PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พึ่งดู โพโมธีอุส จบ เรื่องมีอาการสงสัย ??~

emaxxx12
30th September 2012, 00:06
ตามหัวข้อ ไอเรามันก็เป็นคนที่อยากรู้ความจริงจากหนัง มันก็ไม่ทำมาให้ดู

ตอนแรกเห็นว่ามนุษย์ต่างดาว สร้างมนุษย์ขึ้นมาอ่าว แล้วอยากทำลายทิ้ง เพราะ ??

อยากรู้ว่านางเอกที่ไปดาวอื่นต่อ เห็นมาว่าจะเป็นนางเอกคนเดียวกับหนังเอเลี่ยน แต่คนแสดงคนละคนกัน แล้วมันยังไง??

:eek::eek::eek::eek:

miyabijune
30th September 2012, 00:15
เป็นภาค 0 ครับ ก่อนภาค เอเลี่ยน1 ง่ายๆคือต้นกำเนิดของหนังเอเลี่ยน ลองๆหาข้อมูลใน อากู๋ดูครับเยอะแยะ

เสริมนิดหนึ่งครับ ใครดูแล้วยังงงๆ ตอนนี้ส่วนเสริมของเรื่องออกมาแล้วครับ

inuyashapop3
30th September 2012, 00:40
ไม่รู้ครับ ว่าทำไมอยากทำลายทิ้ง อาจจะเป็นเพราะว่ามนุษย์เคยนับถือพวกเค้ามากๆ

แต่ทว่าพอนานเข้ามนุษย์กลับมีการนับถือศาสนาผมว่าน่าจะสังเกตุกางเขนที่นางเอกห้อยว่ามีเค้าโครงศาสนาคริสอยู่

ทำให้พวกเอนจิเนียไม่พอใจและอยากลบทิ้งเพราะพวกเค้าสร้างมนุษย์

หรือไม่ก็เพราะว่ามนุษย์นั้นเป็นแค่ตัวทดลองของเหลวสีดำ แต่พอนานเข้ามนุษย์กลับมีปัญญาฉลาด

อาจเป็นเพราะพัฒนาของมนุษย์ทำให้พวกเอนจิเนียต้องกำจัด

ปล.เฟซฮังเกอร์ตัวแรกนี่ผิดคาดตอนแรกนึกว่าจะตัวเล็ก

SWE_Sora
30th September 2012, 01:31
ตามนั้นเลยน่าดุมาก น่าทำต่อเนอะผมชอบๆ

maxninepower
30th September 2012, 03:47
ปริศนาและคำถามมากมายนี้ มันเป็น "คำเชิญ" จาก "ผู้สร้าง"

ว่าคุณต้องไปดูภาคต่อไปนะ แล้วจะถึงบางอ้อเอง :')

CodeMagane
30th September 2012, 04:34
ผมคิดว่าที่อยากทำลายเพราะมนุษยมีมากเกินไป

สงสัยว่าทำไม นางเอกรู้ว่าไอหุ่นยนต์ฆ่าพระเอกแล้วทำไมไม่จัดการ

พอใกล้จบคิดว่ามันก็ยังมีประโยชน์แหะ

ปล ตกใจกับ facehuger เหมือนกัน แต่ตัวอย่างนั้นน่าจะเรียก Bodyhuger นะ 555+

godzaz777
30th September 2012, 09:05
อยากดูภาคต่อไวๆ

30th September 2012, 09:30
ผมคิดว่าที่อยากทำลายเพราะมนุษยมีมากเกินไป

สงสัยว่าทำไม นางเอกรู้ว่าไอหุ่นยนต์ฆ่าพระเอกแล้วทำไมไม่จัดการ

พอใกล้จบคิดว่ามันก็ยังมีประโยชน์แหะ

ปล ตกใจกับ facehuger เหมือนกัน แต่ตัวอย่างนั้นน่าจะเรียก Bodyhuger นะ 555+

ที่หุ่นเดวิดทำไปเพราะว่าเวแลนพ่อของเค้าสั่งให้ทำนะครับเพื่อจะทดสอบว่าของเหลวสีดำนี้มีประโยชน์อะไร

ไม่ใช่ะเพราะความคิดของเดวิดนะ เดวิดมีหน้าที่ช่วยเหลือซะส่วนใหญ่แต่ถูกโปรแกรมมาเพื่อรับคำสั่งจากเวแลนไม่ว่ากรณีใดๆ

เพราะเวแลนพูดไว้ว่าลูกชายที่เป็นหนึ่งเดียวของเค้าเพราะลูกสาวเค้าไม่ค่อยกินเส้นกันเท่าไหร่

newvisions
30th September 2012, 09:56
facehuger ตัวแรก ผมเดาว่าเป็นตัวราชินี เพราะออกมาก็ตัวใหญ่มาก
และขอเดาอีกว่า ที่พวก ผู้สร้างอยากทำลายมนุษย์เพราะ อีกไม่นานมนุษย์ก็จะเอา เอเลี่ยนนี่ไปใช้ เหมือนกับที่เผ่าพันธ์ ของ ผู้สร้างเคยทำไว้ คือเดี๋ยวก็ฉลาดเท่าทัน เลยต้องกำจัด มนุษย์ก่อน
เพราะมนุษย์นี่แหละจะ อันตรายยิ่งกว่า เอเลี่ยน

Wimpy Kid
30th September 2012, 10:37
เรื่องนี้ผมก็พึ่งดูเมื่อวาน ดูครั้งแรกนึกว่าเอเลี่ยนปะทะพรีเดเตอร์

No More Think
7th October 2012, 21:46
คนละดาวกับเรื่อง Alien นิครับ เท่าที่รู้มาหรือว่ายังไง ?

ruttakorn
7th October 2012, 22:21
เห็นลุง Ridley เขาบอกนี่ครับว่าอย่าเอาเรื่อง Alien กับ Prometheus มาปนกันเพราะเขาตั้งใจให้อยู่กันคนละมิติกัน

pug1
7th October 2012, 22:23
รอดูต่อภาคสองครับ นางเอกจะไปที่ดาวบ้านเกิดของ "ผู้สร้าง"จริงๆ เพราะดาวที่ไปตอนภาคนี้ มันเป้นแค่ดาวที่เอาไว้ใช้เก็บของเหลวสีดำเฉยๆครับ

blackop
7th October 2012, 22:27
จักรวาลเดียวกันมิติเดียวกันครับ แต่คนละดาวกะเอเลี่ยนภาคแรก ดาวดวงนี้เป็นอนานิคมของ SJ เป็นโรงงานผลิตนํ้าโค๊ก

bank9398
7th October 2012, 23:23
http://www.avp.siligon.com/a_space.htm นี้ครับแหล่งข้อมูล รายละเอียดเพียบ

kongsak055
7th October 2012, 23:38
ที่ต้องทำลายมนุษย์ทิ้ง เพราะ มนุษย์เริ่มใช้ความรุนแรง ทำร้ายกันเอง ก่อสงคราม อาชญากรรม
ต่างๆนานา มากมายเต็มไปหมด จึงต้องทำลายสิ่งที่สร้างขึ้นมาทิ้งซะ เพราะพวกเขา (Space Jockey)
หรือ Engineer ต้องรับผิดชอบต่อสิ่งที่สร้างขึ้นมา
ปล. หากต้องการรู้แบบกระจ่าง ดูจากหนังในโรง หรือ โหลดมา หรือซื้อแผ่นมาอาจไม่เข้าใจ
ผมขอแนะนำให้หาโหลด หรือ ซื้อแผ่น Blu-ray เพราะจะมีฉาก Deleted Scene อยู่เพียบ
มันจะอธิบายทุกอย่างที่คุณยังไม่เข้าใจครับ ผมไม่อยากสปอยด์มาก อยากให้เข้าใจเอง

kongsak055
7th October 2012, 23:41
facehuger ตัวแรก ผมเดาว่าเป็นตัวราชินี เพราะออกมาก็ตัวใหญ่มาก
และขอเดาอีกว่า ที่พวก ผู้สร้างอยากทำลายมนุษย์เพราะ อีกไม่นานมนุษย์ก็จะเอา เอเลี่ยนนี่ไปใช้ เหมือนกับที่เผ่าพันธ์ ของ ผู้สร้างเคยทำไว้ คือเดี๋ยวก็ฉลาดเท่าทัน เลยต้องกำจัด มนุษย์ก่อน
เพราะมนุษย์นี่แหละจะ อันตรายยิ่งกว่า เอเลี่ยน
Face Fucker เอ้ย Face Huger ตัวนั้นจริงๆแล้วเป็นตัวเล็กนั่นแหละนะครับ แต่มันเจอยา
ที่นางเอกกดจากเครื่องพ่นใส่ เลยทำให้เกิดการกลายพันธุ์ กลายเป็นตัวใหญ่เหมือนยักษ์มาร
แบบที่เราได้เห็นกันในตอนท้าย ไม่งั้น มันคงจับ Engineer คนนั้นจูบไม่ได้หรอกครับ

slimshady195
8th October 2012, 00:47
??? สงสัยว่าตอน
Engineer ตื่นขึ้นมาแล้วคุยกับเดวิด....พอจับหัวเดวิด(หุ่นยนต์)....เค้ารู้ว่าเป็นหุ่นยนต์เลยเด็ดหัวทิ้ง(เหมือนหุ่นยนต์จากเอเลี่ยนภาคแรกที่หัวขาด)....เพราะคิดว่ามนุษย์ทำตัวเป็นผู้สร้าง...หรือว่าเค้าต้องการทำลายมนุษย์อยู่แล้ว...หรือว่าเค้าเห็นว่ามนุษย์ฉลาดเกินไป..
Engineer...มันไม่ดีใจใช้ไหมที่มนุษย์ฉลาดเกินไป???

ScorpionzZ
8th October 2012, 01:21
ภาคต่อคงใช้ชื่อ Epimetheus !

WaywardWerewolf
8th October 2012, 05:50
ภาคต่อคงใช้ชื่อ Epimetheus !

ไม่เกี่ยวกับรากศัพท์นั้นครับ pro- อันนี้นี่ไม่ใช่คำอุปสรรคไว้ใช้นำหน้านามให้เปลี่ยนความหมายแต่มันเป็นคำเดียวโดดๆ ไม่ใช่คำประสม ซึ่งก็คือ prometheus ทั้งคำเลย
prometheus คือชื่อ titan ตนหนึ่งตามศาสนากรีกโบราณ เป็นผู้สร้างมนุษย์ขึ้นมาจากดินน่ะครับ

Mercury
8th October 2012, 09:17
ไม่เกี่ยวกับรากศัพท์นั้นครับ pro- อันนี้นี่ไม่ใช่คำอุปสรรคไว้ใช้นำหน้านามให้เปลี่ยนความหมายแต่มันเป็นคำเดียวโดดๆ ไม่ใช่คำประสม ซึ่งก็คือ prometheus ทั้งคำเลย
prometheus คือชื่อ titan ตนหนึ่งตามศาสนากรีกโบราณ เป็นผู้สร้างมนุษย์ขึ้นมาจากดินน่ะครับ
Epimetheus คือพี่น้องกับ Prometheus นะครับ :sweat และชื่อทั้งสองก็ถูกตั้งเป็นชื่อของดวงจันทร์ดาวพฤหัสไปเรียบร้อยแล้ว

8th October 2012, 11:56
Engineer ตื่นขึ้นมาแล้วคุยกับเดวิด....พอจับหัวเดวิด(หุ่นยนต์)....เค้ารู้ว่าเป็นหุ่นยนต์เลยเด็ดหัวทิ้ง(เหมือนหุ่นยนต์จากเอเลี่ยนภาคแรกที่หัวขาด)....เพราะคิดว่ามนุษย์ทำตัวเป็นผู้สร้าง...หรือว่าเค้าต้องการทำลายมนุษย์อยู่แล้ว...หรือว่าเค้าเห็นว่ามนุษย์ฉลาดเกินไป..
Engineer...มันไม่ดีใจใช้ไหมที่มนุษย์ฉลาดเกินไป???

ในหนังจริงๆมันตัดฉากนี้ไปครับ ที่จริงแล้วเอนจิเนียคนนั้นคุยกะเวแลนด์ด้วย โดยเวแลนด์นั้นอยากจะเป็นอมตะแบบเดวิด คุยไปคุยมามันจัดฆ่าเรียบเลย
ปล.หนังตัดไป 56 นาทีเลยนะเออ (ไหนจะฉากสมัครงานนางเอก ฉากเปิดตัวเดวิด ฉากที่กัปตันไปคุยกะลูกสาวเวแลนด์

godzaz777
8th October 2012, 15:00
ในหนังจริงๆมันตัดฉากนี้ไปครับ ที่จริงแล้วเอนจิเนียคนนั้นคุยกะเวแลนด์ด้วย โดยเวแลนด์นั้นอยากจะเป็นอมตะแบบเดวิด คุยไปคุยมามันจัดฆ่าเรียบเลย
ปล.หนังตัดไป 56 นาทีเลยนะเออ (ไหนจะฉากสมัครงานนางเอก ฉากเปิดตัวเดวิด ฉากที่กัปตันไปคุยกะลูกสาวเวแลนด์

ต้องไปหาฉากตัดมาดูซะและ

bugtaoz
9th October 2012, 19:10
คือจริงๆแล้วเรื่องนี้มันไม่ใช่ภาคก่อนหน้า alien นะครับ อย่าเข้าใจผิด แต่alienเป็น"ภาคแยก"จากPrometheusครับ
อธิบายง่ายๆก็เหมือนกับ วูเวอร์รีน เป็นภาคแยกมาจาก เอ็กซ์เม็น ทำนองนั้น ซึ่งทาง ผกก ได้เคยบอกแล้วว่าในภาคต่อไป จะไม่มีความเกี่ยวข้องกับ เอเลี่ยนอีกแล้ว
เพราะเอเลี่ยน มีทางเป็นของตัวเอง ส่วนPrometheusก็จะเดินเรื่องในเส้นทางใหม่
ทีนี้ส่วนคำถามนั้น หนังไม่ได้เฉลยอะไรเลยซักอย่าง ซึ่งอาจต้องการให้เราตีความเองไปต้างๆ(ซึ่งกว้างโคตร ทั้งตามเรปบนๆยันเรื่องศาสนากันเลยทีเดียว)
ส่วนการกระทำของเดวิดที่ฆ่าแฟนนางเอกนั้นเพราะได้คำตอบจากปากเค้าเองว่า ยินดีทำทุกอย่างที่จะเข้าใกล้กับผู้สร้าง เลยเป็นตามนั้น (ตอนดูถึงกับเงิบ555)
ส่วนคำตอบของคำถามอื่นๆ คาดว่าภาคต่อไป คงได้คำตอบ (จริงๆที่สร้างเรื่องนี้เพราะ ผกก แกไม่ชอบalienภาค 2 เพราะทำให้กลายเป็นหนังแอ็คชั่นซะงั้น เลยทำPrometheusขึ้นมา)

youthgts
9th October 2012, 19:53

ต้องดูฉากตัดครับ จะรู้ว่าทำไม Engineer มันจะไปทำลายโลก เพราะปีเตอร์มันพูดกับ Engineer ว่าตัวเอง กับ Engineer เราต่างเป็นผู้สร้าง ควรจะได้รับความอัมตะ ว่าง่าย ความโลภมากนั่นแหละ

wAkie
10th October 2012, 21:52
ไม่มีทางรู้ได้ว่าทำไมพวกมันถึงอยากทำลายมนุษย์จนกว่าจะมีภาค 2 ^^"

Bdank
10th October 2012, 22:04
ผมยังไม่ดูเลยคับ เดี๋ยวไปโหลดมาดูมั่งดีกว่า่

JokeUTY
13th October 2012, 10:15
พวกเอนจิเนียร์ผมคิดว่ามันสร้างมนุษย์มาใช้ทดลองไอ้งูขาวตัวเล็กๆมากกว่าเหมือนให้มนุษย์เป็นหนูทดลองเฉยๆอะครับจะได้ใช้ไว้ทำลายสิ่งอื่น