PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วย PC ติดเอง อาจมีวิญญาณสิงอยู่ในPCก็เป็นได้*o*

bararasza
1st October 2012, 13:00
ครับผม!

วันนึงผมเล่นPC เครื่องนึง แล้วมีฝนตกฟ้าแรง(ฟ้าร้องฟ้าผ่า)

แล้วจู่ๆ ก็มีฟ้าผ่าลงมาที่ใดที่หนึ่ง แถวบริเวณใกล้บ้าน (แต่ไม่ใช่ที่บ้านนะครับ)

เสียงดังมาก ไม่แน่ใจวาลงที่ไหน

แล้วมีเอฟเฟกค์ถึงที่บ้านผมคือ ไฟตก อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่างดับไปชั่วครู่นึงแล้วติดใหม่

PC ก็ติดเอง ซึ่งเป็นโหมด เปิดเครื่อง Auto ทันทีเมื่อไฟติดอันนี้ผมพอเข้าใจไปอ่านจาก อากู๋ มา

แต่ จอภาพดันไม่ติดนี่สิ
เครื่องติดนะครับ แต่อภาพไม่แสดงผล
ต้องดึงปลั๊กออกและเสียบใหม่

เสียบปลั๊กใหม่ เครื่องก็ติดเองเลย ไม่ทันได้กด จอภาพก็ไม่แสดงผลเหมือนเดิม

จนดึงเข้าดึงออกไปได้สักพัก มันก็ติดทั้งเครื่องทั้งจอภาพ แต่เวลาในWindow มันกลับไปปี 2008เลย ต้องตั้งใหม่

แต่บางเวลา มันก็ปกติ คือเสีบฃยบปลั๊กแล้วต้องเปิดสวิทเองกับมือ ปกติทุกอย่าง

เวลาปกติ เวลามันก็ปกติ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง

อยากทราบว่า มันเป็นเพราะอะไรครับ

บางครั้งเสีบปลั๊กติดเอง แต่จอไม่แสดงผล

บางครั้งเสียบปลั๊กติดเอง จอแสดงผล Windowมาเล่นได้

บางครั้ง ก็เป็นปกติ

ผมว่าต้องเป็นผลข้างเคียงจาก ฟ้าผ่าครั้งนั้นแน่ๆเลย

แต่ผมอยากรู้ว่ามันเป็นที่จุดไหนจะได้ซ่อมส่งเคลมได้ จะหายเป็นปกติเสียที-*-

Guilty Crown
1st October 2012, 13:09
จอภาพ ไม่ติด เเน่นอน อยู่เเล้ว ครับ เพราะ จอคงไม่มีระบบเปิดเเบบ Auto
มันมีปุ่มเปิดปิดตรง หน้าจอเเสดงผล ใช่มั้ยครับ ทุกครั้งที่เปิดคอมพิวเตอร์ คุณ อาจจะต้องปิด-เปิดใหม่ จอเเสดงผลด้วย

บางครั้งเสียบปลั๊กติดเอง จอแสดงผล Windowมาเล่นได้
อาจเพราะปุ่มเปิดหน้ามัน มันเปิดการทํางานค้างอยู่

ลองถอดตัวเสียบออก เเล้วเสียบใหม่ ดู ครับ

DkTaP82
1st October 2012, 13:19
ผมรู้ๆๆ เป็นปกติ..

artssm
1st October 2012, 13:25
" ขอเชิญคุณริวจิตสัมพัสครับ "

kidnan
1st October 2012, 13:54
" ขอเชิญคุณริวจิตสัมพัสครับ "
เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง//เผ่น

bararasza
1st October 2012, 15:34
จอภาพ ไม่ติด เเน่นอน อยู่เเล้ว ครับ เพราะ จอคงไม่มีระบบเปิดเเบบ Auto
มันมีปุ่มเปิดปิดตรง หน้าจอเเสดงผล ใช่มั้ยครับ ทุกครั้งที่เปิดคอมพิวเตอร์ คุณ อาจจะต้องปิด-เปิดใหม่ จอเเสดงผลด้วย

อาจเพราะปุ่มเปิดหน้ามัน มันเปิดการทํางานค้างอยู่

ลองถอดตัวเสียบออก เเล้วเสียบใหม่ ดู ครับ

ปกติ ผมไม่เคย ปิดหน้าจอครับ ผม ปิดเครื่อง เครื่องดับก้ดึงปลั๊กออกเลย

ปกติทุกครั้งที่เปิด ไม่ได้ปิดจออะไรมันก็มา จนฟ้าผ่าวันนั้นเนี่ยแหละก็ผิดปกติไป

ผมดึงปลั๊กทั้งเปลี่ยนรูปลั๊ก หาที่เสีบใหม่หมดแล้ว แกะคอมทั้งเครื่องประกอบเข้าไปใหม่ก็แล้ว

ดึง jumper swich ออกหมดทุกขา แหม่มยังติดเองได้เลย

เปิดกูเกิ้ลดูอีก เห็นเค้าว่า ถ่าน หมด ถ่านเสีย หรอครับ เกี่ยวด้วย??

NeLian
1st October 2012, 17:41
ริวจิตสัมพัส มาวันไหนบอกนะ

Ghost_Angle666
1st October 2012, 19:47
วิญญาณมันต้องลงมากับ สายฟ้าแน่ๆ

swatcat
1st October 2012, 20:10
ลองเช็คสายที่ต่อไปสวิตดูครับ
ของผมก็เคยเป็นเพราะปุ่มเปิดเครื่องมันช็อต
อีกประเด็นคือเมนบอร์ดช็อต
power ปล่อยไฟเอง

chikuva
2nd October 2012, 09:29
บลองถอดพวก front panel ออกให้หมดแล้วเสียบสายดูครับว่ายังติดไหน
ถ้ายังติดอยู่น่าจะเป็นที่ตัวบอร์ดมีปัญหาแล้ว ถ้ามีประกันควรส่งเครมนะครับเพื่อไม่ให้มีปัญหาในภายหลัง