PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมมีเรื่องแปลกใจ?????????

marrlody52
27th September 2012, 00:29
ผมเคยคิดเล่นๆอยู่ครั้งนึงครับว่า พวก หนังอนิเมชั่นที่ทำออกมา อย่างพวก Toy story 1 2 3 ละก็ ผีชีวะ(อนิเมชั่น) แล้วก็อนิเมชั่น CG ภาพสวยๆเนี่ยเขาใช้การ์ดจอ cpu ram อะไรเท่าไหร่ ในการเรนเดอร์ หรือสร้างแต่ละที ทำไมที่ๆเราดูกันในมาดภาพยนตร์ ทำไมมันลื่นจัง น่าจะ 100 fps + ทั้งที่ภาพแม่มยิ่งกว่าเกมหลาย สิบเท่าแล้วแสงเงาก็คมชัดซะ ผมอยากรู้มานานละว่าเขาใช้การ์ดจอ cpu ram hdd เท่าไหร่กันแน่หรือไม่ได้ทำในคอม???????? :confused:

bunlove123
27th September 2012, 00:32
เท่าไหร่ไม่รู้ แต่ราคาเกิน 100,00+ แน่ๆ

kittinzaa
27th September 2012, 01:19
เกมกับหนังมันไม่เหมือนกันตรงที่

game มันต้อง render แบบ realtime คือ render ขณะนั้นและแสดงผลออกมาทันที

สว่นหนังค่อยๆ render ทำกันทีละเฟรม บันทึกไว้
render ภาพ 3d ไว้ทีละภาพ เวลาเปิดหนังก็แค่เอาภาพมาเล่นต่อกันไม่ได้ render 3d สดๆ เหมือนเกม <--- เพราะจุดนี้แหละจึงได้ภาพที่สวยกว่าเกมเยอะ

reconnang
27th September 2012, 01:28
อันนี้ของดีสนี่ Pixar's Renderfarm...ถ้าใช้ pc ที่เราใช้กันทั่วไป 1เครื่องหนัง 1ชม.ก็จะต้อง Render 10-20ปีถึงจะเสร็จ1เรื่อง (รู้สึกว่าเขาจะเคยเทส ในหนัง 1วินาที เรนเดอร์ต่อ 1วันมั้งเคยอ่านเจออยู่)

http://www.paolomarzola.com/blog/wp-content/gallery/renderfarm/9653f7.jpg

marrlody52
27th September 2012, 01:44
นั่นมันโครตคอมพิวเตอร์นี่นา :eek:

CANLOF
27th September 2012, 02:08
ถ้า Render ใช้ CPU 100% ฮะ ไม่นับส่วนอื่นเลย

bararasza
27th September 2012, 02:09
ใช้ Ghaphic card Quadro ในการทำด้วยครับ

เป็นการ์ดที่ ใช้สำหรับทำงาน ความแรงในระดับทำงาน ไม่เหมาะกับการเล่นเกม ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอา
ที่แน่ๆตัวนึงเหยีบ แสน ถึงเกินแสนก็มี

aspirineth
27th September 2012, 02:11
ผมเคยคิดเล่นๆอยู่ครั้งนึงครับว่า พวก หนังอนิเมชั่นที่ทำออกมา อย่างพวก Toy story 1 2 3 ละก็ ผีชีวะ(อนิเมชั่น) แล้วก็อนิเมชั่น CG ภาพสวยๆเนี่ยเขาใช้การ์ดจอ cpu ram อะไรเท่าไหร่ ในการเรนเดอร์ หรือสร้างแต่ละที ทำไมที่ๆเราดูกันในมาดภาพยนตร์ ทำไมมันลื่นจัง น่าจะ 100 fps + ทั้งที่ภาพแม่มยิ่งกว่าเกมหลาย สิบเท่าแล้วแสงเงาก็คมชัดซะ ผมอยากรู้มานานละว่าเขาใช้การ์ดจอ cpu ram hdd เท่าไหร่กันแน่หรือไม่ได้ทำในคอม???????? :confused:

FPS ไม่ถึง 100 หรอกครับ

ปกติจะอยู่ที่ 25,30 พิเศษหน่อยก็ 60

hisawahiroki
27th September 2012, 02:20
ใช้ Ghaphic card Quadro ในการทำด้วยครับ

เป็นการ์ดที่ ใช้สำหรับทำงาน ความแรงในระดับทำงาน ไม่เหมาะกับการเล่นเกม ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอา
ที่แน่ๆตัวนึงเหยีบ แสน ถึงเกินแสนก็มี

ผมว่าระดับเค้าคงใช้ Tesla แล้วล่ะครับ Quadro เอาไม่อยู่แหง

OXYGENz
27th September 2012, 08:51
โหหหห คอมโหดด

thunyaboon
27th September 2012, 19:21
ก็ใช้ระดับพวก เมนเฟรม ไม่ก็ ซุปเปอ ไปเลยอะ ผมว่า

Homies
28th September 2012, 14:34
ไม่รู้น่ะว่าใช้เวลาเท่าไรรู้เเต่Star trooperออกภาคใหม่เเล้วเย้ภาคAnimationชื่อInvasionมั้ง
ป.ล.มันขายนานเเล้วตูพึ้งรู้

xxxlnwjung1
28th September 2012, 14:50
ที่ผมมั่นใจคือ มันเป็น Spec ที่เกินกว่าพวกคุณจะคาดเดากันได้นะ บางทีมันอาจจะมีบางรุ่นที่ขายในระดับองกรณ์เท่านั้น ไม่ใช่ขายทั่วไปแบบที่พวกคุณพวกถึง

เท่าที่รู้จักคนในวงการนี้และเคยสัมผัสงานมานะครับ อุปกรณ์พวกนี้คนระดับทั่วไปซื้อไม่ไหวหรอกครับ และก็ไม่มีใครซื้อด้วย
สิ่งที่เขาเอาไว้ Render งานคือ CPU ครับ แต่ด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ ทำให้หลายๆเจ้าหันมาใช้ GPU แทน เพราะมีประสิทธิภาพที่มากกว่า ปกติแล้วพวก Quadro ไม่ได้มีคุณสมบัติไว้ Render งาน Final-production แน่นอน เขาเอาไว้ Preview Render เพื่อให้เป็นภาพ Realtime ในตอนที่กำลังทำงานอยู่ จะได้แก้ไขดัดแปลงส่วนที่เห็นว่าไม่สมบูรณ์แบบออกไป
CPU ที่พวกเครื่องเหล่านี้ใช้ มักจะเป็น Intel Xeon ส่วน GPU เขาไม่ใช้พวกการ์ดเสียบๆแบบเราแน่นอน มันเป็นตู้ครับ เช่น Nvidia Tesla ไม่ต้องถามว่าตู้เท่าไหร่ หลักล้าน กินไฟโข และร้อนด้วย
Quadro มันของเด็กน้อยครับ บริษัทยักษ์ใหญ่ไม่ใช้หรอก นอกจาก Workstation ที่รับทำงานตามบ้าน คนที่ซื้อของพวกนี้ได้ไม่ต้องพูดถึงว่าทำงานทางด้านไหนบ้าง ไม่ใช่แค่ Animator แต่เป็นพวกวิศวกรด้วยครับ

ใช่ครับ Quadro มันของเด็กน้อย เป็นแค่ของธรรมดาในตลาดระดับบุคคล พวกคุณนี่ชอบมั่วนะนั่นมันงานระดับองกรณ์
มา Quadro บ้าบออะไร

sydyon
28th September 2012, 15:04

CPU ไม่รู้นะครับ คงไ่ม่พ้น พวก Intel Xtreme Edition นั่นแหละ
VGA : คงไม่มีอะไรเหนือไปกว่า QUADRO แล้วหล่ะครับ สำหรับทำอนิเมชั่นขั้นสูง
FPS สายตามนุษย์เราสามารถแยกแยะได้ คือ ไม่เกิน 60 ครับ มากกว่านั้น จะเห็นว่ามันเหมือนกันหมด

และพวกแสงเงา เนี่ย มันต้องใช้ฟังก์ชั่นของโปรแกรมสร้าง Animation นั่นแหละครับ

Nvidia Quadro : เอาไว้เรนเดอร์กราฟิกขั้นสุง ตัวนึงก้อน่าจะเหยียบแสน สำหรับตัวท๊อป

ส่วนการ์ดจอที่เราๆท่านๆใช้กันทั่วไปนั้น คือการ์ดจอสำหรับ ประมวลผลกราฟิก ให้ออกมาสวยงามครับ ไม่ใช่สำหรับ เรนเดอร์ แต่ก้อใช้เรนเดอร์ได้ ความสามารถจะไม่เท่า quadro ครับ ต่างกันลิบลับ

ส่วน quadro นั้น เล่นเกมได้ แต่ภาพห่วยมากครับ FPS กากสุดๆ

exodus
28th September 2012, 15:30
เขาทำใน mac ไม่ใช่เหรอครับ?

DragonB
28th September 2012, 15:47
เท่าที่รู้จักคนในวงการนี้และเคยสัมผัสงานมานะครับ อุปกรณ์พวกนี้คนระดับทั่วไปซื้อไม่ไหวหรอกครับ และก็ไม่มีใครซื้อด้วย
สิ่งที่เขาเอาไว้ Render งานคือ CPU ครับ แต่ด้วยเทคโนโลยีใหม่ๆ ทำให้หลายๆเจ้าหันมาใช้ GPU แทน เพราะมีประสิทธิภาพที่มากกว่า ปกติแล้วพวก Quadro ไม่ได้มีคุณสมบัติไว้ Render งาน Final-production แน่นอน เขาเอาไว้ Preview Render เพื่อให้เป็นภาพ Realtime ในตอนที่กำลังทำงานอยู่ จะได้แก้ไขดัดแปลงส่วนที่เห็นว่าไม่สมบูรณ์แบบออกไป
CPU ที่พวกเครื่องเหล่านี้ใช้ มักจะเป็น Intel Xeon ส่วน GPU เขาไม่ใช้พวกการ์ดเสียบๆแบบเราแน่นอน มันเป็นตู้ครับ เช่น Nvidia Tesla ไม่ต้องถามว่าตู้เท่าไหร่ หลักล้าน กินไฟโข และร้อนด้วย
Quadro มันของเด็กน้อยครับ บริษัทยักษ์ใหญ่ไม่ใช้หรอก นอกจาก Workstation ที่รับทำงานตามบ้าน คนที่ซื้อของพวกนี้ได้ไม่ต้องพูดถึงว่าทำงานทางด้านไหนบ้าง ไม่ใช่แค่ Animator แต่เป็นพวกวิศวกรด้วยครับ

ballpoi007
28th September 2012, 17:03

เครื่องMAC บางอย่างต้องทำเฉพาะที่นี้- -*

พวกเครื่องคอมจัดสเปคเองแบบโหดๆ เวลาจะทำที่หนึ่งเขาจะไปศูนย์เลย

ไม่ก็ ซื้อใหม่เพื่องานๆนั้นโดยเฉพาะ

khunnieboy
28th September 2012, 20:25
เจ๋งอะ ความรู้มากครับ