PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามการถอด HeatSink ครับ

PreciousTar
29th September 2012, 09:49
เริ่มเลยนะครับ...วันนี้ผมจะทำความสะอาดคอมพิวเตอร์หนะครับจะถอดมาเช็ดมาถูให้หมด แต่มีปัญหาตรง HeatSink ที่ติดอยู่บน CPU นี่แหละ ครับ วิธีถอดมันถอดได้เลยหรือเปล่าครับ แล้วพอจะมีวิธีเช็ดทำความสะอาดตรง CPU อย่างไรเมื่อเรานำ HeatSink ออกมาแล้ว

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

ปล.หลักการทำความสะอาดจริงๆนี่ต้องถอดสายอะไรออกให้หมดเลยหรือเปล่าครับ

sattawat1979
29th September 2012, 09:55
สำหรับซิงค์ก็ถอดออกมาได้เลยครับ มันจะมีที่ปลดล็อกอยู่ข้างๆ

ส่วน CPU ที่สัมผัสกับซิ้งค์จะมีเศษซิลิโคนแห้งเกาะอยู่ ให้ใช้ผ้าเช็ดออกได้ครับ แล้วทาซิลิโคนใหม่เพื่อการถ่ายเทความร้อนที่ดีขึ้น

หลังจากแกะมาก็เอาซิ้งค์ไปเป่าฝุ่นออก เป่าที่บอร์ดด้วยฝุ่นมันเยอะ

PreciousTar
29th September 2012, 11:02
สำหรับซิงค์ก็ถอดออกมาได้เลยครับ มันจะมีที่ปลดล็อกอยู่ข้างๆ

ส่วน CPU ที่สัมผัสกับซิ้งค์จะมีเศษซิลิโคนแห้งเกาะอยู่ ให้ใช้ผ้าเช็ดออกได้ครับ แล้วทาซิลิโคนใหม่เพื่อการถ่ายเทความร้อนที่ดีขึ้น

หลังจากแกะมาก็เอาซิ้งค์ไปเป่าฝุ่นออก เป่าที่บอร์ดด้วยฝุ่นมันเยอะ

แล้วพี่พอจะรู้ไหมครับ Heatsink รุ่น Cooler Master V6GT มันทำความสะอาดยังไงอะครับ

dasakorn
29th September 2012, 14:16
แล้วพี่พอจะรู้ไหมครับ Heatsink รุ่น Cooler Master V6GT มันทำความสะอาดยังไงอะครับ

ถอดแยกออกมาเอาพัดลมออกให้เหลือแค่โครง จากนั้น
เอาไปล้างน้ำ จีดๆให้ฝุนออกทำความสะอาด เอาไปตาแดดหรือใช้ หรือใช้โบเปาก็ได้

จากนั้นทาซีรีโคนใหม่ ประกอบเข้าเหมือนเดิม ทำความสะอาดอย่างน้อย 2-3 เดือนครั่งเพราะฝุ่นเยอะจะทำให้เกิด
ฝุ่นที่หน้าสำพัสระบบความเย็นจะด้อยลง

PreciousTar
29th September 2012, 16:17
ถอดแยกออกมาเอาพัดลมออกให้เหลือแค่โครง จากนั้น
เอาไปล้างน้ำ จีดๆให้ฝุนออกทำความสะอาด เอาไปตาแดดหรือใช้ หรือใช้โบเปาก็ได้

จากนั้นทาซีรีโคนใหม่ ประกอบเข้าเหมือนเดิม ทำความสะอาดอย่างน้อย 2-3 เดือนครั่งเพราะฝุ่นเยอะจะทำให้เกิด
ฝุ่นที่หน้าสำพัสระบบความเย็นจะด้อยลง

ขอบคุณครับ ผม

ไปจัดการมาเรียบร้อย แล้ว ฝุ่นเคอะ มาก