PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไงกับ เกรียนไทย ใน Youtube !?! (ขอแรงนิดนึง :P)

JokeUTY
29th September 2012, 15:08
กฏเดิมครับทุกท่าน ^^
ถ้าคิดด้านบวกใช้ตัวอักษรสี "น้ำเงิน"
ถ้าคิดด้านลบก็ใช้ตัวอักษรสี "แดง"
เพื่อความสวยของกระทู้ ฮ่าๆ

CanDiiZ
29th September 2012, 15:14
ใช้ภาษาไทยผมไม่ว่าครับ

เพราะยังมีคนใช้ภาษาชาติตัวเองบน youtube เยอะแยะ

ถึงในอนาคตเราจำเป็นจะต้องใช้ภาษาอังกฤษมากขึ้นก็ตาม แต่ใช้ภาษาชาติตัวเองบ้างก็ดี

แต่ขออย่างเดียว อย่าหยาบคาย แล้วก็ไม่ต้องไปประกาศให้โลกรู้ถึงความกาก เกรียนของคนไทย(บางคน)

lgorakoj
29th September 2012, 15:16
ถ้าเป็นคลิปที่เขาไม่เคร่งอะไรก็ไม่ว่านะ

แต่บางคลิปที่เขาโพสต่อๆมาเป็นENGหมด แล้วมีพวกหน้ามึนไปโพสภาษาไทยนิ เขาจะมองคนไทยแปลกๆนะ จริงๆ - -

เหมือนคนไทยคุยกัน แล้วจู่ๆคนลาวโพสภาษาลาวตัดขึ้นมาอ่ะ คงงงกันเลยล่ะสิ -.-

I AM LEGEND
29th September 2012, 15:17
ใช้ภาษาไทยผมไม่ว่าครับ

เพราะยังมีคนใช้ภาษาชาติตัวเองบน youtube เยอะแยะ

ถึงในอนาคตเราจำเป็นจะต้องใช้ภาษาอังกฤษมากขึ้นก็ตาม แต่ใช้ภาษาชาติตัวเองบ้างก็ดี

แต่ขออย่างเดียว อย่าหยาบคาย แล้วก็ไม่ต้องไปประกาศให้โลกรู้ถึงความกาก เกรียนของคนไทย(บางคน)
เห็นด้วยครับ

JokeUTY
29th September 2012, 15:17
ผมว่าบางที่ก็น่าน้อยใจ เพราะฝรั่ง****ใช่ภาษาอังกฤษ อ้าวภาษาเค้านี่หว่าแล้วเราอะ แต่คนไทยไปด่ากะฝรั่งแบบภาษาไทยก็ไม่ดีเหมือนกันนะ -3-

sertnalove
29th September 2012, 15:30
เกรียนก็คือเกรียน จะเปลี่ยนเกรียนมาเป็นเทพไม่ได้ดอก จักยุคใดสมัยใด ก็จักมีเกรียนอยู่เสมอ มันคือสีสัน:preved

bigspy77
29th September 2012, 15:31
ผมว่าควรจะให้เกียรติเจ้าของคลิปที่เป็นคนต่างชาติ โดยใช้ภาษา สากล ให้ทั้ง2 ฝ่ายได้เข้าใจ ไม่ใช่ใช้ภาษาไทยให้เราฝ่ายเดียวที่เข้าใจ ซึ่งมันเป็นการไม่ให้เกียรติเขาครับ

windows
29th September 2012, 15:32
มันจะดีมาก ถ้าไม่ขึ้น top comment

JokeUTY
29th September 2012, 15:33
มันจะดีมาก ถ้าไม่ขึ้น top comment
มันดันได้ top comment บ่อยล่ะครับปัญหา

lovelyseed
29th September 2012, 15:34
การที่มีพื้นที่ให้คอมเม้น มันคือการเปิดแสดงความคิดเห็นของแต่ละคน ไม่ว่าจะ+หรือ- ภาษาไทยหรือต่างประเทศก็ได้

kabukiput
29th September 2012, 15:41
เวลาคลิปไทยมีฝรั่งมาตอบเราก็ตอบเขากลับไปแบบภาษาเค้า นั่นหมายความว่าเราศึกษามา ที่ฝรั่งเขาตอบเราไม่ได้เวลาเราไปพิมพ์ไทยก็เพราะว่าส่วนใหญ่เขาไม่ได้ศึกษาจึงไม่แปลกที่เขาจะรำคาญเราเพราะภาษาเราไม่ใช่ภาษาระดับโลกที่ใครๆทั้งหมดจะรู้จักและใช้ รวมถึงเราไม่รู้กาลเทสะด้วย ซึ่งคนไทยส่วนใหญ่สักแต่เล่นเป็น เลยยึดเอาว่าตัวเองเป็นหลัก ไม่เข้าใจว่าคนทั่วไปเขาคิดอย่างไร จริงอยู่เกาหลีก็พิมพ์เกาหลี ญี่ปุ่นก็พิมพ์ภาษาเขาบนยูทูป แต่อย่าลืมว่าส่วนใหญ่คลิปเหล่านั้นเป็นของประเทศเขา แต่คนไทยมักจะไปดู แล้วก็มักจะมีประโยคตามมาว่า"ผม/ฉัน มาจาก..."ซึ่งเขาไม่อยากรู้หรอก แม้แต่คนไทยเองก็ตาม เพราะฉะนั้นคนไทยควรคิดให้ดีก่อนทำ ซึ่งส่งผลมาจากการที่คนไทยไม่ค่อยวิเคราะห์เลยทำให้เป็นคนที่ทำก่อนคิด จึงไม่เข้าใจว่า ทำไมถึงโดนด่าทั้งๆที่ตัวเองผิด แล้วก็มักจะเถียงข้างๆคูๆไปเสมอ ยกตัวอย่างงานเปิดตัวIphone5 อ่านแล้วถึงกับฮา เถียงกันไปเรื่อย จู่ๆมีคนนงแกเพ้อว่าเมืองไทยไม่เึคยเป็นเมืองขึ้นของใคร มายังไงก็ไม่รู้ งงอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งไม่เกี่ยวกับเนื้อหาเลย

deff5460
29th September 2012, 15:42
ที่ไลค์แล้วได้ Top Comment ส่วนมาก มันมักจะชอบว่า "มาจาก ... กด Like"

แล้วก็จะทะเลาะกันเอง ทำไมเราไม่ได้ Top แต่คนอื่น Top

Mcarmy
29th September 2012, 15:50
THAILAND!
..............
ประกาศให้โลกรู้ว่าเราจะยิ่งหย่ายยยยยยยยยยยยผ

Edit : มู้ปลดปล่อย !:pleasantry

pongtpongt
29th September 2012, 15:51
ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอมันหนักขึ้นเยอะขึ้นเรื่อยๆ มันกลายเป็นการไปป่วนมากกว่า
คิดถึงว่ามีคนพิมพ์ภาษา อาหรับ แล้วเราก็ไม่เข้าใจ อาจจะอยากรู้บ้างก็ได้ว่าเขาคิดอะไรกัน
เพราะยังไงภาษาสากลมันก็ อังกฤษ

SpMe
29th September 2012, 16:01
คนไทยอยู่ทุกที่ในยูทูป โดยเฉพาะคลิปหื่นๆ(อยากบอกว่าตรูก็อายเป็นนะโว้ย = =")

aodlnwlnwaod357
29th September 2012, 16:08
ที่ไลค์แล้วได้ Top Comment ส่วนมาก มันมักจะชอบว่า "มาจาก ... กด Like"

แล้วก็จะทะเลาะกันเอง ทำไมเราไม่ได้ Top แต่คนอื่น Top

ใช่ๆ "ใครมาจาก ... กด Like ที"

แล้วก็จะมีพวกอื่นมาถามว่า ทำไมต้องบอกว่า มาจาก ... ?? และแล้ว****ก็ ทะเลาะกัน เรื่องปัญญาอ่อน

คนดังๆ ลง MV เพลงอะไรที่ชอบ ไม่ได้ ต้องเข้าไปแจม เข้าไปบอกว่า เรามาจากไหน ถึงจะภูมิใจรึไงวะ ? ใครที่****กำลังทำนิสัยงี้อยู่ ขอกรุณา "หยุดเถอะครับ"

pza00007
29th September 2012, 16:13
คลิปของต่างชาติก็ควรที่จะใช้ภาษาEnglishครับ ^ ^

qwe11507
29th September 2012, 16:15
ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรมากอ่ะ พอไปๆ มา ๆ เริ่มเขียนว่า "มาจาก .... ไลค์หน่อย " ไม่ชอบเลยอ่ะ แล้วดราม่า เรื่องนี้เกิดขึ้นเยอะมากอ่ะ

ก็รู้นะว่าอยากให้ ภาษาไทย ให้มันดังอ่ะ แต่เล่นมาอย่างงี้ก็ไม่ใหว แล้วเม้นธรรมดา อันนี้ไม่เท่าใหร่หรอกครับ แต่พวกที่เม้น หยาบคาย อ่ะ

พวกอะไรต่ออะไร ไม่รู้อ่ะ ผมรู้สึกว่ามันเยอะไปอ่ะ เลื่อนมาก็เจอ เลื่อนมาก็เจอ ไม่ใหวครับ ไม่ใหว

Mercury
29th September 2012, 16:19
ฝรั่งเกรียนๆก็มีครับ ใครบอกมีแค่ไทย พวกรัสเซีย เกาหลี จีน ญี่ปุ่นก็ใช้ภาษาของตัวเองเหมือนกันซึ่งแน่นอนคนไทยหลายคนอ่านไม่ออกหรอกเราก็เลยไม่รู้ว่าเขาเขียนว่าอะไรบ้าง

แต่พวกที่ชอบไปเม้นเป็นภาษาไทยเกือบหมดทั้งๆที่คลิปนั้นเป็นของต่างชาติ แล้วไปประกาศว่ามาจากไหนนี่มันน่าตบกระโหลกจริงๆ (พิมพ์เป็นไทยไม่เท่าไร I come form Thailand นี่เจอตัวเมื่อไรกระทืบทันที)

SyClos
29th September 2012, 16:22
พิมอะไม่ว่าแต่ว่ามันด่าไปเกรียนนี่ดิ

worakorn3
29th September 2012, 16:30
ผมก็ไม่ยังไงหรอกตราบใดที่ไม่ไปเกรียนใส่ครับ แต่ ไอพวกทำแบบ เห้ยข้าใหญ่ประจำยูทูป อะไรประมาณนี้ ผมละอยากจะด่า แต่ไม่ดีกว่า เปลืองเนื้อที่คอมเม้นคนอื่นเขา:blush

สำหรับผมเองก็ใช้มันทั้ง 2 ภาษาเลยครับ ความหมายเหมือนกัน อย่าไปเกรียน ก็โอเคแล้ว เพราะเวลาผมไปโพสคอมเม้น ผมก็โพสมันทั้ง 2 ภาษาแบบแปลความหมายเหมือนกันทั้ง 2 ภาษา โดยที่ดูว่าคลิปนั้นควรจะ หรือไม่ควรจะโพสภาษาอื่นๆนอกจากอังกฤษ :)

AUSTIN
29th September 2012, 16:44
ในมุมมองเกรียนผมคิดว่ามันภูมิใจมากที่ได้พิมพ์ภาษาไทยบนคลิปฝรั่งในยูทูป แต่จริงๆความภาคภูมิใจนั้นเหมือนกับการทำลายชาติชัดๆ

-[Chelsea_FC]-
29th September 2012, 16:49
ไม่ยากครับ เจอมันก็กด Dislike ไปมันก็ไม่ได้ขึ้นท็อปแล้วถ้าเราช่วยกัน

ezio09
29th September 2012, 16:57
สิ่งที่ไม่ชอบเลยก็ คือ "ไครมาจาก . . . . like หน่อย" ไม่ก็ด่าเค้ามั้งหละ - -"

zerokoza
29th September 2012, 17:01
เเก้ไม่หาย ๆ ต้องตายเเล้วเกิดใหม่เเล้วมาลุ้นว่าชาติหน้ามันจะหายเกรียนหรือยัง ?

MasterArt
29th September 2012, 17:02
หลายค่ายทางญี่ปุ่นและชาติอื่นๆ ได้บล๊อค ไม่ให้คนไทยได้ดูคลิปเพราะสร้างความวุ่นวายให้กับเขา มันก็ปกติครับที่ใช้ภาษาไทยพูดกัน เพราะ ไม่ได้ผิดอะไร คนชาตินั่นๆจะได้อ่าน เข้าใจด้วย แต่ดันไปด่าเค้าด้วยภาษา ที่พวกเค้าเข้าใจ อย่างเช่น F*ck You Dam* Sh*t

ILoVePaNgYa
29th September 2012, 19:15
มันทำให้ผมฟังเพลงที่ผมชอบไม่ได้เพราะเค้าบล๊อคคลิปไม่ให้ประเทศเราดู

OnisukaD
29th September 2012, 19:47
ผมไม่รู้ ผมเป็นกลาง อิอิ

Grandnadoesp
29th September 2012, 19:49
ผมไม่ชอบพวกที่ชอบบอกว่า คนไทยขอเสียงหน่อย
คือไม่ว่าคลิปจะมีเนื้อหาไงไม่สน ขอโชเกรียนเป็นพอนี่ผมเซง

natchakrit0
29th September 2012, 21:29
ช่วยกันกด Spam // The End

exodus
30th September 2012, 03:09
ขอใช้เป็นสีดำแล้วกันนะครับ เพราะผมไม่ได้ชอบ แล้ว ก็ไม่ได้เกลียด

เพราะส่วนหนึ่งผมคิดว่า บุคคลผู้เจริญแล้วนั้นรู้จัก "พิจารณาเป็นรายบุคคล" ครับ

ถ้าคุณไม่ใช่ เขาก็ไม่เหมารวมหรอกครับ เกรียนไทยอาจจะทำตัวน่าเกลียดจริง แต่คนนั้นก็ส่วนคนนั้น ถ้าคุณทำตัวดี มีอารยธรรม ต่อให้คุณบอกว่าคุณเป็นคนเชื้อชาติเดียวกับไอ้เกรียนตัวนั้น

ผมคิดว่าเขาเข้าใจและแยกแยะได้ ขอบคุณครับ

bankvocal
30th September 2012, 03:15
คือคนไทยชอบไปด่ากัน

GtXl24o7l3c
30th September 2012, 03:21
ใช้ภาษาไทยเฉยๆๆ ไม่เป็นไรนิ ทีต่างชาติยังใช้ภาษาของเค้า
แต่ ...
http://upic.me/i/ta/303902_302321583205735_1870515148_n.jpg (http://upic.me/show/39632375)

philosopher
30th September 2012, 05:04
อยากจะให้ยูทูปแบนไอดีมันซะจริงไอพวกเกรียนปั่นคอมเมนท์ทั้งหลาย

ส่วนคนที่เอาแต่พูดว่า "ภาษากูเจ๋ง" "เรื่องของกูใครจะทำไม" แล้วก็ยังใช้ภาษาแม่ไปป่วนแย่ๆในคลิปต่างชาติน่ะ

เลิกเหอะ โครตเกลียดเลย

meltifilish
30th September 2012, 05:28
ไปพิมพ์เป็นภาษาไทยแล้วขึ้น Top Comment ยังไม่เท่าไหร่หรอก

จะมีบางคนที่พยายามพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษแล้วด่าว่า you คนไทยนะ

ควรจะใช้ภาษาอังกฤษสิ ไม่ควรพิมภาษาไทย หรือบางครั้ง ก็จะพิมด่าๆกันเอง โดยมีคำว่า Thai อยู่ด้วย

หรือบางทีก็่ด่าว่าคนไทยกันเองโง่ ภาษาอังกฤษใช้ไม่เป็น

กลายเป็นว่าชาวต่างชาติเลยพลอยรับรู้ไปด้วยเลย

นี่แหละคือปัญหาอย่างนึง ตอนแรกพวกเราพิมไทยไป

เค้าอาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ภาษาอะไร แล้วคนปรเทศไหนทะเลาะกันอยู่ :sweat

CodeMagane
30th September 2012, 05:40
อย่างที่ข้างบนบอกอะครับ คลิปภาษาอักกฤษแต่มีภาษาอื่นมาเม้นก็เยอะแยะ

ถ้าไอประเด็ด มาจากโน่นนี่นั่น ผมเจอมันเจอเยอะนะ เช่นพิมพ์บรรทัดละอักษร แล้วเป็นชื่อประเทศเนี่ย
แล้วฝรั่งก็มีที่บอกว่ามาจากโน่นนี่นั่น .....................Bring me here เจอประจำ
แต่ไอประเภท Like กูทีกูยากขึ้น Top comment อย่างงี้มันน่าตบจริงๆ

maxking
30th September 2012, 05:41
ถ้าในความคิดผมนะ ใครจะโพสอะไรก็เรื่องของเขาเถอะครับ มันเป็นสิทธิ และมันไม่ได้มี กฏ ด้วยว่า ห่าโพสต่างภาษา

มันก็เหมือน ฝรั่งมาโพส ในคลิปไทยนั่น ละ ทำไมไม่เห้นมีใครว่า ละ เผลอ พวกเห่อ *****กด like ให้อีก แปลกดี :o

pugkun
30th September 2012, 09:35
ผมว่าใช้ภาษาตัวเองมันไม่ผิดแต่คนที่ว่ามันเกรียน น่าจะพูดตามกระแสกันมา

SVQNQ
30th September 2012, 09:53
นี่มันกระทู้ของนักดราม่าแน่ ๆ

jengdexinw
30th September 2012, 10:07
ในฐานะที่เป็นนักรีวิวเกมส์เกรียนๆคนนึง ผมว่ามันก็ไม่เสียหายมากมายอะไรขนาดนั้นหรอกน่ะครับ(เพราะต่างประเทศเขาก็ทํากันอิอิ) แต่ต่างกับเกรียนใน Youtube ที่โพสต่อว่าเขาไปทั่ว กับDislike เป็นว่าเล่น อันนี้เรียกได้ว่าเกรียนของแท้แม้แต่เกรียนรีวิวเกมส์ยังต้องยอมใจเพราะ ทําคลิปออกมาอยู่ๆก็มาโพสด่า แบบ งงๆ (พูดกันดีๆก็ได้ใช่ไหมครับอันที่จริง^^) เพราะเราคนไทยด้วยกันเองยังไม่ให้ความเคารพกันเลยครับ ยิ่งกับต่างประเทศแล้วคงคิดกันว่าเขาไม่รู้เรื่องเลยจัดหนักไปเลยละมั้งครับ ^^" d

SCP
30th September 2012, 10:19
ถ่อย พวกถ่อยเยอะเเยะเต็มไปหมด =="

ปล.จากที่เห็นมาส่วนมาก

goblin2536
30th September 2012, 10:25
ควรจะใช้ ภาษาที่มันสากล ในการคอมเม้นครับ

ถ้าเราดูคลิปของไทย ก็ใช้ภาษาไทย

goblin2536
30th September 2012, 10:28
ที่ฝรั้งมาโพสในคลิปไทยแแล้วเราไม่ด่านี่คือเราเรียนมาครับ เราอ่านออก

ฝร่งเขาไม่ได้เรียนภาษาไทย เราไปโพส ไปขึ้นท็อปคอมเม้น เขาก็งง สิครับ