PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (TrueMove) ปัญหาอินเทอร์เน็ตครับ

PreciousTar
2nd October 2012, 13:13
....เริ่มเลยนะครับคือว่าทุกครั้งที่ผมเปิดคอมพิวเตอร์ครั้งแรก อินเทอร์เน็ตมันจะใช้ไม่ได้อะครับ ดังรูป http://upic.me/i/cz/2-10-255513-00-35.png (http://upic.me/show/39707208) แต่พอผม Restart เครื่อง มันก็ใช้อินเทอร์เน็ตได้ปกติอะครับ เป็นแบบนี้มา 3 ครั้งแล้วครับ

NeLian
2nd October 2012, 17:52
ฉันก็เป็นต้อง fix รีจิดิส จรีจิเตอร์อะค่ะ แล้วก็ตั้งฆ่า

PreciousTar
2nd October 2012, 17:58
ฉันก็เป็นต้อง fix รีจิดิส จรีจิเตอร์อะค่ะ แล้วก็ตั้งฆ่า

ตั้งค่าตรงไหนบ้างครับ

double6
2nd October 2012, 18:00
ในที่สุดผมก็เจอคนเหมือนผมเเล้ว ทุกครัง้ทีเ่ปิดของผมจะใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ ต้องรีเครื่องถึงใช้ได้

แต่ตอนนี้ผมขี้เกียดรีแล้ว เอาวิธีของผมไปใช้ดูเผื่อได้ผล เวลาเปิดเครื่องมันจะกด Del (ปุ่ม Delete นั้นแหละ) แล้วให้มันเข้าหน้า BIOS แล้วกด F10 ok ok คือไม่ต้องไปปรับค่าอะไรหรอกแค่ให้เข้าหน้าไบออสแล้วก็เซฟค่าเดิมแล้วออกมา

มันก็จะใช้เน็ตได้แล้ว แต่ขอย้ำว่านี่คือแก้แบบที่ไม่ต้องเสียเวลามานั่งรีคอมน่ะเปิดแค่ครั้งเดียว แต่ก็เสียเวลาต้องเข้าหน้าไปออสอยู่ดี ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากจะหาวิธีแก้ให้หายขาดเหมือนกันแหละ แต่ผมหาไม่เจอเลยใช้วิธีนี้ไปก่อน

ป.ล. ของผมเป็น PC ครับ เห้อ เห้อ เห้อ

PreciousTar
2nd October 2012, 18:17
ในที่สุดผมก็เจอคนเหมือนผมเเล้ว ทุกครัง้ทีเ่ปิดของผมจะใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ ต้องรีเครื่องถึงใช้ได้

แต่ตอนนี้ผมขี้เกียดรีแล้ว เอาวิธีของผมไปใช้ดูเผื่อได้ผล เวลาเปิดเครื่องมันจะกด Del (ปุ่ม Delete นั้นแหละ) แล้วให้มันเข้าหน้า BIOS แล้วกด F10 ok ok คือไม่ต้องไปปรับค่าอะไรหรอกแค่ให้เข้าหน้าไบออสแล้วก็เซฟค่าเดิมแล้วออกมา

มันก็จะใช้เน็ตได้แล้ว แต่ขอย้ำว่านี่คือแก้แบบที่ไม่ต้องเสียเวลามานั่งรีคอมน่ะเปิดแค่ครั้งเดียว แต่ก็เสียเวลาต้องเข้าหน้าไปออสอยู่ดี ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากจะหาวิธีแก้ให้หายขาดเหมือนกันแหละ แต่ผมหาไม่เจอเลยใช้วิธีนี้ไปก่อน

ป.ล. ของผมเป็น PC ครับ เห้อ เห้อ เห้อ

PC เหมือนกันครับ คือ ต้องเข้า Bios แล้วต้อง Defalut หรอครับ และต้องทำทุกครั้งใช่ไหมครับ ถึงจะไม่ต้องรีเครื่อง

double6
2nd October 2012, 18:27
ไม่ต้องรีค่านะครับ กด Save & exit ได้เลย ไม่ต้องไปตั้งค่อาะไรนะครับแค่เลือกคำสั่งเซฟค่าเท่านั้น

คือไม่รู้เครื่องคุณกดยังไงนะแต่เครือ่งผมเข้าไบออสแล้ว กด F10 แล้วก็ Enter คือเลือกคำสั่ง เซฟ และก็ ออกอะครับ ไม่ต้องไปปรับค่าอะไรเลยครับ

PC ใช้เมนบอร์ดของอะไรครับ ASROCK P67 PRO3 รึเปล่าเอ่ย

ลืมบอกไป ต้องทำทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ ไม่งั้นก็ต้องมานั่งรีคอมตอนเปิดเสร็จทุกที ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่เมนบอร์ดรึเปล่าแต่หาคำสั่งใน BIOS ไม่เจอเหมือนกัน เหอๆ

PreciousTar
2nd October 2012, 18:33
ไม่ต้องรีค่านะครับ กด Save & exit ได้เลย ไม่ต้องไปตั้งค่อาะไรนะครับแค่เลือกคำสั่งเซฟค่าเท่านั้น

คือไม่รู้เครื่องคุณกดยังไงนะแต่เครือ่งผมเข้าไบออสแล้ว กด F10 แล้วก็ Enter คือเลือกคำสั่ง เซฟ และก็ ออกอะครับ ไม่ต้องไปปรับค่าอะไรเลยครับ

PC ใช้เมนบอร์ดของอะไรครับ ASROCK P67 PRO3 รึเปล่าเอ่ย

ลืมบอกไป ต้องทำทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ ไม่งั้นก็ต้องมานั่งรีคอมตอนเปิดเสร็จทุกที ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่เมนบอร์ดรึเปล่าแต่หาคำสั่งใน BIOS ไม่เจอเหมือนกัน เหอๆ

อ่อครับๆ ขอบคุณนะครับ ทำไมมันถึงเป็นนะ ผมเพิ่งเป็นมา 3 วัน ไม่รู้ไปปรับค่าอะไรหรือเปล่า จำไม่ได้

double6
2nd October 2012, 18:42
ของผมเป็นตั้งแต่ประกอบเครื่องแล้วครับ งงเหมือนกัน หาคำตอบได้แล้วมาบอกผมมั้งน่ะครับผมก็เหนื่อยที่จะต้องหาวิธีแล้วจนปัญญา :sweat

NeLian
2nd October 2012, 20:25
เฟลช ไบออสเลยสิเพื่อหาย ถ้าเป็นแบบเนี่ย กล้าลองป่ะละ

PreciousTar
2nd October 2012, 21:05
เฟลช ไบออสเลยสิเพื่อหาย ถ้าเป็นแบบเนี่ย กล้าลองป่ะละ

ผมแฟลชเป็นตัวล่าสุดแล้วครับ ไม่เกี่ยวแน่นอน (ว่าแต่ท่านรู้จริงหรือเปล่าครับแนะนำในสิ่งอันตรายจัง)

NeLian
2nd October 2012, 21:12
ลอง

เข้าไป Network and Sharing center คลิกครง change adapter setting

กด disable this network device

แล้วกด enable ใหม่ ใช่เน็ตได้ไหม

ถ้าได้วิธีแก้ถาวร

Start > Run > services.msc
หาคำว่า: Id_String2.6844F930_1628_4223_B5CC_5BB94B87 9762 in the list
Right Click
Select Properties
ตรงหัวข้อ startup type เลือก Disabled
Click STOP
Click Apply
แล้วรีเครื่อง 1 รอบ

โชคดีนะเบบี้

PreciousTar
2nd October 2012, 21:17
ลอง

เข้าไป Network and Sharing center คลิกครง change adapter setting

กด disable this network device

แล้วกด enable ใหม่ ใช่เน็ตได้ไหม

หาคำว่า: Id_String2.6844F930_1628_4223_B5CC_5BB94B87 9762 in the list
Right Click
ตรงหัวข้อ startup type เลือก Disabled
Click STOP
Click Apply

เดี๊ยวผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

Zambezi
2nd October 2012, 21:24
- Open Network And Sharing Center > Change Adapter Settings > Local Area Connection > Disable แล้ว Enable ใหม่

NeLian
2nd October 2012, 21:26
- Open Network And Sharing Center > Change Adapter Settings > Local Area Connection > Disable แล้ว Enable ใหม่

เมื่อไหร่เราสองคนจะใส่ ลายเซ็นได้อ่ะ

chikuva
3rd October 2012, 06:37
เมื่อไหร่เราสองคนจะใส่ ลายเซ็นได้อ่ะ

ชื่อเป็นสีน้ำตาลครับ

double6
3rd October 2012, 14:11
ลอง

Right Click
Click STOP
Click Apply

จขกท ลองยังได้ผลเป็นไงมั้งครับได้แล้วบอกด้วยผมจะได้ทำตาม ฮ่าฮ่า เราปัญหาเดียวกันเหอๆ

PreciousTar
3rd October 2012, 17:01
จขกท ลองยังได้ผลเป็นไงมั้งครับได้แล้วบอกด้วยผมจะได้ทำตาม ฮ่าฮ่า เราปัญหาเดียวกันเหอๆ

ต้องขอบอกว่า Perfect ครับ หายเป็นปิดทิ้งเลยครับ