PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 6 ความสามารถน่าสนใจบน iOS 6 ที่คุณอาจจะยังไม่

pa007
30th September 2012, 18:51

บน iOS 6 นั้นมีอัปเดตหลายอย่าง ทั้งที่เรารู้สึกได้และไม่ได้ บางอย่างก็อัปเดตออกมาแล้วโดนต่อว่ากันทั่วโลกอย่างแอปแผนที่ตัวใหม่ เป็นต้น สำหรับ 6 ความสามารถนี้เป็นความสามารถเล็ก ๆ ที่มีอยู่และคุณอาจจะไม่ได้สนใจ หรือไม่เคยสังเกตุเห็นมัน

1. Emoji Keyboard (Setting > General > Keyboard > Keyboards > Add New Keyboard > Emoji)
มันทำให้คุณพิมพ์ emoticon ใส่ลงไปในแชทได้โดยตรง วิธีการเรียก Emoji หลังติดตั้งมันแล้วก็แค่กดที่ปุ่มลูกโลกบนคีย์บอร์ดจนกว่าจะพบ Emoji เท่านั้นเอง

2. Limit Ad Tracking (Setting > General > About > Advertising > Limit Ad Tracking)
โดยปกติแล้ว iOS 6 ถ้าคุณคลิกไปดูโฆษณาในแอปมันจะส่งข้อมูลบางอย่างเช่นข้อมูลเครื่องของคุณแบบปกปิดตัวตนกลับไปยัง Apple แต่ถ้าเราเปิดใช้ฟังก์ชั่น 'Limit Ad Tracking' ก็จะทำให้ตัวแอปนั้นไม่ส่งข้อมูลเหล่านี้กลับไป

3. Do Not Disturb Mode (Setting > Do Not Disturb)
เมื่อเปิดใช้แล้วจะทำให้โทรศัพท์ของเราไม่ส่งเสียง ไม่เปิดหน้าจอเตือนเวลามีข้อความ หรือมีคนโทรเข้ามา รวมไปถึงการแจ้งเตือนต่าง ๆ ก็ด้วย ซึ่งถ้าเรากำหนดค่าให้มันไม่รบกวนเราตอนกลางคืน เราก็จะได้นอนยาว ๆ โดยไม่ต้องสนใจมันอีก

เราสามารถกำหนดช่วงเวลาได้ที่ Setting > Notifications > Do Not Disturb แล้วก็ตั้งเวลาได้เลยครับ ว่าจะให้ช่วงไหนเป็นช่วงที่ไม่ให้มันแจ้งเตือนเรา และเรายังสามารถกำหนดกลุ่มรายชื่อ contract ที่จะให้แจ้งเตือนได้ด้วย

4. Custom Alarm Sounds
iOS 6 สามารถเปลี่ยนเสียงนาฬิกาปลุกได้แล้ว

5. การลบอีเมลจาก Gmail
ผมก็ไม่แน่ใจว่าแต่ก่อนมันไม่ลบหรืออย่างไร แต่ปัจจุบันมันจะมีให้เลือกว่าจะลบออกไปจริง ๆ หรือจะดองมันไว้ใน archive

6. Guided Access (Setting > General > Accessibility > Guided Access)
เป็นฟังก์ชั่นสำหรับป้องกันการซนของเด็กได้ดี ในกรณีที่คุณเอามือถือไปให้เด็กเล่นเกม ก็สามารถตั้งค่าให้เด็กไม่สามารถออกจากเกมไปเข้าแอปตัวอื่นได้จนกว่าจะปลดล๊อคด้วยรหัสผ่าน

วิธีการใช้งานหลังจากเปิดที่ Setting แล้วก็เพียงแค่เข้าเกมที่คุณต้องการให้เด็ก ๆ เล่นจากนั้นกดปุ่ม Home ต่อเนื่อง 3 ครั้ง (triple-click) แค่นี้เด็กก็จะออกจากเกมไปซนแอปตัวอื่นอีกไม่ได้ ส่วนวิธีการออกจากแอปก็แค่ triple-click ที่ Home อีกรอบและใส่รหัสผ่าน Passcode ตอนตั้งค่า Guided Access แค่นี้ก็จะกลับไปเข้าแอปตัวอื่นได้แล้ว

Credit ChitChat.in.th

PreciousTar
30th September 2012, 19:07
เริ่มฉายแสงและประสิทธิภาพ :o

kingtamza
30th September 2012, 19:20
เจ๋งมากเลยครับ

แต่...แต่ว่า ตรงนี้มัน 4. Custom Alarm Sounds iOS 6 สามารถเปลี่ยนเสียงนาฬิกาปลุกได้แล้ว

-*-

faeis2874
30th September 2012, 19:56
มันมีส่วนที่ดี และก็ส่วนที่แปลกใหม่มาเยอะแยะและมากมายสำหรับ ios6 แต่สิ่งที่มันมาลบในข้อดีพวกนี้ก็คือบั๊คต่างๆยังดูเยอะ

และปัญหาต่างๆก็ออกมามีมากเช่นกัน แต่ผมว่าสำหรับเวอร์ชั่นใหม่น่าจะมีอะไรที่ใหม่เพิ่มขึ้นอีกและก็แก้บัคต่างๆ ที่เกิดขึ้นด้วยละครับ คุณ Apple

DOLLARS
30th September 2012, 20:00
เหมือนไม่ได้เจ๋งกว่าแอนดรอยเท่าไหร่เบยง่ะ(พูดเป้นคนกลางนะฮะ)

pooh0856
30th September 2012, 20:06
เหมือนจะพิมพ์หัวข้อไม่เสร็จ = ="

Aun_
30th September 2012, 20:06
iOS 6 สามารถเปลี่ยนเสียงนาฬิกาปลุกได้แล้ว

- -* คือถามแบบคนไม่เคยใช้ไอโฟนนะ ปกติมันเปลี่ยนไม่ได้จริงๆหรือ ????

slimshardy
30th September 2012, 20:28
ฟังก์ชั่นแรกนึกว่า "คิโมจิ" :o

kalaklit
30th September 2012, 21:04
1,4,5 iso 5.1.1 เก่าก็ทำได้นะ

BackKoMz-
30th September 2012, 21:39

- -* คือถามแบบคนไม่เคยใช้ไอโฟนนะ ปกติมันเปลี่ยนไม่ได้จริงๆหรือ ????

ไม่รู้เกี่ยวรู้เปล่านะผมใช้ Ipod อะ ปกติก็เปลี่ยนได้ นะ และหลังจากอัพเป็น IOS 6 ก็เปลี่ยนได้เหมือนเดิมนะ เปลี่ยนแค่อะไรไม่มากนะ(ที่ผมเห็น)หรือว่าผมยังไม่รุ้ถึงที่สุด

แหะๆๆ

victoria
30th September 2012, 21:42
ผมก็งง..
มันเปลี่ยนได้นะ ผมยังใช้เพลงที่ผมตัดเองทำเสียง ปลุกเลย ตั้งแต่ ios4 อะใช้เสียงเพลงปลุก

wuttichai
30th September 2012, 21:50
คุณสมบัติเด่นของIOS6 มี200 อย่างครับ ถ้าผม พูดผิด มาเตะผมได้ครับ

225DCC5F
30th September 2012, 21:52
1 4 5 iOS เก่าก็ทำได้ -*-

paosoul
30th September 2012, 21:56
ไม่รู้เกี่ยวรู้เปล่านะผมใช้ Ipod อะ ปกติก็เปลี่ยนได้ นะ และหลังจากอัพเป็น IOS 6 ก็เปลี่ยนได้เหมือนเดิมนะ เปลี่ยนแค่อะไรไม่มากนะ(ที่ผมเห็น)หรือว่าผมยังไม่รุ้ถึงที่สุด

แหะๆๆ

คือเมื่อก่อน มันเปลี่ยนได้เฉพาะ เสียงโทนที่มันให้มาอะครับ กับอีกอันนึงต้อง ตัดเสียงเพลง แล้วลงผ่านitunes
แต่ตอนนี้ มันเลือกเปลี่ยนเพลงจาก Music ได้เลย เมื่อก่อนไม่ได้
น่าจะแบบนี้นะครับ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
30th September 2012, 22:18
IOS 6 ผมรู้สึกว่ามันช้าๆแล้วเครื่องผมก็รวนๆด้วยแหละครับไม่รู้เป็นที่เครื่องหรือเป็นที่ IOS หลังจากอัพแล้วเป็นเลย :o แต่ก็ไม่ได้เครียดมากพอเล่นได้ครับยอมรับได้

Opt!c
30th September 2012, 23:39

เปลี่ยนได้นะปกติ :sweat

dasakorn
1st October 2012, 00:27

ชอบอะ