ของเเท้ อีกกลุ่มของเถื่อน มีบอร์ดของตัวเอง จะได้ไม่ต้องมาเถียงกัน นี่ก็เว็ปโหลดเกมส์ฟรีนะครับมันจะไปมีเเต่คนใช้ของเเท้ได้ยังไง ห้ะ - -

4iKunG
25th September 2012, 20:10
แถวนี้****เถื่อน...เอ้ยย!!

มีแต่ของเถื่อน 555

ผมก็เถื่อน = ="

hisawahiroki
25th September 2012, 20:13
ดีไม่ใช้คอมเถื่อนด้วย 55+

AUSTIN
25th September 2012, 20:18
ตอนนี้โอกาสเหมาะเพราะ Window 8 ดูจากอะไรหลายๆอย่างผมว่าไม่เวิร์คเพราะมันไปในรูปแบบใหม่เกือบทั้งหมด

ถ้าอยากคลาสสิคเสถียรๆ ซื้อ Window 7 ตอนนี้กำลังดีอยู่ได้ยาวแบบ XP แน่ครับ

joomn007
25th September 2012, 20:21
:answer ตอบกับไปว่าวินโดไม่ได้เถื่อนอย่างเดียวนะ Guก็เถื่อนด้วย:dance

Innes
25th September 2012, 20:22
ไม่รู้นะถ้าผมมีตังค์ซื้อเกมผมก็จะเก็บตังซื้อวินโดวแท้ด้วย อาจมีใครมองว่าไม่คุ้มแต่ผมก็ภูมิใจนะเออ
ปล.ตอนนี้ยังใช้เถื่อนอยู่

gap
25th September 2012, 20:23
save ภาพส่ง Mod จบ :o

nutyoyo456
25th September 2012, 20:24
มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ..
ผิดไม่ผิดก็แล้วแต่ความคิดของคนคนนั้น

miyabijune
25th September 2012, 20:25
ของอย่างนี้ก็อยู่ที่มุมมอง :yes

qwe11507
25th September 2012, 20:25
เล่นเถื่อน เหมือนกันครับ เกมส์ + โปรแกรม + วินโดวส์ เถื่อนหมดเลย แต่ก็มีบางอย่างแท้นะ 5555

ไม่ต้องสนใจหรอก ปล่อยผ่านๆ ไป แล้วเขาคนนั้นคือใครหว่า ?? PM มาบอกได้มิ !

SCP
25th September 2012, 20:31
รอผมทำงานเองได้ จะซื้อเเท้ให้หมดเลย

reconnang
25th September 2012, 20:31
เครื่องคุณ เงินคุณจะไปสนทำไม .. ไอ่พวกที่ pm มามันโรคจิต.ไม่ถามกลับว่า มันใช้ของแท้ป่าว

จะวินโดเถื่อน หรือเกมส์เถื่อน จะลงมันเป็นสิทธิของเราที่จะใช้ไม่ได้ขอเงินใครใช้...ถ้าบอกว่าผิดที่ใช้เถื่อน มันก็เท่ากับว่าด่าเวบ jokergameth เพราะที่นี่มันก็มีให้โหลดทุกอย่าง

marrlody52
25th September 2012, 20:33
ผมก็ใช้เถื่อนนะ วินโด้เถื่อน เกมเถื่อน โปรแกรมเถื่อน หนังเถื่อน AVเถื่อน(โหลดเอา):giveheart

boatkung
25th September 2012, 20:40
คนที่ใช้เถื่อนเนี่ย สำนึกเอาไว้เลยครับว้าผิด ของมันมีลิขสิทธิ์ไปใช้แบบลักลอบมันก็ผิดเต็ม ๆ อยู่แล้ว
ไม่ว่าเค้าจะขายถูกขายแพง มันก็เป็นเรื่องของเจ้าของผลงานจะตั้งราคา ถ้าเราว่ามันแพงเลยคิดว่าเลยคิดว่า "ใช้เถื่อน..ไม่ผิดหรอก" ผมว่าตรรกะมันวิบัติแล้ว
ถ้ามันแพง เลยเลี่ยงไปใช้ของที่เค้าทำฟรีนี่สิ ถึงจะพูดได้เต็มปากว่า "ไม่ผิด"

แต่ที่ผมไม่ชอบอย่างมากเลยคือคนที่ใช้ของแท้ แล้วหันมาดูถูกคนที่ใช้ของเถื่อน ผมว่ามันไม่สมควรเลยนะ
คือใช้แท้ไปน่ะก็ดีแล้ว แต่จำเป็นรึเปลาที่ต้องไปว่าคนที่ เขายังไม่พร้อมจะใช้ของแท้ คนเราให้ความสำคัญ กับสิ่งต่าง ๆ ไม่เหมือนกัน สนใจในสิ่งต่าง ๆ ไม่เหมือนกัน
ที่สำคัญ สังคมนี้มันก็เติบโตมาท่ามกลางของเถื่อน ดังนั้นจะเห็นคนใช้ของเถื่อนกันอย่างปกติก็ไม่น่าแปลก

สรุปคือ คนใช้เถื่อนก็อย่าออกหน้าออกตาจนเกินงาม มันไม่ถูกอยู่แล้วที่ใช้ของละเมิด และถ้าคุณชอบสิ่งที่ใช้จริง ๆ ก็จงระลึกไว้ว่าควรสนับสนุนเจ้าของผลงานบ้างเมื่อมีโอกาส อย่าเอาแต่เห็นแก่ตัว แต่คนที่วัน ๆ คิดแต่จะใช้ของเถื่อนไม่เคยเห็นหัวของแท้ จงรู้ตัวไว้เลยว่า "คุณแย่แล้วครับ"
ส่วนคนใช้แท้ก็กรุณาอย่าดูถูกคนที่ไม่เหมือนตัวเอง แต่ถ้าอยากแสดงออกว่าอยากให้คนใช้แท้กันจริง ๆ ก็ใช้วิธีรณรงค์หรือปลูกฝังลงไปในจิตใจของคนเอา อย่างที่บอกประเทศนี้มันเติบโตมากับของเถื่อน จะมาหักดิบ "ทุกคนต้องใช้แท้" ได้เกิดสงครามกันพอดี

ปล. ผมเองก็ใช้ของแท้แบบนับชิ้นได้เหมือนกัน แต่ก็พยายามซื้อของที่ชอบอย่างเกมหรือโปรแกรมที่ใช้บ่อยจริง ๆ ก่อน ถ้ามีงานทำเป็นหลักเป็นแหล่งแล้วก็จะซื้อของแท้มาใช้ให้มากกว่านี้
ปล.2 ประเด็นนี้มันก็พูดยาก เอาที่ถูกจริง ๆ ถึงเราจะไม่ได้สนใจเกมหรือโปรแกรม หรืออะไรก็ตามเป็นพิเศษ เลยหันมาซื้อของเถื่อน ของ Copy ของสิ่งเหล่านั้น มันก็ผิดเต็ม ๆ อยู่ดีนะ ถ้าจะใช้ของ ๆ เขา ยังไงก็ควรจะควักเงินซื้ออะ จะได้ไม่มีใครมาว่าเราได้ (แต่ถ้าทุกคนใช้แท้หมด ผมว่ามันเป็นโลกอุดมคติโคตร ๆ)
ปล.3 จขกท ดีแล้วที่เกมยังแท้ ผมว่าหลายคนในนี้ยังทำแบบนั้นไม่ได้ด้วยซ้ำ :)
ปล.4 พิมพ์ยาวไปปะเนี่ย...?

warhead007
25th September 2012, 20:43
ผมอยากได้นะวินโดว์แท้เนี่ย ว่าแต่ผมจะหาซื้อจากไหนหล่ะ??? :sweat

skyhot004
25th September 2012, 20:50
คนที่ใช้เถื่อนเนี่ย สำนึกเอาไว้เลยครับว้าผิด ของมันมีลิขสิทธิ์ไปใช้แบบลักลอบมันก็ผิดเต็ม ๆ อยู่แล้ว
ไม่ว่าเค้าจะขายถูกขายแพง มันก็เป็นเรื่องของเจ้าของผลงานจะตั้งราคา ถ้าเราว่ามันแพงเลยคิดว่าเลยคิดว่า "ใช้เถื่อน..ไม่ผิดหรอก" ผมว่าตรรกะมันวิบัติแล้ว
ถ้ามันแพง เลยเลี่ยงไปใช้ของที่เค้าทำฟรีนี่สิ ถึงจะพูดได้เต็มปากว่า "ไม่ผิด"

แต่ที่ผมไม่ชอบอย่างมากเลยคือคนที่ใช้ของแท้ แล้วหันมาดูถูกคนที่ใช้ของเถื่อน ผมว่ามันไม่สมควรเลยนะ
คือใช้แท้ไปน่ะก็ดีแล้ว แต่จำเป็นรึเปลาที่ต้องไปว่าคนที่ เขายังไม่พร้อมจะใช้ของแท้ คนเราให้ความสำคัญ กับสิ่งต่าง ๆ ไม่เหมือนกัน สนใจในสิ่งต่าง ๆ ไม่เหมือนกัน
ที่สำคัญ สังคมนี้มันก็เติบโตมาท่ามกลางของเถื่อน ดังนั้นจะเห็นคนใช้ของเถื่อนกันอย่างปกติก็ไม่น่าแปลก

สรุปคือ คนใช้เถื่อนก็อย่าออกหน้าออกตาจนเกินงาม มันไม่ถูกอยู่แล้วที่ใช้ของละเมิด และถ้าคุณชอบสิ่งที่ใช้จริง ๆ ก็จงระลึกไว้ว่าควรสนับสนุนเจ้าของผลงานบ้างเมื่อมีโอกาส อย่าเอาแต่เห็นแก่ตัว แต่คนที่วัน ๆ คิดแต่จะใช้ของเถื่อนไม่เคยเห็นหัวของแท้ จงรู้ตัวไว้เลยว่า "คุณแย่แล้วครับ"
ส่วนคนใช้แท้ก็กรุณาอย่าดูถูกคนที่ไม่เหมือนตัวเอง แต่ถ้าอยากแสดงออกว่าอยากให้คนใช้แท้กันจริง ๆ ก็ใช้วิธีรณรงค์หรือปลูกฝังลงไปในจิตใจของคนเอา อย่างที่บอกประเทศนี้มันเติบโตมากับของเถื่อน จะมาหักดิบ "ทุกคนต้องใช้แท้" ได้เกิดสงครามกันพอดี

ปล. ผมเองก็ใช้ของแท้แบบนับชิ้นได้เหมือนกัน แต่ก็พยายามซื้อของที่ชอบอย่างเกมหรือโปรแกรมที่ใช้บ่อยจริง ๆ ก่อน ถ้ามีงานทำเป็นหลักเป็นแหล่งแล้วก็จะซื้อของแท้มาใช้ให้มากกว่านี้
ปล.2 ประเด็นนี้มันก็พูดยาก เอาที่ถูกจริง ๆ ถึงเราจะไม่ได้สนใจเกมหรือโปรแกรม หรืออะไรก็ตามเป็นพิเศษ เลยหันมาซื้อของเถื่อน ของ Copy ของสิ่งเหล่านั้น มันก็ผิดเต็ม ๆ อยู่ดีนะ ถ้าจะใช้ของ ๆ เขา ยังไงก็ควรจะควักเงินซื้ออะ จะได้ไม่มีใครมาว่าเราได้ (แต่ถ้าทุกคนใช้แท้หมด ผมว่ามันเป็นโลกอุดมคติโคตร ๆ)
ปล.3 จขกท ดีแล้วที่เกมยังแท้ ผมว่าหลายคนในนี้ยังทำแบบนั้นไม่ได้ด้วยซ้ำ :)
ปล.4 พิมพ์ยาวไปปะเนี่ย...?

แต่ก็มีอยากนึงนะสำหรับคนที่อ้างว่าเล่นเถื่อนเพื่อทดลองเล่นเกม

แล้วเดโมมีทำซากอะไร

exodus
25th September 2012, 21:08
ผมสมมุตินะถ้าขายวินโดวแท้ในราคา 50 บาทเกมส์แท้ 20-50บาท(คือขายกันถูกๆ) ปัญหาวินโดวเถื่อน,เกมส์เถื่อนจะหมดไปจากโลกนี้หรือเปล่า แล้วถ้าผู้ผลิตหันมาเจาะตลาดตรงนี้(กับพวกใช้ของเถื่อน)มันจะได้กำไรมากขึ้นไหม คนที่ใช้ของเถื่อนจะซื้อหรือไม่ หรือว่าจะใช้ของฟรีดีกว่าไงๆก็ไม่เสียตังค์

จุดประกายมากครับ เพราะในมุมมองของผม ปัญหาลิขสิทธิ์มันไม่ได้อยู่ที่ราคาแต่อย่างใดเลย ถึงแม้หลายๆคนจะพยายามพูดว่าราคาคือประเด็นสำคัญ แต่ถ้ามองตามรูปการณ์แล้วมันไม่ใช่เลย

จริงๆมันมีผลกระทบเยอะมาก แต่คนส่วนใหญ่หลับหูหลับตาที่จะไม่รับรู้เรื่องอะไรมากกว่ากระเป๋าตังค์และความตระหนี่กับความมักง่ายของตัวเอง แต่พูดไปก็เท่านั้นเพราะรายละเอียดมันเยอะ + คงไม่มีใครอ่านอยู่ดี

พอกลับมาที่เรื่องทางต้นเรื่องใช้ของเถื่อนผิดไหม? ก็ผิดในฐานละเมิดลิขสิทธิ์นั่นแหละ ส่วนในภาพรวม ขอตอบด้วยคำถาม ถ้าผมซื้อไส้กรอกที่เซเว่น แต่ขโมยแป็ปซี่ขวดเล็กออกมา ผมผิดไหม?

ฉันใดก็ฉันนั้นครับ เรื่องการดูถูก เหยียดหยาม อันนี้พูดยาก เพราะมูลเหตุมันมีอยู่จริง(คือถ้าพูดจริงๆละเมิดลิขสิทธิ์มันเป็นเรื่องผิด "กฏหมาย" นะครับ) แต่โดยพฤตินัยแล้ว การดูถูกเหยียดหยามก็เป็นการละเมิดสิทธิของคนอื่นอยู่ดี ต่อให้เขาเลวร้ายอย่างไรก็ดี การที่คนอื่นละเมิดกฏหมาย ไม่ได้หมายความว่า คุณจะสามารถละเมิดคนอื่นได้เหมือนกัน เพราะมันคนละเคส สรุปก็คือผิดทั้งคู่ครับ ถ้าจะพูดถึงเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์แล้วละก็ ผู้ว่ากล่าวควรพูดจาด้วยคำพูดที่เป็นไปตามครรลองคลองธรรมมากกว่านี้ :mad3

เครื่องคุณ เงินคุณจะไปสนทำไม .. ไอ่พวกที่ pm มามันโรคจิต.ไม่ถามกลับว่า มันใช้ของแท้ป่าว

จะวินโดเถื่อน หรือเกมส์เถื่อน จะลงมันเป็นสิทธิของเราที่จะใช้ไม่ได้ขอเงินใครใช้...ถ้าบอกว่าผิดที่ใช้เถื่อน มันก็เท่ากับว่าด่าเวบ jokergameth เพราะที่นี่มันก็มีให้โหลดทุกอย่าง

เรื่องมันมีอยู่ว่า เว็บนี้ถ้าให้พูดกันตรงๆแบบไม่ใส่จริตก็จัดว่าเป็นเว็บละเมิดครับ เช็คลิงค์โหลดได้เลยว่าไฟล์ที่เปิดให้ดาวน์โหลดเสียลิขสิทธิ์ให้เจ้าของไฟล์ที่จดลิขสิทธิ์หรือไม่

ส่วนเรื่องสิทธิในการใช้ของเถื่อนนั้นมันเป็น Fallacy ครับ คือตรรกะวิบัติ เหมือนกับบอกว่าฉันมีมือมีเท้าฉันมีสิทธิที่จะไปขโมยของใครก็ได้ ฉันไม่ได้ขอให้ใครมาออกแรงช่วยฉันขโมย

ชัดเจนนะครับ

ปล. ผมไม่ได้โหลด ปกติผมอยู่ห้องดนตรี เพราะรุ่นน้องผมเล่นอยู่ห้องนั้น

Molotovskill
25th September 2012, 21:31
http://www.youtube.com/watch?v=Gtgn9Ow08YE

ViCtiM 2 Die 4™
25th September 2012, 21:37
จะถูก หรือแพง ถ้าคนรักที่จะสนับสนุนของแท้ก็ซื้อของแท้อยู่ดี

ส่วนคนที่รักของเถื่อนจะราคาถูก แค่ 30 บาทอย่างเกม Angry Birds มันก็ไม่อุดหนุนหรอกครับ เจลเอาอย่างเดียว

ของอย่างงี้มันอยู่ที่ใจ

อย่างกรณีของ จขกท. เขารักที่จะเล่นเกมแท้ วินโดว์ก้แค่ทางผ่าน

666SaTaN999
25th September 2012, 21:43
ลองผมรวยผมไม่ใช้หรอก ของเถื่อนอะ

bankvocal
25th September 2012, 21:54
ไม่มีใครใช้ของแท้ทุกอย่างหรอกครับ

พอเจอ SOPA PIPA ก็ร้องกันหมดอะ

warhead007
25th September 2012, 21:54
ผมเห็นราคาละ เลิกๆ 5555

nooklove000
25th September 2012, 22:02
ไม่รู้สิ พอทำงานมีตังก็ซื้อแต่ของแท้ใช้

Prometheus
25th September 2012, 22:02
จริงๆแล้วน่ะ เราควรจะสนับสนุนของแท้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะอะไรก็ตาม

แต่เนื่องจากทรัพย์สินเราอาจจะไม่พอสำหรับทุกๆสิ่งที่เป็นของแท้ เราไม่ได้รวยล้นฟ้าถึงขนาดว่าจะซื้อของแท้ได้ทุกอย่าง

แต่อะไรที่เราคิดว่ามันคุ้มค่าที่จะเสียเงินตังค์ซื้อของแท้ ก็ควรอย่างยิ่งที่จะซื้อเพื่อเป็นการอุดหนุนเจ้าของผลงาน เขาจะได้ทำผลงานดีๆออกมาให้เราใช้

แต่เนื่องจากเทคโนโลยีสมัยนี้มันสบายไปซะทุกอย่าง ทำให้ของเถื่อนเยอะมากกว่าของแท้

ทั้งหนัง ทั้งเพลง ทั้งเกมส์ เยอะแยะไปหมด ยกตัวอย่างง่ายๆ

อย่างเช่น หนังระดับ1080HDที่ว่าแพงมากๆ จนไม่มีปัญหาซื้อก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะในเน็ตมีให้โหลดเพียบ(บางเว็บอาจจะต้องจ่ายตังค์หน่อยนึงเพื่อโหลด) ประมาณนี้

ผมรักสิ่งไหน ผมก็ซื้อของแท้ แต่บางอย่างก็ต้องยอมรับจริงๆว่าตัวเองไม่ได้รวย ซื้อทุกอย่างที่รักไม่ได้หมด

ผมใช้win7แท้ แต่โปรแกรมปลอม(ก็ไม่ค่อยได้ใช้อ่ะ) แต่เกมที่รักก็ของแท้ จบ....

ปล.จขกท.ไม่ผิดหรอก แต่คนที่มาด่าอ่ะ ช่างมันเหอะ ปล่อยให้มันเรื้อนไป

tonthebg
25th September 2012, 22:29
วินโด้ว แท้ หายากครับคนที่ใช้ ส่วนมาก มีแต่เถื่อนก๊อบแพร่ระบาด และแพงมากอีกต่างหาก ใครใช้ของแท้ต้องนับถือเลย แต่ส่วนมาก กรณี นี้คุณ PM กลับไปถาม เค้ามั้ยว่าแล้ว คุณละ แท้ ปลอม !

Spermz
25th September 2012, 22:42
ถ้าคิดตามที่กล่าวมา ถ้าไม่ได้ลงเองนายไม่ได้ผิดครับ ร้านคอมพ์ที่ลงมาให้น่ะผิด ขนาดรานคอมพ์เกือบทุกร้าน ยังใช้ของเถื่อน แล้วคนที่เอาไปซ่อมจะใช้ของแท้ได้ไง

แต่ถ้านายรู้เห็น นายก็ผิดครับ

ที่ผมพูดได้ผมใช้ 7 Home Premium ของแท้นะเออ -3-

sanim
25th September 2012, 22:44
ผมก็เถื่อนนะ ในนี้มีใครใช้แท้ ป่าวเนี่ย :o

mookll
25th September 2012, 23:18
ผมก็เถื่อน โปรแกรมเถื่อนทั้งเครื่องเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆ พูดไปก็เขิน
ทำไงได้ครับ ยังหาตังมากๆขนาดไปซื้อของ 2000-3000+ ไม่ไหว ขอพ่อแม่โดนด่าตาย
เอาไว้มีตังก่อนเถอะ หึหึ..หึหึ

sakolsak
25th September 2012, 23:44
โลกนี้ ชั่งอยู่ยากขึ้นทุกวัน....

ไม่อยากพูดนะ คน P.M คงเกรียน

Hi_how_r_u
25th September 2012, 23:49
ไร้สาระน่ามันก้อเถื่อนบ้างแท้บ้าง
ถามจริงใครไม่ใช้เถื่อนเลยซักอย่าง
:scare คนpmมาแม้งเด็กน้อย

exodus
25th September 2012, 23:52
ผมก็เถื่อนนะ ในนี้มีใครใช้แท้ ป่าวเนี่ย :o

มีครับ แท้ทั้งเครื่องและบ้านผมไม่ได้รวย :o
เอาเงินไปซื้อ ก็ไม่มีใครในบ้านด่าครับ เพราะคนในบ้านรู้ว่าซอฟต์แวร์จริงๆแล้วเป็นสินค้าราคาแพง
ผมกล้าพูดเลยว่าหลายๆคนที่บอกไม่มีเงิน ยังมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีกว่าผมเยอะครับ แต่ถึงจะพูดอย่างนั้นผมก็ไม่ได้รู้สึกว่าตอนที่ซื้อมันจะลำบากหรือขนหน้าแข้งร่วงอะไรแบบนั้นนะ
คอมผมนี่ก็หลายปีดีดัก สเป็คเหลาเหย่เต็มแก่ ก็แค่พอมีพอใช้ ซอฟต์แวร์ก็มีไม่มาก ทุนทรัพย์ไม่พอก็ไม่ได้คิดจะขโมยใครใช้ครับ

จริงๆคนใช้วินโดว์แท้นี่ "เยอะ" นะครับ สำหรับปัจจุบัน แต่ถ้าจะมองแค่สังคมตรงนี้ มุมมอง-ค่านิยมแบบนี้ มองยังไงมันก็น้อย(แน่ล่ะเว็บละเมิดนี่หว่า)
และหลายๆคนที่ซื้อบ้านก็ไม่ได้รวย แต่มีปัญญาซื้อได้เพราะเขาบริหารการเงินและความต้องการของตนเองเป็นครับ :pleasantry

Bastardz
25th September 2012, 23:53
"ที่ผมโตมาได้ขนาดนี้ก็เพราะเทปผีนั่นแหละ ผมไม่กระแดะโวยวายรณรงค์ใช้เทปแท้แผ่นแท้หรอกเค้าชอบเรา เค้ารักเราเดี๋ยวเค้าก็สนับสนุนเราเอง"

Liam Gallagher(Oasis)

กล่าวไว้แบบนี้ครับ

Zionistic
25th September 2012, 23:55
ผมใช้ เถื่อน ทั้งเครื่อง :sweat

exodus
26th September 2012, 00:00
"ที่ผมโตมาได้ขนาดนี้ก็เพราะเทปผีนั่นแหละ ผมไม่กระแดะโวยวายรณรงค์ใช้เทปแท้แผ่นแท้หรอกเค้าชอบเรา เค้ารักเราเดี๋ยวเค้าก็สนับสนุนเราเอง"

Liam Gallagher(Oasis)

กล่าวไว้แบบนี้ครับ

โอเอซิส ถึงได้วงแตก เพราะเลียมมันจะพาสมาชิกไปกินแกลบกันไงครับ 555+(ล้อเล่นนะ)

speed
26th September 2012, 00:09
ผมยอมรับอีกหนึ่งเสียงครับ ว่าเกิดมาไม่ค่อยค่อยซื้อของแท้ครับ
ทำไงได้เกิดมามีแค่นี้

oBenjungo
26th September 2012, 00:15
ผมใช้ของเถื่อนหมดเลยครับ มีซื้อแท้ของ ps3 บ้าง บางเกม (ของแบบนี้มันอยู่ในฐานะกับรายได้มากกว่านะ) คนธรรมดา รายได้ธรรมดา คงไม่มีใครซื้อของแท้กันหมดหรอกมั้งครับ

Bastardz
26th September 2012, 00:16
โอเอซิส ถึงได้วงแตก เพราะเลียมมันจะพาสมาชิกไปกินแกลบกันไงครับ 555+(ล้อเล่นนะ)

เจอแบบนี้ก็ฮาแตก 55555555555

hisawahiroki
26th September 2012, 00:21

ผมคนนึงแหละ Win7 Home Pre แท้ ซื้อโน้ตบุคละมันให้มา เครื่องละ 40k

bankvocal
26th September 2012, 00:28
มันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ ถ้าจับกันจริงๆ คงได้จับกันทั้งโลก

แล้วคิดดูจะมีใครไปขนกระสอบทรายช่วยท่านละครับ 555

ingkung
26th September 2012, 00:32
ผมว่า ก็ยังดีกว่า คนที่ไม่เคยซื้อของแท้ รึ บริจาคให้กับคนทำ เอาแต่ใช้ฟรีๆ นะครับ

แม้บ้างอย่างจะเถื่อน แต่ผมมองว่า มันคือการลงทุนครับ ถ้าดีจริง เค้ายอมเสียเงิน แน่นอน

ปล. Win 8 ผม ของแท้นะครับ แม้จะทดลองใช้ รอตัวจริง ตุลา ผมซื้อแท้แน่ ครับ มันดีจริง

Hann.H.killer
26th September 2012, 00:48
ผมก็ใช้ครับ เพราะไม่มีตังค์ซื้อของแท้ ของอย่างงี้มันพูดยากครับ ปล.ถ้ามีเงินผมจะซื้อแต่ของแท้ใช้ :cool:

maxLiverpool
26th September 2012, 01:04
:answer ตอบกับไปว่าวินโดไม่ได้เถื่อนอย่างเดียวนะ Guก็เถื่อนด้วย:dance

โหด !!!!

ปล.ผมเถื่อนหมด ฮ่า ๆๆ รอซื้อ แท้คือ เกมส์ที่ DayZ พัฒนาเป็นตัวเต็มของเค้าเกมส์ชื่อ S.. อะไรเนี้ยแหละจำไม่ได้ฮ่าา ๆๆๆ

MakeMeMelt
26th September 2012, 01:04
ผมว่า 80-90% ของ PC ใช้เถื่อนแหละครับพวกที่ใช้แท้ส่วนใหญ่จะเป็น Notebook เพราะมันลงมาให้เลย...

ลอง Notebook ไม่ให้ Window มาซิ ผมเชื่อว่ามันก็เถื่อนบรึมเหมือนกันละ...

ถ้าWindow มันมีแถมมาให้กับ CPU (คิดเงินเพิ่มไปแล้ว) ผมก็ใช้ของแท้แหละครับ จะไปนั่งหาเถื่อนมาทำไม (ยกเว้นมันจะห่วยจริงๆ:sweat)

แม้ถ้าพูดถึงในแง่ของลิขสิทธ์มันจะผิดกฏหมาย หากแต่ดูความเป็นจริงแล้ว window แท้ตัวนึงนี่ซื้อการ์ดจอแรงๆได้สบายๆ และแถมกว่า 50% ของคนที่ใช้คอมคือยังไม่มีรายได้ และใช้เงินพ่อ-แม่ซื้อ...

การใช้ของเถื่อนก็เป็นการช่วยลดค่าใช้จ่ายไปในตัว โดยส่วนตัวถ้าผมมีเงิน มีรายได้ผมจัดแท้อยู่แล้วครับ Package ก็สวยกว่า Aftermarket ก็ดีกว่า (ในแง่ทฤษฏีนะ) แต่ยังขอเงินพ่อแม่ก็จัดเถื่อนไปก่อนเถอะครับ สงสารท่าน...

heavenamp
26th September 2012, 01:08
Win8 release preview แท้(รอ 26 ตค) + โปรแกรม freeware มันมีทุกอย่างให้ใช้ + เกม demo ใน steam + ซื้อแท้

ในเครื่องมีแต่เพลง+ไฟล์เกาหลี-ญี่ปุ่น ซับไทยซับที่ละเมิดลิขสิทธิ์

ถ้าจะเลี่ยงของเถื่อนก็สามารถทำได้ง่ายๆ

ten1942
26th September 2012, 01:17
ผมก็เถื่อน หมดนะ หน้าตา ทรงผม ถ้าทาง เถื่อนกว่าคุณเยอะ 555 รวามถึงวินโดว์ กับเกมด้วย

golfsorasak
26th September 2012, 01:21
เถื่อนกับแท้ มันอยู่แค่ที Key กับความชอบส่วนตัวมากกว่า ผมเคยซื้อแผ่น XP แผ่นละ 5000 อะ ตอนนี้ตั้งโชอย่างเดียว

golfsorasak
26th September 2012, 01:23
เถื่อนกับแท้ มันอยู่แค่ที Key กับความชอบส่วนตัวมากกว่า ผมเคยซื้อแผ่น XP แผ่นละ 5000 อะ ตอนนี้ตั้งโชอย่างเดียว

เค้าไม่หวังให้ประชาชนธรรมดามาซื้อแท้หรอกครับ บริษัทพวกนี้ เค้าหวัง พวกบริษัทใหญ่ๆ กินกันเป็นเครื่องเคยเห็น Mysql Server 2008R2 ไหม แผ่นละ 800,000 บาท

Stan alone อีก ลูกค้าเคยถามจะซื้อ

pongtpongt
26th September 2012, 01:26
ไม่ต้องไปสนครับ อยู่ที่เเจ้งก็งี้

[Mz]_Zero
26th September 2012, 01:27
เถื่อนทั้งวินโดว์ ทั้งเกมส์เลยแหะๆ

ทำไงได้ครับก็ยังเรียนอยู่ กยศ.ก็ต้องกู้

เงินพอแม่แทบไม่ได้ขอสรุป จนครับไม่ค่อยมีกะตังใช้

ยอมรับครับว่าผิด แต่ก็ห้ามใจที่จะเล่นไม่ได้ใจรักที่จะเล่นเกม

ท่านยังดีที่ซื้อเกมแท้นะ 5 5 5+ ส่วนคน PM มาช่างเขาเหอะครับ

ผมเชื่ออย่างน้อยๆเขาก็ต้องเคยใช้ของเถื่อนมั้งแหละ

ก็รอช่วงลดราคา อย่างเดียวละครับถึงได้ซื้อแท้ 6\

doggyshock
26th September 2012, 08:25
จะแท้จะเถื่อนใช้ๆไปเถอะครับ รอเรามีกำลังพอที่จะสนับสนุนแท้ ก็ค่อยซื้อ แบบนี้ดีกว่า :yes

york915
26th September 2012, 08:45
เอาอีกละ เถียงเรื่องของเเท้ของเถื่อนอีกละ ผมว่าเสนอให้ม็อดเเบ่งกลุ่มกันเลยมั้ย กลุ่มนึงใช้ของเเท้ อีกกลุ่มของเถื่อน มีบอร์ดของตัวเอง จะได้ไม่ต้องมาเถียงกัน นี่ก็เว็ปโหลดเกมส์ฟรีนะครับมันจะไปมีเเต่คนใช้ของเเท้ได้ยังไง ห้ะ - -
ความคิดผมนะถ้าแบ่งกัน ของเถื่อนก็เยอะกว่า ของ แท้อ่ะ

HearTLockER
26th September 2012, 08:47
ไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกทั้งคนเล่นเกมเถื่อน และคนเล่นเกมแท้หรอกครับมันอยู่ที่ความพอใจของแต่ละบุคคลและกำลังการซื้อครับคนที่เล่นแท้ก็อย่ามาแขวะคนที่เขาเล่นเถื่อนครับแล้วปัญหามันก็จะไม่เกิดครับ
ไม่ผิดได้ยังไง ผิดสิครับ เเต่ผมว่ามันก็ผิดกันทุกๆคนเเหละ รวมทั้งผมด้วย

york915
26th September 2012, 08:48
เค้าไม่หวังให้ประชาชนธรรมดามาซื้อแท้หรอกครับ บริษัทพวกนี้ เค้าหวัง พวกบริษัทใหญ่ๆ กินกันเป็นเครื่องเคยเห็น Mysql Server 2008R2 ไหม แผ่นละ 800,000 บาท

Stan alone อีก ลูกค้าเคยถามจะซื้อ
แถมพวกบริษัทใหญ่นี้ถ้าไม่ใช้ของแท้ เจ้าของลิขสิทธิ์
ฟ้องร้องเขาได้เงินอีก ส่วนใหญ่ถ้าพวก Windows หรือ ของมีลิขสิทธิ์
เขาจะจ้องกลุ่มบริษัทใหญ่ๆมากกว่าครับ:)

BestG036
26th September 2012, 08:53
ผิดกันทุกคนแหละครับ คน PM ก็ผิด จขกท ก็ผิดที่ใช้วินเถื่อน ผมก็ผิดนะใช้วินเถื่อนเช่นกัีน

มันไม่ถูกสักคนหรอกนะครับ ตรรกะคนใช้เถื่อนบางคนชอบด่าคนใช้แท้ด้วยวิธีนี้แหละ มันเด็กมาก ตัวเองเล่นเถื่อนทั้งเครื่อง ยังปากดี มันคิดว่าของเถื่อนดีที่สุดในโลกแล้ว

ขนาดเพื่อนในห้องผมยังฟายเลย คิดตื้นๆ " แท้หรือเถื่่อนเหมือนกันหมดแหละเล่นได้เหมือนกัน อย่าไร้สาระซื้อแต่แท้ " อย่าคิดตื้นครับแค่อยากฝากด่าคน PM :3

MeMBeR
26th September 2012, 08:56
แต่ก็มีอยากนึงนะสำหรับคนที่อ้างว่าเล่นเถื่อนเพื่อทดลองเล่นเกม

แล้วเดโมมีทำซากอะไร

เดโมมีทุกเกมเหรอครับ ???
---------------------------
ถามว่าผิดไหมมันก็ผิด อย่าไปโทษใครเลย ไปโทษแก๊สโซฮอล์กันดีกว่า

สำหรับผมใช้ วินโดว์เถื่อน เกมส์แท้+เถื่อน (ส่วนมากเล่นแท้ มันคุยกันเวลาเล่นได้ :sweat)
จะใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะครับ ถ้าเงินมีก็อุดหนุนเกมส์+วินโดว์ที่เราชอบหน่อย

oolldjlloo
26th September 2012, 09:14
ผมว่า คนที่เป็นสมาชิกเว็บนี้ควรหยุดถกเถียงเรื่องนี้กันได้แล้วมั้ง ไม่งั้นซักวันจะเริ่มมีคนเล่นน้อยลง ไม่ก็ตัดหมวด game download ออกไป ไม่ก็ปิดเว็บไซด์นี้
แล้วอีกอย่าง ถ้าไม่มีใครวอน เรื่องมันก็ไม่เกิด เจอกรณีนี้ เจาะจงไปเลยดีกว่ามั้ย มีปัญหาก็เครียกันเองไปเลยตัวต่อตัว ใครไม่ได้เดือนร้อนก็ไม่เกี่ยว

aodlnwlnwaod357
26th September 2012, 09:16
ใช้ไอนี่ แล้ว เช็คกับไมโครซอฟต์ แล้วเซฟรูปให้มันดูเลยย

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=7722

5555//โปรโหมทๆ

MilkyNaNa
26th September 2012, 09:19
ผิดนะ แต่ของแท้ก็แพงเกินไป ส่วนมากไม่ค่อยมีใครใช้ของแท้ลิขสิทธิ์กันหรอก อย่าว่าแต่โปรแกรมซอฟแวร์เลย ทั้งเกมทั้งหนังน้อยมากที่จะซื้อของแท้กัน เว้นแต่บางคนที่ชอบจริงๆก็อาจจะซื้อของแท้ลิขสิทธิ์ เพราะฉะนั้นใช้ๆไปเหอะ อย่าคิดมาก

BestG036
26th September 2012, 09:29
ผิดนะ แต่ของแท้ก็แพงเกินไป ส่วนมากไม่ค่อยมีใครใช้ของแท้ลิขสิทธิ์กันหรอก อย่าว่าแต่โปรแกรมซอฟแวร์เลย ทั้งเกมทั้งหนังน้อยมากที่จะซื้อของแท้กัน เว้นแต่บางคนที่ชอบจริงๆก็อาจจะซื้อของแท้ลิขสิทธิ์ เพราะฉะนั้นใช้ๆไปเหอะ อย่าคิดมาก

คุณคิดผิดอย่างมหันครับ กลับไปพิจารณาใหม่นะอย่าเอาความคิดตัวเองเป็นศูนย์กลางครับ คนเล่นแท้เยอะกว่าที่คุณกล่าวมามาก

chii
26th September 2012, 09:44
หากใครยากได้ Windows แท้ก็ซื้อ Notebook ที่มี Windows 7 แท้ติดมาจะได้แบบ OEM

และ สามารถรับสิทธิ์อัพเกรด Windows 8 ได้ในราคา 14.99 ดอลล่าร์สหรัฐ หรือประมาณ 499 บาท

โดยต้องซื้อ Windows 7 ในช่วงเวลา 2 มิ.ย 55 ถึง 31 ม.ค 56

และใช้ สิทธิ์ดาวน์โหลดก่อนในปลายเดือน ก.พ 2556

Capathia
26th September 2012, 10:00
ซื้อของแท้แม้แค่อย่างเดียวก็ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ
มีใครขับรถ/มอเตอร์ไซค์เป็นก่อนทำใบขับขี่มีมั่งล่ะ ถ้าคุณขับเป็นก่อนก็แปลว่าคุณทำผิดกฎหมายเพราะคุณยังไม่มีใบขับขี่ไง
พวกของแท้ของเถื่อนก็เหมือนกันส่วนมากเริ่มจากผิดกฎหมายก่อนแล้วก็ขยับมาถูกกฎหมาย คงไม่มีใครอยากใช้ของเถื่อนไปตลอดชีวิตหรอก
เพราะคงเหนื่อยและเบื่อกับการหาแครกมาลง แก้ไฟล์นู่นนี่นั่นเพื่อให้มีสิทธิ์เท่าเทียมกับของแท้

mongkolzaaaa
26th September 2012, 10:03
ผมก็เถื่อนนะ วินโดวส์ เกม เมาส์ ยัง จีนแดงเลย

exodus
26th September 2012, 10:42
ก็อย่างที่บอกนั่นแหละ มันไม่ได้เกี่ยวกับเงิน พอโดนแย้งมาว่า มีปัญญาซื้อคอมตั้ง 4-5 หมื่น แต่ไม่มีปัญญาซื้อแผ่นแค่ไม่กี่พัน

ใบ้เป็นเป่าสากทุกรายนั่นแหละ :dance

มีเงินแต่ไม่จ่าย กับ ไม่มีเงินจะจ่าย มันไม่เหมือนกันนะฮะ อย่าโยนขี้ :rtfm

ปล. มีปัญญาซื้อคอมที่เป็นสินค้าฟุ่มเฟือยได้ คุณก็ไม่ได้จนแล้วหละ ลองนึงถึงคนจนๆที่เขาลำบากขนาดว่าข้าวจะกินวันๆยังแย่ดูสิครับ หุๆ อ้างเรื่องความจนกับสินค้าฟุ่มเฟือยนี่มันตลกร้ายชัดๆ

๛KID1412๛^__^
26th September 2012, 11:52
ผมใช้เกมเถื่ิอน โปรแกรมเถื่อน วินโด้วส์เถื่อน :sweat
แถวนี้โครตเถื่อน ไม่เถื่อนจริงอยู่ไม่ได้ ผมก็เถื่อน

Plusz
26th September 2012, 12:06
ผมนี้ Winodws แท้ เกมส์เถื่อนกำ -3-

Wimpy Kid
26th September 2012, 12:09
วินโดวส์แท้กับเถื่อนมันต่างกันยังไงอ่ะ

krit007za
26th September 2012, 12:12
ไม่หรอกมันเป็นสิทธิของเรา "เงินกูนี้"

flukluking
26th September 2012, 12:52
มันก็ปกติกันทุกคนแหละครับ อย่างผมก็ลองโหลดเถือนมาเล่นๆดูก่อน(ต้องเล่นหลายคนได้นะ ถ้าเล่นได้แค่คนเดียวออนกับเพือนไม่ได้นี้ก็เถือนหมด) ถ้าภาพสวย เล่นสนุก ก็แท้