PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบเป็น นักเรียนายร้อยยากไหมครับ

7Resurrect111on
28th September 2012, 14:43
สอบเป็น นักเรียนายร้อยยากไหมครับ

yutthakan
28th September 2012, 14:44
หาซื้อแนวข้อสอบมาอ่านมาทำดู

ZEBRA
28th September 2012, 14:49
สำหรับผมมันยากมากเลยนะครับถ้าจะสอบคุณต้องเตรียมตัวมาเป็นอย่างดี เหมือนเพื่อนผมมันสอบตอนจบม.3มันเรียนพิเศษเตรียมมาตั้งแต่ม.1เลยหละ

tomatom5
28th September 2012, 14:59
ในฐานะที่เคยผ่านการสอบ แล้วไม่ติดมาก่อน

อยากบอกคำแนะนำนิดนึง

ถ้ารู้ว่าอยากสอบ อยากติด อยากเป็น ต้องเตรียมตัวด้วยการทบทวนหนังสือ ตั้งแต่เนิ่นๆ อย่างน้อยก็ครึ่งปีล่ะครับ

เตรียมร่างกายให้พร้อมด้วยนะครับ

วิ่ง ดันพื้น ลุกนั่ง ดึงข้อ ว่ายน้ำ ยืนงอตัว นั่งงอตัว

ที่นึกได้มีแค่นี้

ที่สำคัญ น้องต้องสู้กับจิตใจของตัวเองให้ได้ ต้องบังคับให้ตัวเองทบทวนสิ่งที่เรียนไปให้ได้หลายๆรอบ

ต้องทบทวนแล้วเข้าใจด้วยนะครับ แล้วถึงวันสอบจะรู้เอง

ด้วยความหวังดีครับ ไม่อยากให้พลาดแบบพี่

ปล.ตอนนี้ก็พยายามหาทางสอบเป็นทหารอยู่ครับ

exodus
28th September 2012, 15:29
เส้นเลยครับ

exion1
28th September 2012, 15:52
อย่างที่หลายๆคนบอกแหละครับ ครึ่งปี - -

เส้นเลยครับ
อืม..นะ พูดเหมือนไปซื้อกล้วยปิ้งหน้าปากซอยเลยแฮะ -*- เหมือนกระทู้เนี้ย http://www.afaps.ac.th/forum/index.php?topic=4610.0 มีบางคนชอบกล่าวหาลอยๆ คนเสียหายก็ รร.ตท.แท้ๆ โดนนินทาทั้งที่เขาสอนของเขาอยู่ดีๆ (นอกเรื่องนี๊ดดดดนึงบางคนยังจะหาว่าเส้นอีกคะแนนเขาก็ประกาศโทนโท่ตรวจสอบได้ง่ายมาก(เพื่อนผมหลายคนเลยตัวเองสอบไม่ได้แท้ๆก็โทษนู่นโทษนี่โทษเส้นแต่ไม่เคยกลับไปย้อนคิดว่าทำไมตัวเองสอบไม่ได้:sweat))

gsp
28th September 2012, 15:56
อย่างที่หลายๆคนบอกแหละครับ ครึ่งปี - -

อืม..นะ พูดเหมือนไปซื้อกล้วยปิ้งหน้าปากซอยเลยแฮะ -*-
สนับสนุน เขาเอากันเเค่ เเสนเดียวเอง จิ๋บๆสำหรับอนาคต ร้อยตรี (มั้ง) เขาบอกกันเดือนเป็น 3 หมื่นได้
เเต่ต้องมีญาติเป็น พล ดาบ ด้วยนะ จะได้ง่ายหน่อย ค่าวิ่งเต้นได้เบาลง

exion1
28th September 2012, 16:02
สนับสนุน เขาเอากันเเค่ เเสนเดียวเอง จิ๋บๆสำหรับอนาคต ร้อยตรี (มั้ง) เขาบอกกันเดือนเป็น 3 หมื่นได้
เเต่ต้องมีญาติเป็น พล ดาบ ด้วยนะ จะได้ง่ายหน่อย ค่าวิ่งเต้นได้เบาลง
อย่าว่ายังงู้นยังงี้เลยนะครับ...คือผมได้ข่าวลือว่าระดับแสนนี่ได้แค่นายสิบไม่ใช่หรอกหรือ

ในฐานะที่เคยผ่านการสอบ แล้วไม่ติดมาก่อน

อยากบอกคำแนะนำนิดนึง

ถ้ารู้ว่าอยากสอบ อยากติด อยากเป็น ต้องเตรียมตัวด้วยการทบทวนหนังสือ ตั้งแต่เนิ่นๆ อย่างน้อยก็ครึ่งปีล่ะครับ

เตรียมร่างกายให้พร้อมด้วยนะครับ

วิ่ง ดันพื้น ลุกนั่ง ดึงข้อ ว่ายน้ำ ยืนงอตัว นั่งงอตัว

ที่นึกได้มีแค่นี้

ที่สำคัญ น้องต้องสู้กับจิตใจของตัวเองให้ได้ ต้องบังคับให้ตัวเองทบทวนสิ่งที่เรียนไปให้ได้หลายๆรอบ

ต้องทบทวนแล้วเข้าใจด้วยนะครับ แล้วถึงวันสอบจะรู้เอง

ด้วยความหวังดีครับ ไม่อยากให้พลาดแบบพี่

ปล.ตอนนี้ก็พยายามหาทางสอบเป็นทหารอยู่ครับ
ตามนี้เลยครับ ขอให้ได้ตามความฝันนะครับผม:cool:

คุณบอม
28th September 2012, 16:10
อย่าว่ายังงู้นยังงี้เลยนะครับ...คือผมได้ข่าวลือว่าระดับแสนนี่ได้แค่นายสิบไม่ใช่หรอกหรือ

ครับ ได้แค่ สิบ.... 2 แสนครับ

LIVE
28th September 2012, 17:40
ถ้าิอยากเป็นได้ รร กวดวิชาที่เค้ารับไปอยู่ค่ายเดือนนึงอะครับ ลองไปสมัครเ้ข้าที่นั่นดู นี่เว็บครับ http://www.tiddaw.com/ :D

exodus
28th September 2012, 22:47
คะแนนก็ make ได้นี่ครับ เขาไม่ได้มาตรวจที่ละคนทีละข้อให้ประชาชนดูซักหน่อย หรือไม่จริง?
สอบได้นะแนน 50 จะประกาศให้เป็น 90 ก็ได้นี่ครับแปลกตรงไหน แล้วไอ้ตรวจสอบมันตรวจสอบยังไงเหรอครับ ในเมื่อคุณเป็นพลเรือน แล้วข้อสอบเป็นเอกสารทางราชการ(ของทหาร)ถ้าเขาจะไม่ให้ตรวจสอบซะอย่างคุณจะทำอะไรได้ แล้วถ้าตรวจสอบได้จริง ถ้ามันเป็นเอกสารที่ทำขึ้นใหม่ในภายหลัง คุณจะหาหลักฐานยังไง? แค่เรื่อง สด.ปลอม ยังมีเกลื่อนประเทศ จะเอาอะไรกับข้อสอบนายร้อยครับ?

เผลอๆไปขอเค้าเส้น มีสิทธิ์โดนจับอีก
ไม่ได้ขอครับ ส่วนใหญ่ก็ลูกท่านหลานเธอ ลูกนายพัน หลานนายพล พูดง่ายๆก็เป็นระดับนายกันแล้ว จะเอาลูกเอาหลานเข้าใครกล้าหือครับ ผมถามหน่อย? ใครมีญาติโกโหติกาเป็นทหารชั้นผู้ใหญ่มีหน้ามีตาในหน้าที่การงานก็ติดต่อเลย เคลียร์ได้ก็มีโอกาสสูง

ส่วนตัวเฉยๆกับเรื่องพรรณนี้นะ เพราะมันก็เห็นได้ทั่วไป ขนาดโรงเรียนสามัญยังกินแป๊ะเจี๊ยะกันสนุกสนาน เรื่องอื้อฉาวสุดก็ตอนเด็กโรงเรียน XXX ที่เกรดไม่ถึงไปกราบตีนคนใหญ่คนโตท่านหนึ่งในประเทศจนได้เข้าเรียนก็มีมาแล้ว ยังเชื่อว่าเรื่องพวกนี้มันบริสุทธิยุติธรรมกันอีกหรือเปล่าครับ? :blush

ปล. ไม่ได้บอกว่าไม่มีเส้นแล้วจะเข้าไม่ได้นะ เข้าได้ แต่คุณจะถูกเด็กท่าน แย่งที่นั่งไปตั้งแต่แรก เช่น รับ 50 คนจริง แต่เอาเข้าจริงๆคนที่เข้าแข่งขันแล้วได้อาจมีแค่ 45 คน แล้วอีก 5 คนที่เข้าสอบแล้วควรจะติดก็คือเด็กที่โดนเบียดจากโควต้า หรือคิดง่ายๆว่าเกณฑ์การรับมันจะถูกยกระดับให้สูงขึ้นเพราะ 5 ตำแหน่งสุดท้ายที่จะรับมันโดนแคนเซิลไปโดยปริยาย

bigspy77
28th September 2012, 23:30
ผมว่า อย่าใช้เลย เส้นอ่ะ ใช้ความสามารถเราดีกว่าครับ ภูมิใจกว่าเยอะ ผมมีน้องที่รู้จักรผ่านๆอยู่คนหนึ่งเขาเตรียมตัวมาปีกว่าๆ สอบครั้งแรกตอน ม.4ไม่ติด แล้วเขาก็กลับไป เขียนตารางชีวิตประจำวัน การแบ่งเวลาให้ถูก อ่านหนังสือ ตั้งแต่บ่ายโมงถึง5โมงเย็น 5-1ทุ่ม ออกกำลังกาย แล้วอ่านหนังสือต่อ2-4ทุ่ม นอน ทุกวัน (ถ้าเป็นวันที่มีเรียน) กลับมาถึงบ้านไม่เกิน5โมง ก็ออกกำลังกายถึงทุ่ม แล้วอ่าน ตั้งแต่2-4ทุ่มทุกวัน ตอนนี้น้องที่ผมรู้จัก ก็อยู่เตรียมปี2แล้วครับ สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ การที่เราจะเดินไปแต่ละก้าว ก้าวแรกย่อมมีการล้มลุกคลุกคลานเสมอครับ ไม่ได้ปีนี้ก็เอาใหม่ปีหน้าครับ (แต่อย่าเกินอายุที่กำหนดไว้หล่ะ)

LIVE
28th September 2012, 23:48
ผมว่า อย่าใช้เลย เส้นอ่ะ ใช้ความสามารถเราดีกว่าครับ ภูมิใจกว่าเยอะ ผมมีน้องที่รู้จักรผ่านๆอยู่คนหนึ่งเขาเตรียมตัวมาปีกว่าๆ สอบครั้งแรกตอน ม.4ไม่ติด แล้วเขาก็กลับไป เขียนตารางชีวิตประจำวัน การแบ่งเวลาให้ถูก อ่านหนังสือ ตั้งแต่บ่ายโมงถึง5โมงเย็น 5-1ทุ่ม ออกกำลังกาย แล้วอ่านหนังสือต่อ2-4ทุ่ม นอน ทุกวัน (ถ้าเป็นวันที่มีเรียน) กลับมาถึงบ้านไม่เกิน5โมง ก็ออกกำลังกายถึงทุ่ม แล้วอ่าน ตั้งแต่2-4ทุ่มทุกวัน ตอนนี้น้องที่ผมรู้จัก ก็อยู่เตรียมปี2แล้วครับ สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ การที่เราจะเดินไปแต่ละก้าว ก้าวแรกย่อมมีการล้มลุกคลุกคลานเสมอครับ ไม่ได้ปีนี้ก็เอาใหม่ปีหน้าครับ (แต่อย่าเกินอายุที่กำหนดไว้หล่ะ)

นายร้อยไม่มีเส้น 100% ครับมีแต่ข่าวลืิอ

เผลอๆไปขอเค้าเส้น มีสิทธิ์โดนจับอีก