PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมโดนเอาความข้อหาหมื่นประมาทไปด่าเขา ไม่เกี่ยวกับศาลน่ะครับ แต่จะเอาผมเข้าปกครอง

bank9398
28th September 2012, 15:57
ช่วยผมที่ครับ ผมไปด่าเขาแล้วเขาจะเอาเรื่องผมให้ถึงห้องปกครอบ ซึ่งผมจะต้องแก้ตัวยังไงดีหรือยอมรับความผิด เแล้วเขาจะบอกให้รู้ถึงพ่อถึงแม่ ด้วยสิครับ ซึ่งผมว่าจะให้พ่อแม่ดูครับ มีใครรู้เรื่องรับโทษพวกนี้บางครับ ถ้าโดนตี 2 3 ทีไม่เป็นไรหรอกครับ
ผมม.3ครับ แล้วเขา ปี 1 ครับผมเห็นด้วยกับทุกคนครับ เป็นตุ๊ด ครับ

ผมอยากได้เรื่องกฎหมายด้วยครับเพื่อจะโดนเล่นรอบ สอง

http://upic.me/i/3x/capture-20120928-153326.png (http://upic.me/show/39589717)
http://upic.me/i/w7/capture-20120928-153301.png (http://upic.me/show/39589723)

matsushiro
28th September 2012, 16:02
ถ้าแค่เข้าห้องปกครองหละนะ -_____-" เอาเป็นว่าถ้าหาก จขกท. กังวล

ตอนนี้อยู่มหาลัย เข้าใจทุกอย่างแล้วว่า ห้องปกครองมันไม่มีไรหรอก คนนั้นก็แค่คน ที่ว่าเป็นอาจารย์ -______-" แล้วไปว่าไรเค้ามาหละนั่น

SyClos
28th September 2012, 16:07
แค่ด่า- -มันคงพูดเล่นมั้ง

anoko
28th September 2012, 16:07
เหมือนกับว่า ห้องปกครอง=ศาลเตี้ย เลยอ่ะ 55555

exion1
28th September 2012, 16:14
ลูกผู้ชายทำผิดก็ต้องยอมรับผิดครับ

bank9398
28th September 2012, 16:14
คนที่ผมด่าคือคนดังที่หลงตัวเองแล้วหยิ่งครับ เดี๋ยวผมจะ อัพรูปให้ดูครับ

bank9398
28th September 2012, 16:26
ผมลงไปแล้วครับ ที่จริงโพรสของผมคนเดียวไม่มีผู้อื่นเกี่ยวข้อง เฟสผมคือ Gentlemen'matoom MT

Buffalo
28th September 2012, 16:52
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะช่างหัวมันเพราะว่าเรื่องแค่นี้เข้าห้องปกครองมันขี้ปะติ๋วมาก ไม่ได้ไปรุมกระทืบใครหรือมีเรื่องชกต่อยซะหน่อย
ถ้าแค่วิวาทด้วยวาจาแล้วเข้าห้องปกครอง ผมว่ามันไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย ไม่มีการเสื่อมเสียประวัติด้วยซ้ำ
จขกท. กังวลเกินไปแล้วครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แต่ทางที่ดีควรเซ็นเซอร์ ยูสเนมเฟสบุ๊คและภาพของเค้าก่อนเอามาเผยแพร่นะครับ

atomza07
28th September 2012, 16:54
เอาเลย เข้า ห้องปกครองไปเลย พวกผู้ใหญ่ในนั้น คงคิดแค่ว่า แค่เด็กทะเลาะกัน นั่นล่ะ พอมันไปกับเราเงี้ย มันก็จะเสียหน้า 5555 เราก็ปริ้นท์ไอ้นี่ไปให้ดูเฉยๆด้วยเลยเป็นไง 555 สนุกแน่ๆ คุณก็ไปกับมันเลยดิ ห้องปกครอง 555 ผมไม่รู้ว่าเหตุการณ์เป็นงี้ป่าวนะ ผมลองคิดมั่วๆดู คือ จขกท.ได้ยินคนพูดว่าไอ้คนเนี้ยมันหยิ่งนู่นนี่ เลยเอือมระอา เลยเป็นตัวแทน โพสแทนพวกนั้นใช่หรือป่าวครับ ? เอ๊ะหรือผมเข้าใจผิด

jeditrainer
28th September 2012, 17:08
ตลกจริง ๆ เรื่องปัญหาในเฟสบุ๊ก ห้องปกครองของโรงเรียนมาเกี่ยวอะไรด้วยละครับ จะด่ากับใครก็เรื่องของคุณสิครับ สิทธิส่วนบุคคล ห้องปกครองจะยุ่งอะไร
ถ้ามันอยากฟ้องก็ให้มันฟ้องไปสิ อาจารย์จะไม่ว่ามันตลกปัญญาอ่อนก็ให้รู้ไป ถ้าทะเลาะในโรงเรียนก็ว่าไปอย่าง นี่ทะเลาะกันไปเฟสบุ๊ก จะฟ้องห้องปกครอง มันนอกเหนือขอบเขต
อย่ากลัวเลยครับ เรื่องห้องปกครองนะ ผมเคยทะเลาะกับอาจารย์ฝ่ายปกครองมาแล้ว(เพราะซัดลูกบาสใส่หัวผม ผมก็เลยซัดกลับ) แต่เขาก็ไม่กล้าทำอะไร ผมนี่โกรธจนควันออกหู
จขกท. บอกมันไปเลยครับ อยากฟ้องก็ฟ้องไป ส่วนมากพวกขี้ฟ้องแบบนี้มักจะอ่อนครับ เก่งแต่ลับหลังต่อหน้ามักขี้ขลาด เชื่อเหอะ

earth2834
28th September 2012, 17:14
ด่ากันในเฟสบุ๊ค? แล้วเรื่องจะถึงห้องปกครอง?

เอาเวลาคิดเรื่องพวกนี้ไปเล่นเกมให้สบายอารมดีกว่าครับ พี่เชื่อว่ายังไงน้องก็ไม่มีทางเข้าห้องปกครองเพราะเรื่องพักนี้แน่นอน

enoigame
28th September 2012, 17:23
ฮาาาาาาา สนใจไรมากห้องปกครอง เผลอๆห้องปกครองจะด่ากลับมาทั้งคู่ด้วย

เรื่องเล็กๆอย่าไปคิดมาก เรื่องแค่นี้ถึงพ่อแม่ก็ให้มันถึงไปครับ อย่าไปสนใจ:)

moonbriswam
28th September 2012, 17:24
แค่นี้อ่ะนะคับ -0- .. แล้วจะเอาเข้าห้องปกครองเพราะเรื่องแค่นี้เนี่ยนะ .. บ้าแล้ว ๆ ..

bitch735
28th September 2012, 17:28
กลัวทำไมครับกะอีแค่ห้องปกครอง คิดซะว่าเดี๋ยวมันก้ผ่านไปเรื่องก้ไมไ่ด้ร้ายแรงเท่าไรนี่ครับที่อ่านดู ผมโดนต่อยเพราะไรเรื่องด่ากันนี่แหละครับมันยังติดใจผมมาถึงวันนี้ครั้งหน้าทำอะไรคิดก่อนจะดีมากครับ

ปล.เราห้ามใช้อารมณ์ในการตัดสินปัญหา เพราะเราควรใช้กำลัง

art18000
28th September 2012, 17:30
ท้าเลยครับ ฟ้องก็ฟ้องสิ เค้ากล้าฟ้องรึเปล่าเหอะก็แค่นั้น ห้องปกครองเขาไม่สนใจเรื่องเล็กๆแบบนี้หรอกครับ

ป.ล.ถ้าเขาฟ้องจริง เผลอๆเค้าอาจะโดนเรียกผู้ปกครองเองนะครับถ้าเรื่องแค่นี้

mongkolzaaaa
28th September 2012, 17:31
-*- เขา หยิ่งก็ปล่อยเขาไปเหอะ อย่าไปยุ่งอะไร กับ เขาเลย

ห้องปกครองก็ เรียก พ่อ แม่ มาคุย แค่นั้น แหละ ไม่เห็น มีอะไร รุน แรงเลย จากที่พิมพ์มา -*-

apollo01
28th September 2012, 17:33
แค่ห้องปกครองเองเหรอ?? 555

มันจะไปมีอะไรมากมาย ถ้าคนที่เคยเข้าห้องปกครองบ่อยๆ เรื่องแค่นี้มันไม่น่าถึงพ่อแม่หรอก
อย่างมากก็ตักเตือน
"ไม่มีใครในโลกไม่ถูกนินทาและมีแต่คนชอบ"

Eryx
28th September 2012, 17:34
จริงๆผมพิมยาวมาก แต่เอาเป็นว่าคนนอกรั้วตัดสินรุ่นพี่คนนั้นว่าหยิ่งไม่ได้หรอกครับ

ไปดู *มั่นใจว่าคนไทยเกิน 1 ล้านคนเกลี่ยดเมธาวี* อาจจะพอช่วยให้คุณคิดอะไรได้บ้าง

ห้องปกครองอาจจะเว่อเกินไป แต่เรื่องนี้มันถูกต้องสมควรจริงๆหรือไม่ คุณทำถูกหรือทำผิด คุณเองต้องคิดให้ได้นะครับ

JEIXB
28th September 2012, 17:34
แค่ห้องปกครอง ไม่เป็นไรมากหรอกครับ ผมเข้าบ๊อยบ่อย

ไม่ต้องไปกังวลหรอก เรื่องแค่นี้ เอาไปฟ้องห้องปกครอง ผมว่ามันคงคิดไปคิดมา ไม่กล้าฟ้องด้วยแหละมั้ง ฟ้องด้วยเรื่องแค่นี้ จะโดนด่ากลับมาซะอีก

ถึงฟ้องก็ไม่มีไรต้องกังวลครับ ลองเข้าซักครั้ง มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด -*-

ปล. ตอนแรกผมอ่านผ่านๆ นึกว่า โดนคดีซะอีก กำลังเรียนกฏหมายพอดี ว่าจะเข้ามาตอบ :rofl

Donewz
28th September 2012, 17:36
ไร้สาระสุดๆเด็กสมัยนี้ ว่าโลกมันโหดร้ายกว่านี้เยอะ - -

คุณบอม
28th September 2012, 17:37
ขี้เล็บ ครับห้องปกครอง

gsp
28th September 2012, 17:37
555+ เเล้วไปด่าเขาไมหละครับ
ในเฟซก็งี้เเหละ อยากระบายต้องไปด่ากันลับหลังครับ เปิดเผยเเบบนี้หลักฐานชัดเจน
ก็สู้ๆนะครับ เพื่อนผมเคยไปด่าทีมงานในสถานเทคนิค โดนเอาเรื่องเกือบจะฆ่ากันอะ
อันนี้รู้สึกเขาเป็นตุ๋ดใช่ไหม ดูจากการพูด 555+
ปล.ถึงจะรู้ว่าโดนเละเเน่ ก็ไม่เป็นไรครับ ทีหลังทีหน้าก็อย่าไปเเสดงความคิดของตนเองครับ โลกนี้อยู่ยากถ้าจะเป็นคนเเบบชูวิทย์

Valentine.
28th September 2012, 17:40
wไร้สาระครับ จริงๆ น้องอยู่ชั้นไหนเนี่ย

bank9398
28th September 2012, 17:43
ฝ่ายนู้นเขาดร่าม่ากันหมดเลย น่ะครับบ ผมเห็นด้วยทุกคนที่กล่าวมาเลยครับ :o

maxLiverpool
28th September 2012, 17:43
ด่ากันในเฟสบุ๊ค? แล้วเรื่องจะถึงห้องปกครอง?

เอาเวลาคิดเรื่องพวกนี้ไปเล่นเกมให้สบายอารมดีกว่าครับ พี่เชื่อว่ายังไงน้องก็ไม่มีทางเข้าห้องปกครองเพราะเรื่องพักนี้แน่นอน

งั้น ป่ะ เรา ไป เล่น เกมส์ กัน 5555

ingkung
28th September 2012, 17:44
A: ไลรูปให้หน่อย
B: ไม่มี Nero ครับ
A: กดไลรูปนะ
B: นั้นแหละครับ CD กับ DVD ก็หมด

ประเด็น * มันเถียงไม่ออก เลยจะไปฟ้อง ปกครอง ... ปกครองเกี่ยวไร

นึกถึง ครูอังคณา เลย ... เด๊ะๆ

ปล. ขอถามจขกท ชัดๆ นะครับ มันเป็นเกย์รึป่าว 3.3

bank9398
28th September 2012, 17:48
wไร้สาระครับ จริงๆ น้องอยู่ชั้นไหนเนี่ย

ผมม.3 ครับ พวกเขา ม.6

dearzkung
ไปขอโทษเค้าทำไม อย่าไปบ้าจี้ตามเค้าดิ๊ ก็แค่เฟสบุ๊ก

โดนแบบนี้ ที่ดีที่สุด คือทำตัวตามปกติ ครับ ^^ ชิล ๆ สบาย ๆ

Donewz
กลัวอะไรกะห้องปกครองเต็มที่ก็โดนด่า เป็นชีวิตจริงข้างนอกด่ากันฟ้องกันขึ้นโรงขึ้นศาลเสียเงินเสียงทองเสียเวลาทำมาหากินจะลำบากกว่านี้เยอะครับ
อย่าไปใส่ใจไรมาก ลูกผู้ชายวัยเเค่นี้ทะเลาะกันนัดเจอกันตัวๆไป เป็นประสบการณ์ชีวิต เเต่โตมาก็อย่าทำแบบนี้หละเก็บไว้เป็นประสบการณ์พอ

bank9398
28th September 2012, 17:50
555+ เเล้วไปด่าเขาไมหละครับ
ในเฟซก็งี้เเหละ อยากระบายต้องไปด่ากันลับหลังครับ เปิดเผยเเบบนี้หลักฐานชัดเจน
ก็สู้ๆนะครับ เพื่อนผมเคยไปด่าทีมงานในสถานเทคนิค โดนเอาเรื่องเกือบจะฆ่ากันอะ
อันนี้รู้สึกเขาเป็นตุ๋ดใช่ไหม ดูจากการพูด 555+
ปล.ถึงจะรู้ว่าโดนเละเเน่ ก็ไม่เป็นไรครับ ทีหลังทีหน้าก็อย่าไปเเสดงความคิดของตนเองครับ โลกนี้อยู่ยากถ้าจะเป็นคนเเบบชูวิทย์

ตุ๊ดใช่เลยยยย ครับบบบ 5555555.

[Mz]_Zero
28th September 2012, 17:51
ฮ่าๆ อะไร วะ มันเป็นเกย์ป่าว เอ๊ะ อะ ฟ้องห้องปกครอง

ด้วยเรื่องดราม่าเล็กๆในเฟสบุ๊คเนี่ยนะ ฮาาาาา ขำวะ

อย่าไปกลัวครับห้องปกครองไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด

สมัยพี่เรียน เข้าบ่อย[ไปเอาใบขออนุญาตออก รร.]

ก็ไม่มีอะไรถ้าเรื่องแค่นี้อย่างมากก็ตักเตือน

แต่ถ้ามันไปฟ้องจริงนี้ ปญอ. เลยละ ดีไม่ดี จะโดนอาจารย์ใส่ทั้งคู่แทนไม่ว่า

เครียดทำไม เล่นเกม หาไรทำผ่อนคลายเหอะน้อง

Capathia
28th September 2012, 17:56
จะหมิ่นประมาทได้ไง ไม่เห็นมีหลักฐานเลยอ่ะ
เห็นแต่ข้อความตอนเคลียร์กันแค่นี้เอง

เท่าที่ดูประโยคตอนเคลียร์ จับใจความได้ว่า จขกท. ไปโพสอะไรที่ไม่เข้าตาผู้เสียหาย
แล้วผู้เสียหายจะเอาเรื่องใช่ป่ะ เรื่องแค่นี้อย่าไปใส่ใจเลยครับ ไอ้ที่อ้างจะเข้าห้องปกครองมันแค่จะโชว์พาวไปงั้นแหละ
ประมาณว่าศิษย์เก่าอยากดัง อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ จขกท.ไม่ได้โพสที่มาให้ได้อ่าน เลยตีความเช่นนี้ไว้ก่อน

คนห่วยๆ
28th September 2012, 17:57
อย่าไปกลัวครับ ผมเข้าห้องปกครองเป็นว่าเล่นเลย(เข้าไปส่งงานน่ะ) สู้ๆครับ นี้แค่เรื่องเล็กน้อยครับ :gamer:pleasantry:bye

campboy
28th September 2012, 17:59
ถ้าเป็นผมนะ + ไปนานแล้วกลัวทำไมแค่ห้องปกครองโตแล้วไม่ใช้เด็กๆ

gsp
28th September 2012, 18:01
ตุ๊ดใช่เลยยยย ครับบบบ 5555555.
นั่นไงว่าเเละ 5555+
ยังไงก็ระวังตัวด้วยนะครับ เเต่ผมว่าถ้าเป็นตุ้ดนี่ก็ช่างมันเหอะครับ 555+
ดีนะที่เป็นตุ้ดถ้าเป็นพวกทีมงานนะ โหย จะหมักศพกันอะ 555+ สู้ๆครับ

THewOVer
28th September 2012, 18:09
แค่ facebook ถ้าเข้าห้องปกครองแล้วพ่อแม่ฝ่าย นู้นมาด่าบอกไปเลย
ไอ้ลูก ตุ๊๑:dance

21world
28th September 2012, 18:10
555+ ห้องปกครองหรอครับคิดถึงจัง
สมัยผมเรียนมัธยม พวกผมโดนส่งเข้าห้องปกครองโคตรบ่อย แถมเหตุผลก็ กากๆคล้ายๆเคสนี้ จนสนิทกันอาจารย์ห้องปกครองอะครับ
จนหลังๆโผล่ไป เขาบอก"พวก***อีกแล้วหรอ? แม้งจะอะไรกันนักหนา นิดๆหน่อยๆแม้งก็ไล่มาห้องปกครอง เรื่องง่ายๆจัดการกันเองไม่เป็นหรือไงวะ" 555+ (เขาว่าพวกอาจารย์งี่เง่าๆที่ชอบส่งเด็กไปห้องปกครองด้วยเหตุผลกากๆอะครับ) แล้วเขาก็ชวนคุยเล่นกันนิดๆหน่อยๆ แล้วก็ปล่อยกลับไป

แพล่มตั้งนาน คือจะบอกว่าห้องปกครองมันไม่มีไรหรอกครับ ตากแอร์เย็นๆจิบน้ำชา อิอิ

gap
28th September 2012, 18:16
ชื่อในเฟสฮาดี Bigblackfreedom Olo (จู๋ฟูรูฟิต) ฮาตรงนี้แหละ :o

godmannyza
28th September 2012, 18:17
แค่นี้เข้าห้องปกครอง? ไปส่องเฟส คู่กรณี จขกท. ละ มันเป็นตุ๊ดนี้เอง

ManKP
28th September 2012, 18:22
อย่าไปกลัว อีตุ๊ด เลย

{s-c-p} *man*
28th September 2012, 18:25
เอิม คือ....

ผมว่ามันไม่ถึงขนาดนั้น หรอก

เเค่นี้โคตรเล็กน้อย คับ ใจเย็นๆ

ผมโดนเยอะอะ พวกรุุ่นๆนี้ก็ งี้ละคับ ค่อยๆเเก้ปัญหาเอา

ปล.เพื่อนๆผมมันเล่นยากันในโรงเรียน ยังไม่ถึงห้องปกครองเลย

Wanatsawin
28th September 2012, 18:36
เรื่องนี้ถึงครู อังคณาแน่ :o

chawakon
28th September 2012, 18:39
ไม่เข้าใจว่าทำไม ทุกคนถึงคิดว่าเจ้าของกระทู้ถูก ยังไงเขาก็ผิดเพราะไปด่าคนอื่น และถ้าเข้าใจไม่ผิด ก็เอาไปลงเพจอะไรสักอย่างให้คนอื่นด่าอีกที

ซึ่ง มันก็ผิด พรบ คอมพิวเตอร์ ไม่ไช่เหรอครับ อย่าว่าแค่ห้องปกครอง ตำรวจก็แจ้งได้นะ แล้วเอาภาพในเฟตบุคเป็นหลักฐาน

(ที่พูดเพราะ มีคนรู้จักโดนมาแล้ว ทะเลาะกันในเฟตบุค แล้วเอารูปมาลงประจาน ด่าว่าเป็นกระหรี่ เลยโดนเซพภาพไปแจ้งความ)

Blackperl
28th September 2012, 18:39
อยากจะบอกว่าของผมหนักกว่านี้ตีกันบ้าง เล่นกันแรงบ้างแขนหักขาหัก เข้าห้องปกครองก็ไปนั่งเฉยๆ ตากแอร์เย็นๆ ครูใช้ทำอะไรก็ทำ ไม่ต้องไปกลัวครับแค่นี่เอง

TGoMiNuMT
28th September 2012, 18:43
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะช่างหัวมันเพราะว่าเรื่องแค่นี้เข้าห้องปกครองมันขี้ปะติ๋วมาก ไม่ได้ไปรุมกระทืบใครหรือมีเรื่องชกต่อยซะหน่อย
ถ้าแค่วิวาทด้วยวาจาแล้วเข้าห้องปกครอง ผมว่ามันไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย ไม่มีการเสื่อมเสียประวัติด้วยซ้ำ
จขกท. กังวลเกินไปแล้วครับ

เห็นด้วย ๆ เรื่องแค่นี้เอง -*-

bank9398
28th September 2012, 18:44
ไม่เข้าใจว่าทำไม ทุกคนถึงคิดว่าเจ้าของกระทู้ถูก ยังไงเขาก็ผิดเพราะไปด่าคนอื่น และถ้าเข้าใจไม่ผิด ก็เอาไปลงเพจอะไรสักอย่างให้คนอื่นด่าอีกที

ซึ่ง มันก็ผิด พรบ คอมพิวเตอร์ ไม่ไช่เหรอครับ อย่าว่าแค่ห้องปกครอง ตำรวจก็แจ้งได้นะ แล้วเอาภาพในเฟตบุคเป็นหลักฐาน

(ที่พูดเพราะ มีคนรู้จักโดนมาแล้ว ทะเลาะกันในเฟตบุค แล้วเอารูปมาลงประจาน ด่าว่าเป็นกระหรี่ เลยโดนเซพภาพไปแจ้งความ)

เสียดายครับเขาก็ประจารผม แต่ผมไม่ได้เซฟรูปไว้อ่าดิเซงเลยย โดน ๆ แน่คราวนี้

chawakon
28th September 2012, 18:48
ผมแนะนำว่า ให้ขอโทดเค้าครับ เพื่อที่เรื่องจะได้ไม่ถึงผู้ปกครอง เครียกันให้ได้

ส่วนเรื่องห้องปกครอง ไม่โดนอะไรครับหลอกครับ ไม่น่ากลัว

เอาใจช่วยครับ คนที่ผิดแล้วรับผิด ถือว่าสุดยอดแล้ว

bank9398
28th September 2012, 18:50
ผมอยากได้เรื่องกฎหมายด้วยครับเพื่อจะโดนเล่นรอบ สอง

--151--
28th September 2012, 18:53
ไร้สาระอะคับ = = อย่างเเรก คุณไม่ได้เกียวไรด้วยเลยย ก็ยังจะอยากจะเสนอตัวเข้าไปเกียว
เห็นเเต่คำว่าหลายๆคนพูดมาบอกมานู๊นนี้นั้น สุดท้ายคนที่ซวยก็คุณไอ่คนที่บอกไม่เห็นใครจะซวยสักคน
สุดท้ายก็อย่างว่าอะห้องป้องครองเข้าๆไปเหอะประสบการชีวิตไม่ตายหลอก = =ยื้นมือเข้าไปเองนี้นะ
ปล.ไอ่คำว่า สื่อที่เปิดเผยไม่ได้นะ (มันเคียงหูมาก = = )

เพราะสิ่งนี้
28th September 2012, 18:54
แกว่งเท้าหาเสี้ยนเต็มๆเลยครับ อยู่เฉยๆ ก็ดีแล้วแท้ๆ

chawakon
28th September 2012, 18:57
มาตรา ๑๔ ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
(๑) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน
(๒) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายต่อความมั่นคงของประเทศหรือก่อให้เกิดความตื่นตระหนกแก่ประชาชน
(๓) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ อันเป็นความผิดเกี่ยวกับความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหรือความผิดเกี่ยวกับการก่อการร้ายตามประมวลกฎหมายอาญา
(๔) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ ที่มีลักษณะอันลามกและข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้
(๕) เผยแพร่หรือส่งต่อซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยรู้อยู่แล้วว่าเป็นข้อมูลคอมพิวเตอร์ตาม (๑)(๒) (๓) หรือ (๔)

มาตรา ๑๖ ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ที่ประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ที่ปรากฏเป็นภาพของผู้อื่น และภาพนั้นเป็นภาพที่เกิดจากการสร้างขึ้น ตัดต่อ เติม หรือดัดแปลงด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์หรือวิธีการอื่นใด ทั้งนี้ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือ
ปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าการกระทำตามวรรคหนึ่ง เป็นการนำเข้าข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยสุจริต ผู้กระทำไม่มีความผิด ความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดอันยอมความได้ ถ้าผู้เสียหายในความผิดตามวรรคหนึ่งตายเสียก่อนร้องทุกข์ ให้บิดา มารดา คู่สมรส หรือ บุตรของผู้เสียหายร้องทุกข์ได้ และให้ถือว่าเป็นผู้เสียหาย

อ่านเพิ่มเติม http://www.yenta4.com/law/document.php

ปล ข้อมูลทั้งหมดนี้ผมเอามาจากเว็บ และของเจ้าของกระทู้ จะเข้าข่ายหรือไม่ ผมไม่รู้นะครับ น้องเค้าบอกอยากอ่านผมจึงลงให้

รอผู้รู้มากกว่านี้ มาแนะนำครับ

่jamornz
28th September 2012, 18:59
เพื่อๆๆๆ

เรื่องเล็กทำเป็นเรื่องใหญ่เน้อเด็กเนี่ย

เรื่องแค่นี้เอง อย่้าไปคิดมาก ปล่อยมันไปจบ ปล่อยให้อีตุ๊ดนั่นไปบ้าไปคนเดียว เราอย่าไปคิดมาก

ปล. กูเกลียดตุ๊ดหยิ่ง

PalmyManDown
28th September 2012, 19:03
ยิ่งเจ้าของกระทู้ ลาก facebook ของคู่กรณีมาลงแบบนี้ ถ้าเค้าจะเอาผิดเราจริงๆ ทำได้นะค่ะ
ถึงแม้เรื่องที่คุณไปด่าเค้าจะเป็นความจริง แต่ในทางกฏหมายก็ยังสามารถเอาผิดได้นะค่ะ ... ยิ่งมีบุคคลอื่นมาร่วมรับฟังแบบนี้ (คือเอามาโพสในนี้) เข้าข่ายข้อหาหมิ่นประมาทนะค่ะ
ตามกฏหมาย ว่า ดำบอกแดงว่า แดงขโมยของเขียวไม่ผิดฐานหมิ่นประมาท เพราะไม่มี
บุคคลที่สาม แต่ถ้าดำบอกเหลืองว่า แดงขโมยของเขียว ดำผิดฐานหมิ่นประมาท
แล้ว เพราะเหลืองเป็นบุคคลที่สาม

notenaphat
ถ้าจ.ข.ก.ท กลัวโดนเข้าห้องปกครองแค่เรื่องในเฟสบุ๊ค ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงละครับ :)
จารย์คงไม่ทำทัณฑ์บน เรียกผู้ปกครอง ใช้ไปทำความสะอาดส้วม ให้ไปบำเพ็ญประโยชน์ หรือไล่ออก ฯลฯ หรอก แค่เรื่องในเฟสบุ๊ค ผมว่ามันไร้สาระ
อย่างมากก็แค่อาจจะโดนด่า ก็อยู่ดีๆจ.ข.ก.ท ก็ไปด่าเขา ผมว่ามันก็สมควรอยู่หรอก ไม่รู้จักกันแท้ๆ อีกใจก็หมั่นไส้ตุ๊ด ดูจากที่มันพิมเหมือนมันเหลิงๆยังไงไม่รู้:)

untimate
ก็แค่้ห้องปกครอง

Zoey
28th September 2012, 19:07
แค่นี้เองหรอคับถึงขั้นเข้าห้องปกครอง ของเพื่อนผมหนักกว่านี้อีกมันด่าสรรพสัตว์เลย555 ด่าผู้หญิงเลยนะเพื่อนในห้องด้วยไม่เห็นเป็นไรเลย

earthcici
28th September 2012, 19:14
โห่ จะเข้าห้องปกครองเลย? เข้าก็เข้าไปซิครับกลัวไร ออกมานี่อย่างเท่ห์เลยอ่ะ 55

scorlar01
28th September 2012, 19:15
ผมว่ามันไรสาระยังไงไม่รู้น่ะครับ เรื่องนิดเดียวกลายเป้นเรื่องใหญ่เลย ผมว่าเงียบๆไว้เถอะครับเค้าจะพิมอะไรมาก็ให้เค้าบ่นไปคนเดียวเถอะอย่าไปยุ่งกับเค้าเลยครับ

แล้วเรื่องแค่นี้เข้าห้องปกครอง ผมนี่จะเข้าไปต่อยครูในห้องปกครองมาแล้ว :o พอดีโมโหครับ :sweat

bank9398
28th September 2012, 19:20
มาตรา ๑๔ ผู้ใดกระทำความผิดที่ระบุไว้ดังต่อไปนี้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
(๑) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ปลอมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน หรือข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นหรือประชาชน
(๒) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์อันเป็นเท็จ โดยประการที่น่าจะเกิดความเสียหายต่อความมั่นคงของประเทศหรือก่อให้เกิดความตื่นตระหนกแก่ประชาชน
(๓) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ อันเป็นความผิดเกี่ยวกับความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหรือความผิดเกี่ยวกับการก่อการร้ายตามประมวลกฎหมายอาญา
(๔) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ ที่มีลักษณะอันลามกและข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้
(๕) เผยแพร่หรือส่งต่อซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยรู้อยู่แล้วว่าเป็นข้อมูลคอมพิวเตอร์ตาม (๑)(๒) (๓) หรือ (๔)

มาตรา ๑๖ ผู้ใดนำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ที่ประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ที่ปรากฏเป็นภาพของผู้อื่น และภาพนั้นเป็นภาพที่เกิดจากการสร้างขึ้น ตัดต่อ เติม หรือดัดแปลงด้วยวิธีการทางอิเล็กทรอนิกส์หรือวิธีการอื่นใด ทั้งนี้ โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง หรือได้รับความอับอาย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือ
ปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าการกระทำตามวรรคหนึ่ง เป็นการนำเข้าข้อมูลคอมพิวเตอร์โดยสุจริต ผู้กระทำไม่มีความผิด ความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดอันยอมความได้ ถ้าผู้เสียหายในความผิดตามวรรคหนึ่งตายเสียก่อนร้องทุกข์ ให้บิดา มารดา คู่สมรส หรือ บุตรของผู้เสียหายร้องทุกข์ได้ และให้ถือว่าเป็นผู้เสียหาย

อ่านเพิ่มเติม http://www.yenta4.com/law/document.php

ปล ข้อมูลทั้งหมดนี้ผมเอามาจากเว็บ และของเจ้าของกระทู้ จะเข้าข่ายหรือไม่ ผมไม่รู้นะครับ น้องเค้าบอกอยากอ่านผมจึงลงให้

รอผู้รู้มากกว่านี้ มาแนะนำครับ

คดีเยาวชนอ่าครับ ผมอายุ 15 น่ะครับ เขา 19 หรือ 20 เนี่ยละครับเขาสามารถเอาผิดผมได้ไหมครับ

bank9398
28th September 2012, 19:30
เราสามารถแจ้งให้เฟสบุ๊ค รีสิ่งเคยโพรสได้ไหมครับว่าเคยโพรสอะไรไว้บ้าง พอจะมีใครเคยพบเคยเห็นบางงไหมครับ

และ ก็ พรบ คอมพิวเตอร์สามารถดำเนินคดีกับเยาวชนได้ไหมครับ

adsl4685
28th September 2012, 19:38
อย่างไงผิดแล้วต้องยอมรับครับ ไม่ว่าน้องจะทำอะไร น้องไปด่าเขานะครับ แล้วจะไม่ผิดได้ไง ควรรู้จักความรับผิดชอบครับ และเรื่องห้องปกครองคงไม่มีอะไรมากครับ
แต่ก็อย่าไปทำอีก ส่วนเขาอาจเป็นคนที่อ่ออนไหวต่ออามรณ์ง่ายก็ปล่อยเขาไม่ต้องไปว่าเขา อย่างไงเราต้องรู้จักความรับผิดชอบครับ

คนที่ไม่รู้จักความรับผิดชอบมันไม่มีทางที่เป็นคนที่ประสบความสำเร็จหรอกครับ

และน้องก็ไม่ต้องเครียดคนเราผิดแล้วก็แก้ ปรับตัวใหม่ได้ครับ

bank9398
28th September 2012, 19:46
อย่างไงผิดแล้วต้องยอมรับครับ ไม่ว่าน้องจะทำอะไร น้องไปด่าเขานะครับ แล้วจะไม่ผิดได้ไง ควรรู้จักความรับผิดชอบครับ และเรื่องห้องปกครองคงไม่มีอะไรมากครับ
แต่ก็อย่าไปทำอีก ส่วนเขาอาจเป็นคนที่อ่ออนไหวต่ออามรณ์ง่ายก็ปล่อยเขาไม่ต้องไปว่าเขา อย่างไงเราต้องรู้จักความรับผิดชอบครับ

คนที่ไม่รู้จักความรับผิดชอบมันไม่มีทางที่เป็นคนที่ประสบความสำเร็จหรอกครับ

และน้องก็ไม่ต้องเครียดคนเราผิดแล้วก็แก้ ปรับตัวใหม่ได้ครับ

ครับบ ผมยอมรับชะตากรมม T^T

Dreamm
28th September 2012, 19:49
ชื่อ บิ๊ก อยู๋ เตรียมสมุทร ใช่มะ 5555 ผมรู้

bank9398
28th September 2012, 19:50
ชื่อ บิ๊ก อยู๋ เตรียมสมุทร ใช่มะ 5555 ผมรู้

ใช่ครับบบ . อย่าไปบอกเขาน่ะครับผมขอร้องเดี๋ยวเขาดำเนินคดี

Dreamm
28th September 2012, 19:51
ใช่ครับบบ . อย่าไปบอกเขาน่ะครับผมขอร้องเดี๋ยวเขาดำเนินคดี

อยู่ 5/8 ใช่มะ 5555

อย่าไปกลัวท่าน จะทำไรท่านได้ แค่เรื่อง ปลาซิวปลาซิว เอง :D

DukeInth
28th September 2012, 19:51
เรื่องนี้ถึง ห้องปกครองแน่ !!

bank9398
28th September 2012, 19:52
อยู่ 5/8 ใช่มะ 5555

อย่าไปกลัวท่าน จะทำไรท่านได้ แค่เรื่อง ปลาซิวปลาซิว เอง :D

เขายกพวกมาด่าผมกะนัมเลยน่ะ ผมกลัวอย่างเดียวเรื่องดำเนินคดี

Dreamm
28th September 2012, 19:54
เขายกพวกมาด่าผมกะนัมเลยน่ะ ผมกลัวอย่างเดียวเรื่องดำเนินคดี

ปล่อยไปเถอะ เข้าก็เข้าดิ อย่าได้แคร์ ห้องปกครอง ก็แค่ห้องห้องนึง อย่างมากก็แค่โดนอาจรย์ ตำหนิ

bank9398
28th September 2012, 19:56
ปล่อยไปเถอะ เข้าก็เข้าดิ อย่าได้แคร์ ห้องปกครอง ก็แค่ห้องห้องนึง อย่างมากก็แค่โดนอาจรย์ ตำหนิ

การดำเนินคดีความผิด พรบ คอมพิวเตอร์ ครับบ

Hann.H.killer
28th September 2012, 19:58
ฮาวุ้ย ห้องปกครอง 5555555 อย่ากลัวครับเชื่อผม เราไม่ได้ชกต่อยหรือทะเลาะวิวาทซะหน่อย :cool:

babymaster
28th September 2012, 20:01
งั้นครั้งต่อไปคุณก็ควรคิดก่อนทำ ไม่ใช่ทำแล้ว ได้เรื่องแล้ว ค่อยหาทางแก้

bobbob
28th September 2012, 20:09
ก็ลบข้อความที่เราโพสไว้สิ จบ ไม่หลักฐาน ถ้าแน่จิงก็ไปขอ มาร์ค ซัคเกอร์เบิร์ก ให้ช่วย 55555

bankvocal
28th September 2012, 20:23
กลัวตีนดีกว่าไหม

bank9398
28th September 2012, 20:45
กลัวตีนดีกว่าไหม

ใช่ครับบ กลัวตีนดีกว่าคนรู้จักมันเยอะ :yes

DeadCarnival
28th September 2012, 20:50
งั้นผมว่าพวกที่เล่น HoN นี่โดนกันเป็นหมื่นคนเลยมั้ง หน้าก็ไม่เคยเห็น ชื่อก็ไม่รู้จัก มันด่ายันพ่อเลย :o

matsushiro
29th September 2012, 03:08
ตาม กม. แล้ว หมิ่นประมาท ใครก็ฟ้องใครได้ครับ แค่ไปว่าอะไรที่ไม่รู้จะใช่ความจริงไหมก็เป็นแล้วครับ ถ้าต่างคนต่างด่ากัน ก็ไม่ต้องกลัวครับ บอกอาจารย์ไปเลย ว่ามันก็หมิ่นประมาทผมเหมือนกัน

bank9398
29th September 2012, 03:46
ตาม กม. แล้ว หมิ่นประมาท ใครก็ฟ้องใครได้ครับ แค่ไปว่าอะไรที่ไม่รู้จะใช่ความจริงไหมก็เป็นแล้วครับ ถ้าต่างคนต่างด่ากัน ก็ไม่ต้องกลัวครับ บอกอาจารย์ไปเลย ว่ามันก็หมิ่นประมาทผมเหมือนกัน

ครับเขาประจารผมถึง 3 โพรส โพรสบอก แชร์เรื่องเหิ้ยๆ ของมันให้ถึงห้องปกครอง ตอนนี้ผมรู้สึกไม่กลัวแหละ เหมือนเรื่องเล็ก ๆ ทำให้เป็นเรื่องใหญ่

LaTiaNo
29th September 2012, 03:54
คือ เจ้าของกระทู้ไปทำไรเขา ถ้าไม่ทำเขาก็คงไม่โดนหรอก แล้วก็ เข้าห้องปกครองไม่ถึงโดนไล่ออกหรอก ถึงพ่อแม่รู้ก็ไม่ค่อยเสียใจเท่าไหร่เพราะเรื่องทะเลอาะวิวาทมันเป็นเรื่องปกติของวัยรุ่น

RabbitsZombie
29th September 2012, 06:29
อยากจะบอกว่า ตอนผมเรียน ม.ต้น โดนทัณฑ์บน เป็นสิบ เรียน ช่าง โดนเป็นร้อย กับอีแค่เรื่องบนเฟซบุ๊คผมว่ามันไร้สาระ อย่าไปใส่ใจเลย ใช้ชีวิตของเราเถอะ

Monalizii
29th September 2012, 06:35
เย็นดีนะครับห้องปกครอง แนะนำให้เข้าตอนน่าร้อน สบายมากๆ เลย

ปล. ชีวิตต้องมีสักครั้ง ถ้าไม่พลาดพั้งก็จะไม่เข้าใจ (คิดได้น้อ) :victory

jeditrainer
29th September 2012, 08:10

จะแจ้งหมิ่นประมาทได้ ต้องชี้ชัดตัวบุคคลนะครับ ออกชื่อแซ่นามสกุลชัดเจนด้วย ทั้งลงรูป ครบเซ็ต แต่แบบนี้มันแจ้งไม่ได้หรอกครับ เพราะมันไม่ได้เกิดความเสียหายอับอายกับอิตุ๊ดนั่น
และหลักฐานก็ไม่เพียงพอ คิดจะมองแบบกฎหมาย ก็มองให้เป็นครับ ไม่ใช่เอะอะก็กลัวอย่างเดียว เพราะคนไทยก็เป็นแบบนี้แหละ กฎหมายเอาไว้ขู่ แต่กลับใช้กันไม่เป็น
ปล.ทำร้ายร่างกาย ปรับมากสุด500บาท แต่ถ้าคู่กรณีโต้กลับก็เจ๊ากันไม่ต้องโดนปรับ เพราะงั้นถ้าเจอคนกวนบาทาก็จัดเลยครับ(ล้อเล่นนะ อย่าไปใช้จริงละกัน:p)

Monalizii
29th September 2012, 08:18
จะแจ้งหมิ่นประมาทได้ ต้องชี้ชัดตัวบุคคลนะครับ ออกชื่อแซ่นามสกุลชัดเจนด้วย ทั้งลงรูป ครบเซ็ต แต่แบบนี้มันแจ้งไม่ได้หรอกครับ เพราะมันไม่ได้เกิดความเสียหายอับอายกับอิตุ๊ดนั่น
และหลักฐานก็ไม่เพียงพอ คิดจะมองแบบกฎหมาย ก็มองให้เป็นครับ ไม่ใช่เอะอะก็กลัวอย่างเดียว เพราะคนไทยก็เป็นแบบนี้แหละ กฎหมายเอาไว้ขู่ แต่กลับใช้กันไม่เป็น
ปล.ทำร้ายร่างกาย ปรับมากสุด500บาท แต่ถ้าคู่กรณีโต้กลับก็เจ๊ากันไม่ต้องโดนปรับ เพราะงั้นถ้าเจอคนกวนบาทาก็จัดเลยครับ(ล้อเล่นนะ อย่าไปใช้จริงละกัน:p)

เตือนใจได้ดี +1 :victory

bank9398
29th September 2012, 13:57

ผมชอบความคิดของคุณจัง ... เลยย