PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กิน Pepsi แล้วกิน Mentos ตามทันทีจะตายจริงป่าวครับ , เหล้า + ทุเีรียน

7Resurrect111on
28th September 2012, 13:56
กิน Pepsi แล้วกิน Mentos ตามทันทีจะตายจริงป่าวครับ
บางคนก็บอกว่า จะมีฟอง Pepsi ออกมาจากปากเยอะมาก
บางคนก็บอกว่า ตาย

มันยังไงกันแน่ครับเคสนี้ ?

ส่วนนี้คือเหตุผลที่ทำไมจึงไม่ควรเหล้าและทุเรียนพร้อมกัน

กินทุเรียนกับเหล้า จะเกิดอะไรขึ้น ?
ทุเรียนไม่ควรกินกับเหล้าเนื่องจากทั้งสองตัวให้พลังงานสูงและมีการดูดซึมที่เร็ว ทุเรียนคือก้อนไขมันและก้อนคาร์โบไฮเดรต เหล้าให้พลังงานในแง่เดียวกับน้ำตาลแต่ร่างกายไม่ต้องย่อย ดูดซึมไปใช้ได้เลย

ผลก็คือ น้ำตาลในเลือดสูงขึ้นอย่างมาก มีการย่อยสลายน้ำตาลที่เนื้อเยื่อต่างๆ(โดยเฉพาะที่กล้ามเนื้อและไขมัน)เพื่อนำไปเปลี่ยนเป็นไขมันและไกลโคเจนเก็บไว้ที่ตับ กระบวนการนี้จะทำให้ร่างกายเกิดความร้อนสูง ซึ่งปกติเกิดขึ้นอยู่แล้วในการย่อยอาหารทุกชนิด

แล้วทำไมกินสองอย่างพร้อมกันแล้วอันตราย?
กลไกย่อยอาหารและเกิดความร้อน ถ้าเกิดสั้นๆ ก็ไม่เป็นไรครับร่างกายทนไหว แต่อาหารสองพวกนี้มีฤทธิ์ก็คือ

เหล้า
- มีพลังงานดูดซึมง่ายสูง แอลกอฮอล์สามารถดูดซึมผ่านทางเส้นเลือดได้ทันทีไม่ต้องย่อย
- ฤทธิ์ขยายหลอดเลือดและกระตุ้นหัวใจ ทำให้การดูดซึมดีขึ้น

ทุเรียน
- มีพลังงานจากน้ำตาล
- มีพลังงานจากไขมันและแป้ง ซึ่งไขมันให้พลังงานมากกว่าน้ำตาลสองเท่ากว่าๆในน้ำหนักเดียวกัน

ผลที่ได้จากการกินก็คือ
ช่วงแรก ร่างกายได้พลังงานจากเหล้า
ช่วงที่สอง ร่างกายได้พลังงานน้ำตาลในทุเรียน
ช่วงที่สาม ได้พลังงานจากแป้ง
ช่วงที่สี่ ได้พลังงานจากไขมัน
ทั้ง ๔ ขั้นตอนโดนบีบอัดให้สั้นลงด้วยฤทธิ์กระตุ้นหัวใจและขยายหลอดเลือด และพลังงานที่ได้มักจะพอใช้ไปเป็นวันๆ เปรียบเหมือนปล่อยพลังที่ควรจะได้ใน ๑ วันมารวมไว้ในเวลา ๒ – ๓ ชั่วโมง

สิ่งที่เกิดตามมาคือ การย่อยสลายสารพวกนี้ให้ความร้อนและเป็นกลไกที่ใช้น้ำ และคนกลุ่มนี้จะมีน้ำตาลในเลือดสูง
น้ำตาลจะดึงน้ำออกมาจากร่างกายในรูปฉี่ คนปกติขาดน้ำจะฉี่ข้นและน้อย แต่คนกลุ่มนี้จะมีฉี่มากแม้ว่าร่างกายจะขาดน้ำ

ถ้ากินเหล้าและทุเรียนแล้วกินน้ำได้มากพอ สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือรู้สึกร้อนไม่สบายตัว แต่ถ้ากินมาก แล้วเมาหลับไป
ร่างกายจะขาดน้ำอย่างรุนแรง เมื่อถึงจุดหนึ่งสมองจะเสียน้ำมาก เกลือแร่ผิดปกติ สมองทำงานไม่ดี สลบ

และเมื่อสลบไม่มีใครพาไปรพ.ก็กินน้ำไม่ได้ ก็เลยตาย
CD : http://inhumba.com/2008/06/93/durian-and-alcohol/

ตกลง Mentos + Pepsi นี่มันยังไงครับ ใครรรู้บ้าง

// ขอบคุณครับ

Mr.FAP FAP
28th September 2012, 14:01
โอ้ๆๆ ความรู้ +1

แล้วใครจะลอง ?

Mercury
28th September 2012, 15:07
Pepsi กับ เมนทอส ผมลองมาแล้วครับ เป๊ปซี่กินไป 450 มล. แล้วเมนทอส 3 เม็ดแบบไม่เคี้ยวกลืนลงไปเลยเหมือนยา ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นนะครับแค่เรอเท่านั้นเอง

sudteerukpla
28th September 2012, 15:19
http://www.youtube.com/watch?v=YqpRkwj6YYM

เห็นเจ้าของกระทู้สงสัยเลยจัดมาให้ครับ เอาไปดูกันนะครับ ว่า เกิดอะไรขึ้น

7Resurrect111on
28th September 2012, 16:23
Pepsi กับ เมนทอส ผมลองมาแล้วครับ เป๊ปซี่กินไป 450 มล. แล้วเมนทอส 3 เม็ดแบบไม่เคี้ยวกลืนลงไปเลยเหมือนยา ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นนะครับแค่เรอเท่านั้นเอง

ชัวร์ใช่ไหมครับ ผมจะลอง :o ( พูดจริง )

geomanOo
28th September 2012, 16:28
ถ้ากินพร้อมกันเเล้วมันระเบิดก็จงรู้ไว้ว่ามันคืออาวุธชีวภาพได้เลย กินไปปุ๊บวิ่งหาเหยื่อกอดเเน่นๆ เเล้วไปด้วยกัน ก๊ากกกๆๆๆๆๆ:o

harnibal409
28th September 2012, 16:35
ความรู้ๆแต่ก็สงสัยอยู่ว่าใครจะบ้าเอาทุเรียนไปกินกับเหล้าหละเนี้ย

jeditrainer
28th September 2012, 16:45
ที่แน่ ๆ ก็คือกินเมนทอส+เป็ปซี่แล้ว มันจะเกิดแก๊สปริมาณมากในเวลาสั้น ๆ นะครับ ถ้าอยู่ในท้องก็คิดดูละกัน ว่ามันจะทรมานแค่ไหน มันจุกอกหายใจไม่ออกนะครับ
ถึงตายแน่นอน ถ้ามากเกินไป แต่ถ้าเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็คงไม่เป็นไร

Homies
28th September 2012, 16:53
ลองดูป่าวMentosกับPepsiใครลองเเล้วบอกด้วยเเล้วกันนะครับ:rofl

pugkun
28th September 2012, 19:31
น่าเอาไปลอง ฮ่าๆ

khunnieboy
28th September 2012, 20:10
แล้วใครจะลอง ก็กลัวจะระเบิดกันทั้งนั้น 55

GUBOSS
28th September 2012, 20:13
ผมเคยดูรายการอะไรก็ไม่รู้นะในช่อง 9 เค้าทดลองดูก็ไม่เห็นมีอะไรเลยนิกิน coke จนหมดขวดตามด้วยเมนทอสอีกแถวนึง

ก็ยังเฉยๆนะรายการอะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ละนานละ (ถ้าผมพูดอะไรผิดก็ขอประทานโทษด้วยเพราะจำได้แบบนั้น)

Innes
28th September 2012, 20:47
กินเมนทอสกับโค้กไม่น่าเป็นไรหรอกน่า อย่างมากก็แค่แน่นท้อง(ถ้ากลืน)

John Marston
28th September 2012, 21:01
ผมว่ามันแล้วแต่คนรึเปล่าครับ:confused:

redrock
28th September 2012, 21:06
อันตรายจังนะครับเนี่ย:sweat

sattawat1979
28th September 2012, 21:52
ผมลองกินเมนทอสกับเป็บซี่แล้วไม่เป็นไรครับ ลองแล้วจริงๆ แต่กินน้อยๆนะ :o

แต่ เหล้า+ทุเรียน นี่ผมไม่กล้าครับ พูดตรงๆ อันนี้น่ากลัวจริง

vasanchai
29th September 2012, 00:47
เมนทอสที่ไทยกับต่างประเทศมีคนบอกว่าผลิตไม่เหมือนกันผมเองก็ไม่เคยลอง

เหล้ากินแล้วร้อนข้างใน
ทุเรียนก็เป็นผลไม้ร้อน เหมือนลำใย ตาย 55

exodus
29th September 2012, 01:20
มนุษย์เรากินยาเคมีล้างห้องน้ำยังไม่ตาย นับประสาอะไรกับเมนทอส+โคล่าครับ?