PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : SCP-888 หินแห่งความทรงจำ

pug1
27th September 2012, 18:15
คำเตือน : การละคำถามที่ว่ามันเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องแต่งไปขณะอ่าน มันจะทำให้คุณอ่านได้สนุกมากยิ่งขึ้น เชื่อผมสิ

SCP-888 Memmory Stone

ระดับความปลอดภัย : safe (ปลอดภัย)

วิธีการเก็บรักษา : ปัจจุบัน SCP-888 นั้นถูกสร้างเป็นส่วนหนึ่งของหอสมุด ████ ในอิตาลี ซึ่งในส่วนของบล็อคที่เป็น SCP-888 นั้น จะถูกเรียกว่า "แรร์บล็อค" ซึ่งอาคารในส่วนที่มี "แรร์บล็อค" เป็นส่วนประกอบอยู่นั้นจะถูกล็อคและห้ามประชาชน ทั่วไปเข้า ถึงแม้ว่ามันจะเป็นชิ้นส่วนบล็อคของตึกตึกหนึ่ง แต่มันก็สามารถซ่อนการมีตัวตนของมันจากสายตาคนทั่วไปได้เกือบร้อยห้าสิบปี

ลักษณะ : SCP-888 เป็นก้อนหินที่มีลักษณะคล้ายๆกับหินควอร์ด พบได้ที่ ████ ในรัฐเซีย เพียงแต่ว่ามันมีส่วนประกอบอื่นๆทางอินทรีย์สารที่ไม่ทราบชื่อปะปนอยู่ในโมเลกุลด้วย หินก้อนนี้สามารถแสดงถึงการบันทึกสิ่งต่างๆเอาไว้ในโมเลกุล ซึ่งจะแบ่งเป็นแบบ "ว่าง" คือตอนที่มันยังไม่ได้บรรทึกอะไรลงไปในตัวมัน และแบบ "เต็ม" คือตอนที่มันบรรจุสิ่งต่างๆเอาไวhในตัวมันจนไม่สามารถบรรจุได้อีกแล้ว ในตอนที่มัน "ว่าง" นั้น มันจะเป็นสีออกชมพูโปร่งแสงเล็กน้อย แต่ถ้ามัน "เต็ม" สีมันจะเแดงข้มขึ้นและกลายเป็นทึบแสง โดยฤษฏีในส่วนของที่มันเปลี่ยนแปลงโมเลกุลได้นั้น ยังไม่เป็นที่ทราบได้แน่ชัด
SCP-888 นั้น ดูเหมือนว่าจะมีการตอบสนองต่อสิ่งมีชีวิตที่มาสัมผัสมัน โดยหากสัมผัสมันในขณะที่มัน "ว่าง" อยุ่นั้น มันจะดูดเอาความทรงจำของเราในเรื่องที่เราอยากให้มันดูดจนกว่าเราจะปล่อยหรือจนกว่ามันจะ "เต็ม" โดยในส่วนของผู้ที่ ได้ที่ได้ดทดลองใช้มันนั้นเคยกล่าวไว้ว่า " มันก็เหมือนกับการที่เรานั้นถอนฟัน คือ เราสามารถเอาส่วนที่แข็งออกไปได้ แต่มันก็ยังทิ้งหลุมนุ่มๆเอาไว้อยู่ดี" โดยจากการทดสอบนั้น เห็นได้ชัดว่า มันจะดูดไปแต่ความทรงจำเฉพาะเรื่องที่เราอยากจะให้มันดูดไปเท่านั้น แต่ถึงแม้ว่ามันจะสามารถดูดความทรงจำไปได้ แต่ว่าจะยังคงหลงเหลือจิตสำนึกในส่วนของคามทรงจำตรงนั้นอยู่ ("ฉันเป็นบุคคลที่ยืนยันได้ จากการ"บริจาค ความทรงจำ"ให้หินนั้นไป ฉันจำไม่ได้ว่าเคยดูหนังเรื่อง ████████████████ ██ แต่ฉันรู้ว่ามันเป็นเรื่องที่เลวร้ายที่สุดเท่าที่ฉันเคยเห็นมา"--ดร.█████ )
ถ้าเราได้สัมผัสในส่วนของหินที่ "เต็มอยู่นั้น" เราจะได้รับรู้ถึงความทรงจำในนั้นที่มันถ่ายทอดให้เราดู โดยมันจะฉายให้เราดูแบบวนซ้ำไปเรื่อยๆโยไม่มีวันจบ
ก่อนและหลังการตรวจแสกนกับเครื่อง MRI ระบุได้ว่า ในการดูดซับความทรงจำของมันนั้นจะทำให้เซลล์สมองของเราตายไปบางส่วน ซึ่งยังไม่ทราบสาเหตุที่มันสามารถเอาความทรงจำไปได้ แต่มันสามารถระเบิดประจุไฟฟ้าในเซล์สมองของเรา ซึ่งไม่ทำให้เกิดความเสียหายที่เกี่ยวข้องกับสมองของเราแต่อย่างใด เพียงแต่ความทรงจำในส่วนนั้นของเราจะหายไปเท่านั้น แต่จากการทดสอบการตอบสนองทางจิตใจนั้นยังคงมีความปกติเหมือนเดิมอยู่
ตัวอย่างหินขนาดเล็กกว่า 8 ลบซม. นั้น ไม่สามารถที่จะบรรจุหรือถ่ายทอดความทรงจำได้ โดยจากการทดสอบพบว่า หาเราลดขนาดของหินที่ "เต็ม "อยู่ ให้มีขนาดเหลือน้อยกว่า 8 ลบซม.ลงมา มันจะไม่สามารถถ่ายทอดความทรงจำในส่วนที่มันบรรทึกมาได้ แต่ถึงแม้ว่าเราจะทำการทดขนาดมันลงจากขนาดเดิมเท่าไหร่ก็ตาม ถ้าขนาดของมันยังคงใหญ่กว่า 8ลบซม.อยู่นั้น มันก็ยังสามารถถ่ายทอดความทรงจำได้ตามปกติเช่นเคย
ในปัจจุบรรมีขนาดให้กักเก็บความทรงจำเหลืออีกประมาณ 1ลบ.เมตร ของหินที่ "ว่าง" ก่อนหน้านี้ หินถูกพบโดยฟาเทอร์ ████████ ซึ่งหินนั้นอยู่ในหลุมฝังศพในสุสาน โดยเขาได้ทำการปิดผนึกในส่วนของหลุมศพนี้ และติดต่อกับ ████████ แผนกวิจัยลึกลับจาก████████████████ อย่างไรก็ตาม SCP จะไม่ [ข้อมูลโดนลบ], █████████████ ติดต่อกับองค์กร SCP
หินนั้น ได้ถูกแบ่งไว้ประมาณ 18CCs (หน่วยของฝรั่ง ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าคืออะไร) ซึ่งได้ถูกแบ่งไว้สำหรับการใช้ทดสอบโดยเฉพาะ เพราะปริมารของหินนั้นมีจำกัด การทอดสอบแต่ละครั้งจีงต้องได้รับอณุญาติจาก ดร.█████ หรือว่าจากหัวหน้าของเขาเท่านั้น

โนตพิเศษ : การวิจัยในส่วนของหินที่ "เต็ม" เพื่อนใช้ในการสร้างหอสมุดนั้นยังคนเป็นไปอยู่เรื่อยๆ โดยก้อนหินที่มาใหม่จะอยุ่บริเวณทางเข้าทิศใต้ และเริ่มไล่ความเก่าแก่ของหินไปเรื่อยๆทางทิศเหนือ ซึ่งข้อมูลทั้งหมดนี้ถูกเก็บไว้ในเอาสารของ SCP-888

http://image.free.in.th/z/to/quartziteshoksha.jpg (http://pic.free.in.th/id/1d745c51a1aaaf6f96b88283956c3ad5)
นี่คือรูปภาพของ SCP-888 ขณะที่ "เต็ม"

จบแล้วนะครับกับเจ้า SCP-888 ซึ่งหลังจากนี้คงจะได้เจอกันบ่อยๆแน่นอนครับ เพราะโรงเรียนของผมนั้น ปิดภาคเรียนแล้ว แต่ถ้าจะได้เจอบ่อยๆจริงๆก็คงจะเป็นช่วงหลังวันที่ 14 ตุลาเป็นต้นไปหนะครับ เพราะช่วงนั้นนี่ผมจะว่างจริงๆ ยังไงก็ขอขอบคุณที่ติดตามกันมาโดยตลอดนะครับ

และนี่คือเวปที่ผมแปลมาครับ http://scp-wiki.wikidot.com/scp-888
ส่วนนี่คือ SCP ตัวอื่นๆที่ผมได้ทำการแปลเอาไว้ครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=93931&p=1137982#post1137982

ปล.หากแปลผิดพลาด หรือพิมพ์ตกหล่นผิดพลาดไปยังไง ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยนะครับ

black jack sdppd
27th September 2012, 18:20
แปลมาเยอะๆๆๆเลยนะครับ
ฮ่าฮ่าฮ่า

{s-c-p} *man*
27th September 2012, 18:33
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆคับ

apitape
27th September 2012, 20:45
ผมชอบจัง SCP เนื่ย อ่านแล้วเพลินดี ฮ่า ๆ
เป็นกำลังใจให้ครับ แปลมาให้อ่านเรื่อย ๆ นะครับ :cool:

Hann.H.killer
28th September 2012, 03:00
ชอบครับ SCP แปลมาเยอะๆเลยนะครับ เป็นกำลังใจให้ :cool: