PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สื่อนอกตีข่าว จราจรไทยทำลายสถิติ ทำคลอดมากที่สุดในโลก

John Marston
30th September 2012, 19:23
สื่อนอกตีข่าว จราจรไทยทำลายสถิติ ทำคลอดมากที่สุดในโลก

เว็บไซต์เทเลกราฟ สำนักข่าวชื่อดังของอังกฤษรายงานว่า ด.ต.มานะ จอกโคกสูง วัย 43 ปี กลายเป็นตำรวจจราจรที่ทำคลอดทารกมากที่สุดในโลก หลังช่วยทำคลอดทารกรายที่ 47 บนท้องถนนของกรุงเทพฯ

รายงานระบุว่าการจราจรในกรุงเทพฯเลวร้ายมาก ว่ากันว่าท้องถนนสามารถรับมือกับรถได้แค่ราวๆ 1.6 ล้านคน แต่ข้อมูลบ่งชี้ว่ามีการจดทะเบียนรถยนต์ มากกว่าที่สามารถรองรับได้กว่า 4 เท่า ด้วยเหตุนี้เอง ด.ต.มานะ และเจ้าหน้าที่คนอื่นๆ จึงต้องเข้ารับฝึกฝนการทำคลอด เพื่อคอยช่วยเหลือผู้หญิงท้องที่เกิดเจ็บครรภ์ขึ้นมา แต่ไม่สามารถไปถึงโรงพยาบาลได้ในชั่วโมงเร่งด่วน

ด.ต.มานะ กล่าวว่าครั้งแรกที่ผมทำคลอด ตัวผมสั่นไปหมด ทั้งตื่นเต้นและทั้งกลัว อย่างไรก็ตามในครั้งล่าสุดที่ช่วยทำคลอดคุณแม่ยังสาววัย 19 ปี บนรถแท็กซี่ ด.ต.มานะ มานะบอกว่ารู้สึกปลาบปลิ้มใจอย่างมากที่ได้ช่วยเหลือผู้คน

http://youtu.be/PvSK0piTwT0

ที่มา: Sanook.com

miyabijune
30th September 2012, 19:26
บงบอกถึง การจราจรที่ล้มเหลว รถติดหนัก ไม่น่าภูมิใจเลย แต่ก็ดีครับ ขอให้แม่และเด็กปลอดภัยก็พอ

Yakuz
30th September 2012, 19:28
นี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่า รัฐบาลควรจะปรับปรุงจราจรอย่างจริงจังได้แล้วละ

7Resurrect111on
30th September 2012, 19:38
บงบอกถึง การจราจรที่ล้มเหลว รถติดหนัก ไม่น่าภูมิใจเลย แต่ก็ดีครับ ขอให้แม่และเด็กปลอดภัยก็พอ

เห็นอย่างนี้ จราจรประเทศไทยก็ไม่ได้แย่มากมายขนาดนั้นะครับ
มันก็ไม่ได้แปลกอะไรมากมาย เพราะรถมันเพิ่มขึ้นๆเรื่อย

เพราะ กรุงเทพเป็นเมืองที่รถติดที่สุดในโลกเป็นอันดับ 7 ครับ ( ข้อมูลปี 2011 หรือ 2012 นี่แหละ ไม่แน่ใจ แต่มาจากสองปีนี่แหละ สักปี )

6 คือ เซี่ยงไฮ้มั้ง
5 จำไม่ได้
4 Mexico City
3 จำไม่ได้
2 คือ NY
1 คึือ โซล

เห็นมั้ยครับว่า เมืองเจริญๆอย่าง NY หรือ Mexico City เค้าก็มีัปัญหานี้กันทั้งนั้งแหละ
( ต่อจากพี่ไทยอันดับ 8 คือ LA )

thotsawat555
30th September 2012, 20:08
เห็นอย่างนี้ จราจรประเทศไทยก็ไม่ได้แย่มากมายขนาดนั้นะครับ
มันก็ไม่ได้แปลกอะไรมากมาย เพราะรถมันเพิ่มขึ้นๆเรื่อย

เพราะ กรุงเทพเป็นเมืองที่รถติดที่สุดในโลกเป็นอันดับ 7 ครับ ( ข้อมูลปี 2011 หรือ 2012 นี่แหละ ไม่แน่ใจ แต่มาจากสองปีนี่แหละ สักปี )

6 คือ เซี่ยงไฮ้มั้ง
5 จำไม่ได้
4 Mexico City
3 จำไม่ได้
2 คือ NY
1 คึือ โซล

เห็นมั้ยครับว่า เมืองเจริญๆอย่าง NY หรือ Mexico City เค้าก็มีัปัญหานี้กันทั้งนั้งแหละ
( ต่อจากพี่ไทยอันดับ 8 คือ LA )

กรุงโซลไม่ได้เป็นที่1ครับ ผมว่าเป็นไปไม่ค่อยได้นะกรุงโซลเนี่ย ถนนในเมืองออกจะกว้าง รถก็มีครับ แต่ไม่ค่อยติดอะ เพราะคนใช้รถไฟฟ้ากับรถบัสกันเยอะ ตอนกลางคืนที่โซลถนนโล่งมาก และในเมืองมีถนน6เลน ตั้งหลายสาย

และอันดับที่ถูกต้องมีดังนี้ครับ (ปี2012)

10.Warsaw, Poland
9.New Delhi, India
8.Beijing, China (อันนี้ไม่แปลก ช่วงนี้ที่จีนรถจะติดเยอะมากเพราะเป็นวันชาติ เคยรถติดยาว100กว่ากิโลเมตรด้วย)
7.Los Angeles, USA
6.Moscow, Russia
5.Johannesburg, South Africa
---- 4.Bangkok, Thailand ----
3.Brussel, Belgium
2.New York, USA
1.Mexico City, Mexico (มีประชากรกว่า20ล้านคน และด้วยเป็นเมืองที่อยู่บนเขาสูงเกือบ2พันเมตร ทำให้ถนนแคบและชัน รถเลยติดง่ายมาก)

eee7112542
30th September 2012, 20:32
เป็นข่าวที่ถ้ามองในแง่ดีก็คือ................ ตำรวจไทยทำคลอดเก่งที่สุดในโลก เย้ยยยยยยยยยยยยยยย!!!:girlhaha

O'z NEWBIE IN THE H.H.
30th September 2012, 22:21
ทำรถที่สามารถบินได้ลอยฟ้าได้ แล้วก็แรงไวดิจะได้ไปกันไวๆ :o เฟี้ยวฟ้าวกันแน่คราวนี้ถ้ารถติดก็นั่งรถไฟฟ้ารถไฟใต้ดิน ถ้ายังไม่พอใจกับรถไฟ เดินไปเลยปั่นจักรยานวู้ว :o

ballba
30th September 2012, 22:26
การจราจรไม่ได้ล้มเหลวครับ

แต่คนทุกคนตังหากที่ทำลายการจราจร

ลองให้หัดขึ้นรถโดยสารกัน ขับมอไซต์หรือปั่นจักรยานไม่ก็เดินดูสิ ลดได้เยอะแล้ว

ถนนโล่งครับ ถ้าให้รถโดยสาร และรถฉุกเฉิน ราชการ วิ่งพอ 555